Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องนักดนตรีใช้อะไรดูคอร์ดดูเนื้อกันครับ แนะนำที  (อ่าน 4547 ครั้ง)

nonpawit

• member
ใช้ไอแพด แท๊ปเล็ต หรือแฟ้ม และใช้แอพอะไรในการโหลดคอร์ด จัดเรียงเพลงครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
ผมใช้แอนดรอยจอใหญ่ถูกๆเอาไว้ลุยๆเปิดคอร์ดโดยเฉพาะ ใช้แอพ IO File Manager
สร้างโฟลเด้อเป็นหมวดหมู่ เพื่อค้นหาสดวกครับ

โทร 090-3084593 จ๊อบ

gttle

• member
ผมยังใช้แฟ้มอยู่เลยครับ 5555 ไม่รู้เขาไปกันถึงไหนแล้ว..เพราะขี้เกียจย้ายเพลงในแฟ้มเข้ามาแท๊ปเลตว่าจะสแกนมาไม่รู้ได้ไหมเพราะหาคอร์ดตามเว็บมันไม่ตรงบ่อยสู่แกะเองไม่ค่อยได้....กับอีกข้อคือผมเล่นกีตาร์แล้วร้องไปด้วยเพลงกับคอร์ดเลยเอาตัวใหญ่ๆเหลือบดูก็เห็นบางเพลงต้องใช้ 2 หน้าคู่พอมาแท๊ปเลตมันจอเดียวยัดไม่หมด...ว่าจะถามอยูเหมือนกันว่ามันมีอะไรใช้เปลี่ยนหน้าไปมาได้โดยไม่ต้องใช้มือปัด

guitar_import

• member
ผมดันอ่านเป็นว่า "พี่น้องนักดนตรีใช้อะไรตีคอร์ดดูดเนื้อกันครับ" กำลังจะรีบตอบเลย 5555

ส่วนตัวผมใช้Tabletครับ (Samsung Galaxy tab 10.1) จอมันใหญ่ดี แบตอึดพอสมควร คอร์ดเพลงก็หาโหลดเอาตามเน็ตทั่วๆไป ผมมองว่ามันเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าซื้อหนังสือเพลงแบบเดิมๆครับ ใช้งานอย่างอื่นเช่นดูหนังฟังเพลงได้ด้วย

nonpawit

• member
ขอบคุณทุกคำตอบครับ สรุปผมก็ต้อวใช้แฟ้มไปก่อน ไม่มีตังซื้อแทปเล๊ตครับ

MUI

• member
แต่ก่อนอยากเท่ (ไม่ต้องสวมแว่นสูงอายุ) ต้องทนถ่างตาดูตัวหนังสือใหญ่ ๆ ในแฟ้มน่ะแหละ

ผ่านมา ๆ ๆ ปลง ใส่ก็ใส่วะแว่น ทนสแกนเนื้อเพลงจากแฟ้มเป็นปี ๆ ลงแท็บเล็ต (ขอบอกว่าผมไปปรึกษาพนักงานไอแพดแล้ว ได้คำตอบข้ามโลกข้ามจักรวาล)

เพลงหนึ่งต้องจบภายในกระดาษ เอ4 หน้าเดียว ตัวหนังสือจากกระดาษโตพอดีตามอง ภาพที่เห็นจากแท็บเล็ตหดลงหลายเท่า(จอแปดนิ้ว สิบนิ้วก็รำคาญแบกอีก)

ข้อดีของการดูเนื้อเพลงจากแทบเล็ต คือ ไม่ต้องใช้ไฟฉายส่องดู ซึ่งถ้าดูจากแฟ้มเล่นตอนเวทีมืดยุ่งแน่

จากนั้นมา...เล่นร้องเพลงก็ต้องสวมแว่น(สูงอายุตลอดเลยครับ)

ยี่ห้อแทบเล็ตที่เคยใช้ - ซัมซุง ค้นหา จัดหมวดหมู่ยาก - เอซุส เป็นเหมือนกัน - แต่ เอเซอร์ มีฟังชั่น clearfile จัดกรุ๊ป จัดลำดับเพลง เรียงลำดับได้คล่องตัวกว่า ครับ

MUI

• member
อ้อ ท่าน จขกท. ครับ แทบเล็ตตัวละสองพันแบรนด์เนมก็มีนะครับ ใช้เหอะ

<a href="http://youtu.be/aIOok0hpHr0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/aIOok0hpHr0</a>

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ มีโปรแกรมบนมือถือมั้ยครับผม จะสะดวกมากไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แต่กระดาษหรือ tablet ก็ดีมากแล้วครับผม
พิสิฏฐ์ ศ. phisitja

wolfgangs

• member
ใช้ ipad iphone : app Page

guitar_import

• member
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ มีโปรแกรมบนมือถือมั้ยครับผม จะสะดวกมากไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แต่กระดาษหรือ tablet ก็ดีมากแล้วครับผม
ใช้มือถือดูแค่ชั่วครั้งชั่วคราวก็พอได้ครับ แต่ระยะยาวไม่ดีแน่ๆ สายตาจะเสียน่ะครับ ผมว่าค่าตัดแว่นมันจะแพงกว่าTabletเอานะครับ Tabletจีนมือสองจอใหญ่ๆราคา2-3พันมีเยอะแยะครับ 999บาทมือหนึ่งยังมีเลย ถูกกว่าสายกีตาร์ที่ผมลงขายซะอีก