Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์สำหรับเล่นกลางคืน  (อ่าน 1363 ครั้ง)

songmuang

• member
ปกติน้าๆๆที่เล่นดนตรีกลางคืน เปลี่ยนสายกีต้าร์กันทุกๆๆ กี่อาทิตย์ครับ หรือใช้สายเคลือบกันครับ

gttle

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์สำหรับเล่นกลางคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 12:02:46 »
เมื่อก่อนใช้สายธรรมดาครับ 1 เดือนเปลี่ยนที..จริงๆเหงื่อผมใช้ 2 อาทิตย์เสียงก็ดรอปเยอะแล้วแต่ลากให้ถึง 1 เดือนเล่นวันละ 2-3 ชั่วโมง(ไม่นับเวลาเล่นอยู่บ้าน) ...... เดี๋ยวนี้ใช้ elixer ครับเสียงมันต่างจากสายไม่เคลือบแหละแต่ว่ามันทนกว่ามากครับช่วงเวลาของเสียงที่ใช้ได้มันนานมาก ... สมมุติสายไม่เคลือบ 2 วันเสียงดรอปจากแกะใหม่แล้วมันจะอยูระดับกลางๆ(ที่ผมคิดว่าเป็นช่วงที่เสียงดีสุดของสาย) ไปอีกสักอาทิตย์แล้วจะเร่ิมทึบ .... แต่สายเคลือบนี่เสียงมันจะอยู่ระดับกลางๆไปเป็นเดือนๆเลยครับชุดนึงใช้เป็น 2-3 เดือน ...... แต่ถ้าสายเคลือบยี่ห้ออื่นส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้มครับ

Phakawat

• member
    • www.สายกีต้าร์.com
Re: สอบถามเรื่องสายกีต้าร์สำหรับเล่นกลางคืน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 15:05:43 »
ปกติใช้สายเคลือบสลับๆยี่ห้อกันไปครับ เปลี่ยนบ่อยไม่บ่อยอยู่ที่เล่นมากเล่นน้อย สภาพอากาศ และ การดูแลรักษาด้วยครับ

Elixir อยู่ได้นานที่สุดครับ ถ้าเล่นเกือบทุกวันน่าจะได้ประมาณ 3 เดือน แต่ถ้าแทบไม่ได้เล่นเลยจะอยู่ได้นานมากๆครับ แต่ข้อเสียคือตัวสายจะลื่นๆไม่ค่อยคุ้นเคย
D'Adaario EXP ถ้าเล่นเกือบทุกวันน่าจะได้ประมาณ 1 เดือน - 1 เดือนครึ่ง ถ้าเล่นน้อยหน่อย ก็น่าจะได้ประมาณ 2-3 เดือน แลกกับสัมผัสที่เป็นธรรมชาติมากกว่า คุ้นเคยกว่า
Cleartone อยู่ได้นานกว่า D'Addario EXP แต่ยังสู้ Elixir ไม่ได้ครับ ตัวนี้เสียง และ สัมผัสเป็นธรรมชาติมาก แต่สายจะแข็งกว่ายี่ห้ออื่นเล็กน้อยครับ
Martin Lifespan อายุการใช้งานสูสีกับ D'Addario EXP ครับ อาจจะได้นานกว่านิดหน่อย

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวจากที่ได้ลองใช้มานะครับ
www.สายกีต้าร์.com

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 21:22:05 »
 :D :D :D :D
Line id: 081-8718003