Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของภาคไฟฟ้าES-1ในกีตาร์Taylorคืออะไรครับ?  (อ่าน 2304 ครั้ง)

guitar_import

• member
ในบ้านเราเวลาที่คนซื้อกีตาร์Taylorมือสอง มักจะถามหากันแต่ภาคไฟฟ้าES-2 แต่ในอเมริกา หลายคนกลับบอกว่าES-1 (9V)ดีกว่า เลยเกิดความสงสัยครับว่า
1.ES-1มันไม่ดีตรงไหน?
2.ES-1มันมีกี่Versionsกันแน่ครับ?
3.ไหนๆก็ถามถึงES-1แล้ว ถามเพิ่มเลยแล้วกันว่าES-2มันดีกว่าหรือตอบโจทย์จากปัญหาของES-1ได้ยังไง?

ส่วนตัวผมไม่เล่นภาคไฟฟ้า อยากจะถามไว้ประดับความรู้เฉยๆครับ

TOM1869

• member
Re: ปัญหาของภาคไฟฟ้าES-1ในกีตาร์Taylorคืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 11:09:39 »
ES1  ใช้ ถ่าน AA ครับ
ES2  ใช้ถ่าน  9V

ยังไม่เคยใช้ ES1  เลย ครับ  ช่วงแรก  ปัญหา ที่ ผมกังวล คือ เรื่องอาหลั่ย  ครับ
รายละเอียด รอ น้า Pood ดีกว่าครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
Re: ปัญหาของภาคไฟฟ้าES-1ในกีตาร์Taylorคืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 19:26:07 »
เท่าที่ผมทราบมา

ES1 เป็นระบบ magticที่ฝังใต้ fingerboard ผสมกับ sound board sensor

ส่วน

ES2 เป็นแบบฝังใต้ saddle แต่จะอยู่หลัง saddle ไปหน่อยนึง ไม่ได้อยู่ใต้ saddle พอดีเหมือน piezo ทั่วไปครับ

เรื่องแบตเตอรี่ เป็น 9v ทั้งคู่ (หรือเปล่า หรือล๊อตใหม่ๆเป็น 2xAA ก็ไม่ทราบ เพราะตอนแรกเป็น 9v ที่ต้องใช้ยี่ห้อ duracell เหมือนกันครับ)

ปัญหา ES1 คือ ถ้าไปเจอเครื่องเสียงแย่ๆ มักจะไม่รอดครับ เพราะเสียงมันจมมาก
และอาจจะจี่ ตามธรรมชาติของ magnetic เวลาเจอแสงไฟเวที
และอาจจะหอนง่าย ตามสไตล์ sbt

ES2 ออกมาเพื่อพยายามเปลี่ยนแคแรคเตอร์ของ es1 ครับ น่าจะพุ่งกว่า

ส่วนอีกรุ่นที่ติดมาจากโรงงานคือ ES-t อยู่ในรุ่นเล็กๆครับ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 22:21:48 »
ขอบคุณน้าmai_911และน้าTOM1869ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 23:09:20 »
เป็นเรื่องเก่ามากแล้วครับ คนที่เคยมีปัญหากับ ES-1 generation แรก (2003-2006) ก็คงเปลี่ยนไปใช้ pickup อย่างอื่นกันหมดแล้ว (ผมเปลี่ยนเป็น Fishman) ปัญหาของรุ่นแรกก็คือการออกแบบที่ยุ่งยากเกินไปเพื่อให้ใด้เสียงที่ธรรมชาติจนมีปัญหาเรื่องเซนเซอร์และระบบ mix-down รวน การใช้ถ่าน AA 2 ก้อนก็มีปัญหาถานบวมจนติดอยู่ในรังถ่านด้วย

คุณ guitar import อยู่อเมริกา Taylor เขารับเปลี่ยนเป็นรุ่น 9V ให้ฟรีๆนี่ครับ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 00:11:54 »
เป็นเรื่องเก่ามากแล้วครับ คนที่เคยมีปัญหากับ ES-1 generation แรก (2003-2006) ก็คงเปลี่ยนไปใช้ pickup อย่างอื่นกันหมดแล้ว (ผมเปลี่ยนเป็น Fishman) ปัญหาของรุ่นแรกก็คือการออกแบบที่ยุ่งยากเกินไปเพื่อให้ใด้เสียงที่ธรรมชาติจนมีปัญหาเรื่องเซนเซอร์และระบบ mix-down รวน การใช้ถ่าน AA 2 ก้อนก็มีปัญหาถานบวมจนติดอยู่ในรังถ่านด้วย

คุณ guitar import อยู่อเมริกา Taylor เขารับเปลี่ยนเป็นรุ่น 9V ให้ฟรีๆนี่ครับ

ผมไม่มีตัวES-1ครับ มีแต่516CEEปี2014ซึ่งเป็นES-2 บางครั้งเห็นTaylorปี2000ต้นๆมาพร้อมกับES1ราคาหลุดโลกก็ไม่กล้าซื้อครับ อีกทั้งผมไม่เล่นออกแอมป์อยู่แล้วด้วยแต่อยากจะทราบเอาไว้เป็นข้อมูลครับ และผมก็คิดว่าเค้าน่าจะเปลี่ยนให้ฟรีสำหรับOriginal ownerเท่านั้นครับ