Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Marathon RX-6 มิกเอนกประสงค์พกพา ขอความเห็นครับ  (อ่าน 1332 ครั้ง)

khoondone

• member
Marathon RX-6 มิกอเนกประสงค์พกพา เป็นแบบ passive มีน้าท่านใดเคยใช้ไหมครับ การใช้งานและสัญญาน เป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

Donut_Sanova

• member
Re: Marathon RX-6 มิกเอนกประสงค์พกพา ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 21:54:22 »
น้า khoondone เอาไปใช้งานในลักษณะใหนครับ

khoondone

• member
Re: Marathon RX-6 มิกเอนกประสงค์พกพา ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 05:57:54 »
ผมมี mix 4 ช่อง อยู่ตัวหนึ่ง เอาไว้เล่นกับ กีตาร 2 ตัว ร้อง สองคน แต่ผมขี้เกียจหิ้วไปพร้อมกับ แอมป์ เลยสนใจ ตัว RX-6 มันพกพาได้ ไม่ใช้ไฟ แต่ไม่มีคน review เลยไม่มีข้อมมูลครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 08:42:43 »
Passive mixer ทุกตัวสามารถลดความแรงของสัญญาณใด้โดยใช้ potentiometer แต่ไม่สามารถเพิ่มความดังใด้เพราะไม่มี active preamp (ซึ่งต้องใช้ไฟเลี้ยง) ดังนั้นมันใช้กับไมโครโฟนที่เป็น low impedance, balanced output ไม่ใด้ครับ

khoondone

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 11:01:05 »
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ แต่คู่มือการใช้ เห็นเอาไมค์มาต่อได้ครับ ผมจะลองอัพรูปขึ้นดูครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 13:35:22 »
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ แต่คู่มือการใช้ เห็นเอาไมค์มาต่อได้ครับ ผมจะลองอัพรูปขึ้นดูครับ

ไมค์ที่ต่อใด้ต้องมีปรีในตัวและส่งสัญญาณในระดับ line level เท่านั้นตามหลักวิทยาศาสตร์ครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 17:45:09 »
มันปรับได้แต่ความดังนี่ครับตัวนี่

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 00:54:21 »
สงสัยว่าผมคงอธิบายไม่ใด้เรื่อง ขอขยายความแบบง่ายๆอีกครั้งครับ

Marathon RX-6 เป็น passive mixer ที่ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ส่วนประกอบของมันก็มี input/output 1/4" mono jack 8 ตัว potentiometer หรือ volume pot 6 ตัวและ mono/stereo switch 1 ตัว ตามรูปด้านล่าง

ตัว volume pot มันก็คือ resistor ที่ปรับค่าใด้ ถ้าหมุนไปขวาสุด resistance = 0 ohms ดังนั้นสัญญาณขาออกจะแรงเท่ากับสัญญาณขาเข้า ถ้าหมุนมาทางซ้ายสัญญาณขาออกก็จะเบาลงเรื่อยๆ ระบบ passive ไม่สามารถเพิ่มความแรงของสัญญาณใด้ครับ

ในรูปจากคู่มือเขาบอกว่าเสียบไมค์ใด้ เขาไม่ใด้โกหกแต่เขาไม่ใด้พูดเรื่องจริงว่าไมค์ทั่วๆไปนั้นสัญญาณเบามากจนใช้ไม่ใด้ สัญญาณ mic level นั้นเบากว่าสัญญาณ line level ของเครื่องดนตรีไฟฟ้าประมาณ 1,000 เท่าตามคำอธิบายข้างล่างครับ

ดังนั้นถ้าคุณจะเอาไมค์ปกติไปเสียบมันก็ไม่ดังแน่นอนนอกจากคุณจะซื้อ mic preamp มาขยายสัญญาณก่อน สรุปว่าใช้ mixer ปกติน่าจะสะดวกกว่าครับ

khoondone

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 17:57:12 »
กระจ่างเลยครับ สรุปคือ ต้องผ่านกับอุปกรณ์นี้ครับ (แสดงว่าคนขายไม่บอกข้อมูลผมให้ครบ ดังน้ากฤษณ์กล่าว บอกแตีเพียงยวีาต่อได้ๆ)