Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คอกีต้าร์ขึ้นรา เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 3937 ครั้ง)

New_SK

• member
คอกีต้าร์ขึ้นรา เกิดจากอะไรครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 21:03:59 »
ผมเอากีต้าร์ใส่ไว้ในฮาร์ดเคสประมาณ 2 อาทิตย์
พอเปิดออกมาเหมือนกับเป็นแป้งสีขาวๆบนคอกีต้าร์
พอลองเอาผ้าเช็ดก็ออกส่วนนึง แต่ออกไม่หมด
(ที่เหลือเหมือนกับว่าฝังอยู่ในร่องไม้)
ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วมีวิธีป้องกันหรือแก้ไขยังไงบ้างครับ

upload imgcertificity.com

TOM1869

• member
Re: คอกีต้าร์ขึ้นรา เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 21:58:29 »
ห้องที่เก็บมีความชื้น สูงครับ  เปลี่ยนที่เก็บ หรือ หา ถุง พลาสติกใบใหญ่ ใส่กีต้าร์แล้ว มัดยางครับ
Line id: 081-8718003

New_SK

• member
Re: คอกีต้าร์ขึ้นรา เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 22:53:24 »
ห้องที่เก็บมีความชื้น สูงครับ  เปลี่ยนที่เก็บ หรือ หา ถุง พลาสติกใบใหญ่ ใส่กีต้าร์แล้ว มัดยางครับ
ขอบคุณครับน้าทอม

peak

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 09:38:55 »
ใช้ Lemon oil เช็ด ครับ
Acoustic only

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 10:35:29 »
เชื้อราเกิดในที่อับที่มีความชื้นสูงมากครับ ลองดูให้ละเอียดอีกครั้งเพราะถ้าเห็นชัดเจนตรง fret board ก็ต้องมีขึ้นอยู่ที่อื่นด้วยโดยเฉพาะที่ตัวผ้าบุในกล่อง ถ้าทิ้งใว้นานจะมีกลิ่นแรงมาก

สำหรับบริเวณ fret board ให้ใช้น้ำส้มสายชู 4 ส่วน น้ำอุ่น 1 ส่วนแล้วใช้ 3M scratch pad ลูบตามแนวเกรนเพื่อฆ่าเชื้อรา ทิ้งใว้ให้แห้งแล้วลง lemon oil อีกครั้งก็ดีครับ

แหล่งเพาะเชื้อราก็คือผ้าบุด้านในกล่องซึ่งต้องพ่นด้วยน้ำยากันเชื้อราและเอามาตากแดดใว้อย่างน้อยสามสี่วันหรือจนกว่ากลิ่นเหม็นอับจะหมดไปครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 11:06:58 »
แล้วถ้าขึ้นฝ้า มีวิธีให้จางบ้างลงมั๊ยครับ (yamaha อีกแล้วครับ)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 11:39:24 »
แล้วถ้าขึ้นฝ้า มีวิธีให้จางบ้างลงมั๊ยครับ (yamaha อีกแล้วครับ)

ฝ้าที่เกิดจากไอน้ำในเนื้อไม้ที่ระเหยมาติดอยู่ระหว่างผิวนอกของไม้กับผิวในของสีเคลือบไม่มีทางทำให้จางลงครับ ต้องลอกผิวเคลือบออกแล้วลงใหม่อย่างเดียว

New_SK

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 20:25:07 »
ใช้ Lemon oil เช็ด ครับ
ขอบคุณครับน้า peak

New_SK

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 20:26:57 »
เชื้อราเกิดในที่อับที่มีความชื้นสูงมากครับ ลองดูให้ละเอียดอีกครั้งเพราะถ้าเห็นชัดเจนตรง fret board ก็ต้องมีขึ้นอยู่ที่อื่นด้วยโดยเฉพาะที่ตัวผ้าบุในกล่อง ถ้าทิ้งใว้นานจะมีกลิ่นแรงมาก

สำหรับบริเวณ fret board ให้ใช้น้ำส้มสายชู 4 ส่วน น้ำอุ่น 1 ส่วนแล้วใช้ 3M scratch pad ลูบตามแนวเกรนเพื่อฆ่าเชื้อรา ทิ้งใว้ให้แห้งแล้วลง lemon oil อีกครั้งก็ดีครับ

แหล่งเพาะเชื้อราก็คือผ้าบุด้านในกล่องซึ่งต้องพ่นด้วยน้ำยากันเชื้อราและเอามาตากแดดใว้อย่างน้อยสามสี่วันหรือจนกว่ากลิ่นเหม็นอับจะหมดไปครับ

ขอบคุณครับน้า กฤษณ์

ไม่ทราบว่าสเปรย์ 3M แบบนี้มีขายที่ไหนบ้าง ห้างโลตัสจะมีขายมั้ยครับ