Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องทำบาลานซ์สายครับ  (อ่าน 1202 ครั้ง)

folioh

• member
ผมเพิ่งซื้อกีตาร์ Veelah v3-gace มาครับ โปร่งไฟฟ้าตัวแรก ใช้ต่อเล่นผ่าน Irig Hd ผ่าน Iphone ต่อหูฟัง แล้วจะค่อยๆ ขยับขยายหาแอมป์ต่อไป
ตอนนี้ใช้ลำโพงเล็กต่อผ่านบ้างเป็นบางครั้งครับ บางครั้งก็เล่นผ่านคอมต่อลำโพงเล็กๆ

ผมสังเกตุเวลาต่อผ่านภาคไฟฟ้าแล้ว เสียงของสาย 3 และ 4 เบาลง และลองขัด Saddle ให้เรียบแล้วแต่ก็ยังเบาอยู่
เลยหาอ่านเรื่องการทำบาลานซ์สาย และเห็นในบอร์ด (กระทู้เก่าครับ) แนะนำช่างชาญณรงค์ สาธุประดิษฐ์ 30 (ใกล้บ้าน)
อยากสอบถามว่าช่างชาญณรงค์ยังมีรับทำอยู่หรือเปล่าครับ แล้วราคาตกประมาณเท่าไหร่ หากมีพี่ๆ สมาชิกทราบข้อมูลครับ

หากมีสิ่งใดแนะนำเพิ่มเติมก็ขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

folioh

• member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องทำบาลานซ์สายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 02:14:04 »
zxpoomzx

ขอบคุณครับ ปัญหาคือเสียงของสาย 3 และ 4 เบาลงครับ สาย 6 เสียงดังกว่าสายอื่น ผมเลยคิดว่าจะยกไปหาช่างเพื่อปรับแต่ง
อ่านเจอเรื่องการทำบาลานซ์สายให้เสียงสมดุลย์เท่ากัน และสนใจไปทำกับช่างชาญณรงค์ หากมีท่านใดเคยทำก็อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

TOM1869

• member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องทำบาลานซ์สายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 08:08:08 »
User   zxpoomzx  แกไม่ได้ต้องการตอบคำถาม แกต้องการโฆษณา  คาสิโน on line

หากอยู่ใกล้ๆ ลองแวะไปก็ดีน่ะ อีกท่าน ช่างต้าร์ ถนนจันทร์ ใกล้ๆกัน ฝีมือดีครับ  สายถัก อาจต้องเปลี่ยน แบบ แท่ง ครับค่าใช้จ่าย ถามช่างจะ ดีกว่าครับ
Line id: 081-8718003

folioh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 09:59:44 »
ขอบคุณครับคุณ TOM1869

khoondone

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 06:03:52 »
ลองหมุนมุม piezo ไปเรื่อยๆดูก่อนครับ เวลาตึงสายเช็ค ก็เซต Eb เผื่อมันได้แก้ไขหลายรอบ (ของผมก็สาย 1 2 โดด แก้ไขหายครับ )
หมายเหตุ : สายทั้ง 6 ต้องเป็นชุดของมันนะครับ

folioh

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 12:21:58 »
ขอบคุณข้อมูลคุณ Khoondone ครับ จะลองทำดูครับ  :)