Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ คนเล่น Finger style ที่เรียบง่ายครับ  (อ่าน 10298 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
แนะนำ คนเล่น Finger style ที่เรียบง่ายครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:12:12 »
สมัยก่อน 20 ปีแระ  ร้าน Rex แถวๆลักกี้ เค้าทำวีดีโอมาชุดนึง ชื่อว่า finger style Master อะไรนี่แหละ
มี 3 ม้วน Vol 1.2.3
มีนักดนตรีคนนึง เราชอบมาก ชื่อ El McMeen  
เป็นคนเล่นกีต้าร์ง่ายๆ ไม่หวือหวา แบบนัก finger style สมัยใหม่อย่าง Don Ross ...Mckey  ..หรือ Antoni Du Four
เราลองมาฟังกันซิ

One Morning in May by El McMeen

Southwind by El McMeen

Amazing Grace
El McMeen Be Thou My Vision and Amazing Grace

Celtic Medley by El McMeen

Anat

Re: แนะนำ คนเล่น Finger style ที่เรียบง่ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:26:44 »
อีกคนที่เล่นง่ายๆ
คนนี้ดังหน่อย  เป้นเจ้าพ่อ Windhamhill Records
คุณพี่ Will Ackerman นั่นเอง
แกเป็นแรงบันดาลใจให้เราเล่น Finger style ครับ
เราเองชอบเล่นเพลงนี้บ่อยอยู่
..ลูกสาวแสนสวยของช่างก่ออิฐ....
Bricklayer's Beautiful Daughter - www.williamackerman.com

อีกเพลง  Acoustic Newage ยุคปลาย70 ต้น 80 โน่นแน่ะ
William Ackerman & Chuck Greenberg - 'Visiting' Live

Anat

Re: แนะนำ คนเล่น Finger style ที่เรียบง่ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:45:45 »
อีตาคนนี้ ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ
Michael Hedges
อันนี้ยากไป  แต่เอามาประกอบ  เค้าเป็นคู่หูของ Will Ackerman คนข้างบนนั่นล่ะ
คนนี้เจ้าพ่อนักกีต้ารื อลังการงานสร้างเลย
สมัยก่อนเรามีเทป นึกไม่ออกว่ามันเล่นยังไงเลย  จนได้ดูวึดีโอ  ถึงได้อึ้งย้ง อึ้งกิมกี่ ไปเลย
Michael Hedges -- Aerial Boundaries

ฟังเค้าร้องมั่ง
Michael Hedges - Woman Of The World

Anat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:57:48 »
where where ก็ where where
ไหน ไหน ก็ ไหน ไหน
สุดๆกันไปเลย  ไม่รู้ว่าจะเยอะกันไปไหน
Alex Degrassi   คนนี้ก็คุ้ม windhamhill อีกเหมือนกัน

39 String Harp Guitar - Alex DeGrassi

เพลงดังของเค้า
"turning, turning back" alex de grassi

Anat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 02:59:50 »
สรุปคือ
นักกีต้าร์ Finger style ที่เรียบง่ายนี่  อีตา 2 คนแรกนะจ๊ะ  McMeen กับ Will Akerman
ส่วนคนที่ 3 ที่ 4  เอามาเปรียบเทียบจร้า

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:03:12 »
เยอะไม่ได้แปลว่าเพราะ   เพราะไม่จำเป็นต้องเยอะจริงๆครับ....

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:09:20 »
อีตา Michael Hedges  เขาจุดธูปปักหัวกีต้าร์ไว้ด้วย!!!!!!!......หง่ะ! มิน่าถึงได้เทพ!

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:16:00 »

Amazing Grace
El McMeen Be Thou My Vision and Amazing Grace

เพลง Be Thou My Vision และ เพลง Amazing Grace เป็นเพลง Hymn สรรเสริญพระเจ้า ครับ
ซึ่ง El McMeen เล่นได้เพราะมาก  ขอบคุณ อ.Anat ครับที่นำมาให้ฟังกัน

Anat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:22:45 »
แม่นแหล่ว
เรามักสอนเด็กน้อยว่า  Simple is the best
ง่ายๆ โง่ๆ นี่แหละ สวยนักเชียว
นั่นเป็นเหตุให้ ชุด อามานี่ สวย  เพราะมันเรียบง่ายลงตัว

อ้าวยกตัวอย่าง
ประตูที่เค้าถือว่า สุดยอดที่สุด คือ  ลูกนี้
สังเกตดู เปเล่ ส่งบอลสิ  โคตรง่ายเลย  แปส่งใส่พาน ง่ายๆ  0.26....0.42
เรามักหยิบยกลูกนี้ให้เด็กน้อยดู  ให้เข้าใจคำว่า .เบสิค....
carlos alberto

Carlos Alberto scoring against Italy in 1970(i think) (Embedding disabled, limit reached)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:24:51 »
ผมชอบในลักษณะของ El McMeen กับของ Ackerman ครับ
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ เพราะมาก

Anat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:28:31 »
อ้าวอีกมุมนึง
CARLOS ALBERTO - against italy 1970 (Embedding disabled, limit reached)

Anat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:31:44 »
เออจริง  น้าNhoy ต้องคุ้นเคยกับเพลงพวกนี้นะครับ
บ้านเราไม่ค้อยรู้จัก McMeen หรอกครับ เป็นพวก noname  แต่เจ๋งครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:30:14 »
อ. Anat ขายได้ยังครับ พอดีญาติผมกะลังหาซื้อตึกอยู่
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 08:13:41 »

สวัสดีครับ อาจารย์ Anat

ขอขอบคุณ ที่ส่ง ความรู้ มาเติมความใฝ่ฝัน  ที่เป็นรูปแบบการเล่น ที่ตรงเป๊ะ เป๊ะ..  และจะได้นำไปฝึกฝน  ไม่ให้เสียชื่ออาจารย์ ที่ได้ค้นหา รวบรวมส่งความรู้ไปให้ ครับ

Finger Picking Style

wichian

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:50:29 »
ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Anat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:40:53 »
อ. Anat ขายได้ยังครับ พอดีญาติผมกะลังหาซื้อตึกอยู่

ยังครับน้า slashdot
น้า slash โทรมาหาละกัน 081-574-9624

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 14:55:52 »
เพลงเพราะดีครับ แต่ไม่ค่อยรู้จัก เคยได้ยินแต่ Amazing grace
:)

panupong

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:17:00 »
เพลง เพราะๆ ทั้งนั้นเลย

Anat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 23:35:37 »
อีกซักคน Pat Kirtley
ใช้ Taylor 514C
Celtic Fingerstyle Guitar by Pat Kirtley (Embedding disabled, limit reached)

Pat Kirtley - Grandpa's Lullaby (Embedding disabled, limit reached)

Anat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:08:46 »
Benjamin Woolman
คนนี้ก็ดี  เล่นเพราะ ง่ายๆ

Ben Woolman Live - Legends of the Fall (Embedding disabled, limit reached)

Ben Woolman - Sadie's Smile (Embedding disabled, limit reached)

เราชอบเพลงนี้ครับ ฟังสบายเชียว
ใช้ Martin D-28
Benjamin Woolman - Soul Discovery (Embedding disabled, limit reached)