Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Ever bamboo dehumidifier  (อ่าน 1899 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
Ever bamboo dehumidifier
« เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 13:24:24 »
เมื่อนำไปตากแดดแล้วนำกลับมาใช้งาน ได้ กี่ รอบ ครับ
upload jpg

กฤษณ์

• member
ใช้ใด้ตลอดกาลครับเพราะมันคือ silica (เม็ดทราย)

• member
เปน ถ่าน ครับ carbon ด้านซ้ายซื้อจาก big camera / ด้านขวา ซื้อ จาก music  collection ร้าน เค้าบอก ใช้ได้ จนกว่า ถุง จะ ขาด แต่ อยาก ถาม ท่าน ทึ่มี ประสบการณ์ ว่า เปน หยัง ที่ เค้าว่า จริง ไหม

Kai Acoustic™

• member
เปน ถ่าน ครับ carbon ด้านซ้ายซื้อจาก big camera / ด้านขวา ซื้อ จาก music  collection ร้าน เค้าบอก ใช้ได้ จนกว่า ถุง จะ ขาด แต่ อยาก ถาม ท่าน ทึ่มี ประสบการณ์ ว่า เปน หยัง ที่ เค้าว่า จริง ไหม

ไม่น่าจะใช่ถ่านครับ ปกติถ่านจะใช้สำหรับดูดกลิ่นนิครับ น่าจะเป็น Siligar gel ครับ ซึ่งสามารถใช้ได้ตลอดครับ เพียงแต่ถ้ามันดูดจนเต็มเม็ดแล้วก็เอาไปผ่านความร้อนเพื่อไล่ความชื้นก็จะกลับมาใช้ได้ใหม่

• member
images upload

ของ big camera ไม่มี ใน website แต่ มี ขาย ทุกสาขา ผม ซื้อมา 4 pack 3 ชิ้นต่อ pack

• member
ไม่เปนไรครับ คงไม่มีใครใช้ละมั้งครับ ขอบคุณครับ

• member
ส่วน ของ music collection ซื้อมา 2 pack ขนาด ของมัน ค่อนข้าง ใหญ่ ใส  Hard case ไม่พอดี แล้ว แสวงหาต่อ ไปเจอ ที่ big camera ใช้งาน สะดวก ซื้อ มา 4 pack เลย แต่ เปลี่ยนสี จาก สี ฟ้า เปน สี ขาว เรว ประมาณ 5-7 วัน เพิ่งใช้มาราว 3 สัปดาหห์ นี้ แหละ  ครับ

กฤษณ์

• member
ทั้ง carbon และ silica gel ก็ใช้กันแทบทุกคนครับ ผมคิดว่าพนักงานขายคงเข้าใจผิดว่าวัสดุที่อยู่ในถุงดูดความชื้นนั้นเป็นคาร์บอนมากกว่า

Activated carbon และ silica gel เป็นวัสดุที่เราเอามาใช้ในการดูดซับ (adsorption) ทั้งคู่เพราะมี surface area สูงมาก (Silica gel ประมาณ 600-800 ตรม. ต่อกรัม Activated carbon ประมาณ 1,200 ตรมต่อกรัม) แต่มีโครงสร้างโมเลกุลต่างกันอย่างในภาพขยายด้านล่างครับ

การดูดซับนั้นก็ต่างวิธีกัน silica gel เป็นวัสดุไม่ active จึงดูดซับใด้แต่โมเลกุลใหญ่ๆคือโมเลกุลของน้ำโดยใช้แรง surface tension เมื่อดูดซับจนเต็มก็สามารถเอามาตากแดดให้น้ำระเหยออกไปและนำกลับมาใช้ใหม่ใด้ ส่วน activated carbon นั้นใช้ Van der Waals force ในการดูดซับโมเลกุลเล็กๆอย่างเช่น โมเลกุลกลิ่น โมเลกุลคลอรีน หรือแบคทีเรียแต่จะไม่ดูดซับโมเลกุลของน้ำหรือของก้าซออกซีเจน เขาก็เลยเอา activated carbon มาใช้ในเครื่องกรองน้ำและหน่ากากกันควันพิษ

Activated carbon นั้นถ้าจะเอามาใช้ใหม่ก็ต้องส่งไป regenerate และจะสูญเสียประสิทธิภาพไปประมาณ 10% ทุกครั้ง รูปข้างล่างคือตัวอย่างความแตกต่างระหว่าง Van der Waals force (ตีนตุ๊กแก) และ surface tension (หยดน้ำค้างบนใบไม้)

ถ้าสนใจรายละเอียดเพิ่มเติมก็หาอ่านใด้ในตำรา Fluid Mechanics ทั่วไปครับ

• member
Re: Ever bamboo dehumidifier
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 21:45:42 »
ขอบคุณ มาก ครับ ความรู้ ล้วนๆ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 13:35:33 »
เรื่องการป้องกันความชื้นสูงให้กับกีตาร์นี่เป็นปัญหาที่ถกเถียงกันมานานแล้วครับ อย่างกระทู้เก่าข้างล่างนี่มีน้าๆหลายท่านใด้ช่วยเผยแพร่ความรู้และประสพการณ์ใว้ใด้ดีมาก

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=44172.20

Silica gel นี่ผมก็เคยใช้โดยซื้อมาเป็นสิบกิโลแต่ก็สู้ความชื้นไม่ไหวเพราะกรุงเทพฯนั้นความชื้นสูงตลอดปีตลอดชาติ

ความชื้นนั้นจะสูงสุดตอนกลางคืนซึ่งเราสามารถลดใด้โดยการเปิดแอร์ ใครที่มีกีตาร์ไม่มากนักควรเก็บใว้ในห้องนอน (ถ้าแฟนไม่ว่า) นะครับ การเปิดแอร์นั้นช่วยใด้เยอะมากจริงๆ ถ้าผมกลับบ้านมาเจอความชื้นสูงผมจะเอากีตาร์ออกจากกล่องหลังจากเปิดแอร์ไล่ความชื้นแล้วเท่านั้น

ผมสะสมกีตาร์เป็นงานอดิเรกมาสี่สิบกว่าปี ซื้อมาขายไปน่าจะเกินพันตัวก็ยังไม่เคยเจอปัญหากีตาร์บวม ตอนนี้ที่มีเก็บอยู่เกือบสองร้อยตัวก็เปิดแอร์ให้มันวันละ 12 ชั่วโมง ถ้าใช้แอร์ระบบ inverter ค่าไฟไม่กี่ร้อยบาทเองครับ

Hard case นั้นป้องกันความชื้นที่เปลี่ยนแปลงอย่างฉับพลันใด้ดีแต่กันความชื้นในระยะยาวไม่ใด้เพราะมันรั่วทุกกล่อง ลองดูตัวอย่างครับ

<a href="http://youtu.be/rpz4OlVIHsU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/rpz4OlVIHsU</a>

ถ้าจะใช้ silica gel ใส่ในกล่องก็ควรใช้เทปโฟมมาซีลตามขอบอย่างในคลิปจะใด้ผลดีกว่าเยอะ เทปโฟมราคาร้อยกว่าบาทใช้ติดใด้สองกล่องครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 14:13:50 »
ความรู้เพิ่มพูน ขอบคุณมากครับ