Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ง่า.......อันนี้มันคอร์ดอะไรครับ แหะๆ  (อ่าน 4755 ครั้ง)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ง่า.......อันนี้มันคอร์ดอะไรครับ แหะๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 23:13:06 »
ตรงที่วงกลมสีแดงไว้  เครื่องหมายสามเหลี่ยมมันหมายถึงคอร์ดอะไรครับ
ตรงที่วงกลมสีเขียวไว้เหมือนกัน  เจ้าวงกลมผ่าครึ่งนั่นมันคอร์ดอะไร  ใช่ diminish ไหมครับ

กราบขอบพระคุณทุกคำตอบคร๊าบบบบบ  ;D

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

akaza

• member
Re: ง่า.......อันนี้มันคอร์ดอะไรครับ แหะๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 00:16:26 »
เฮ้ย!! มีสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์กับสัญลักษณ์ทางไฟฟ้าในคอร์ดกีตาร์ด้วย?? เป็นมึนกันเลยทีเดียว

Sgt Pepper

• member
Re: ง่า.......อันนี้มันคอร์ดอะไรครับ แหะๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 00:22:32 »
ใช่ครับ!!!......มึนกันเลยทีเดียว   แหะๆ

tacky

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 00:49:32 »
ตรงที่วงกลมสีแดงไว้  เครื่องหมายสามเหลี่ยมมันหมายถึงคอร์ดอะไรครับ
ตรงที่วงกลมสีเขียวไว้เหมือนกัน  เจ้าวงกลมผ่าครึ่งนั่นมันคอร์ดอะไร  ใช่ diminish ไหมครับ

กราบขอบพระคุณทุกคำตอบคร๊าบบบบบ  ;D
คอร์ดในวงกลมสีแดงอ่านว่า  เอ แฟลต เมเจอร์ เซเว่น  ครับ  (ไอ้ตัวสามเหลี่ยมมันคือสัญลักษณ์ของเมเจอร์ครับ)
ส่วนในวงกลมสีเขียวอ่านว่า  เอฟ  ชาร์ป ฮาร์ปดิม  เซเว่น ครับ (ไอ้ตัววงกลมผ่าครึ่งมันคือสัญลักของฮาร์ปดิมครับ)

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:20:25 »
ตรงที่วงกลมสีแดงไว้  เครื่องหมายสามเหลี่ยมมันหมายถึงคอร์ดอะไรครับ
ตรงที่วงกลมสีเขียวไว้เหมือนกัน  เจ้าวงกลมผ่าครึ่งนั่นมันคอร์ดอะไร  ใช่ diminish ไหมครับ

กราบขอบพระคุณทุกคำตอบคร๊าบบบบบ  ;D
คอร์ดในวงกลมสีแดงอ่านว่า  เอ แฟลต เมเจอร์ เซเว่น  ครับ  (ไอ้ตัวสามเหลี่ยมมันคือสัญลักษณ์ของเมเจอร์ครับ)
ส่วนในวงกลมสีเขียวอ่านว่า  เอฟ  ชาร์ป ฮาร์ปดิม  เซเว่น ครับ (ไอ้ตัววงกลมผ่าครึ่งมันคือสัญลักของฮาร์ปดิมครับ)

ขอบพระคุณน้า tacky มากๆคร๊าบบบบบบบบบ.... 
ง่า....รบกวนถามต่อนะครับ............ไอ้เจ้า ฮาร์ปดิม  มันต่างจากดิมฯยังไงครับน้า

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:35:58 »
 :o :o :o :o
noomxman

tacky

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:49:57 »
ตรงที่วงกลมสีแดงไว้  เครื่องหมายสามเหลี่ยมมันหมายถึงคอร์ดอะไรครับ
ตรงที่วงกลมสีเขียวไว้เหมือนกัน  เจ้าวงกลมผ่าครึ่งนั่นมันคอร์ดอะไร  ใช่ diminish ไหมครับ

กราบขอบพระคุณทุกคำตอบคร๊าบบบบบ  ;D
คอร์ดในวงกลมสีแดงอ่านว่า  เอ แฟลต เมเจอร์ เซเว่น  ครับ  (ไอ้ตัวสามเหลี่ยมมันคือสัญลักษณ์ของเมเจอร์ครับ)
ส่วนในวงกลมสีเขียวอ่านว่า  เอฟ  ชาร์ป ฮาร์ปดิม  เซเว่น ครับ (ไอ้ตัววงกลมผ่าครึ่งมันคือสัญลักของฮาร์ปดิมครับ)

ขอบพระคุณน้า tacky มากๆคร๊าบบบบบบบบบ....  
ง่า....รบกวนถามต่อนะครับ............ไอ้เจ้า ฮาร์ปดิม  มันต่างจากดิมฯยังไงครับน้า
คอร์ด  half diminished  มีชื่อเรียกอีกอย่างว่า  คอร์ด  minor7b5  (ไมเนอร์เซเว่นแฟลตไฟท์)  นั่นเองครับ  คือว่าในคอร์ด diminished 7 นั้นตัว 7 จะเป็น bb (ดับเบิ้ลแฟลต) แต่ในคอร์ด    half diminished ตัว 7 จะติดแค่ b (หนึ่งแฟลต)  ครับผม  หรือถ้าเราจะเรียกมันว่า   minor7b5  ก็ได้   มันก็คือคอร์ด minor7 ธรรมดาเพียงแต่ใส่แฟลตที่ตัว 5 ครับ
ตัวอย่างโครงสร้างเป็นดังน้ครับ
C  Eb  Gb  Bbb  =  C diminished 7

C  Eb  Gb  Bb   =   C half diminished 7 หรือ  C minor 7b5

แค่นั้นเองครับ   ;) ;) ;) ;) ;)

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 11:53:35 »
ทางแจ๊ซชอบเขียนแบบนี้กัน
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

wichian

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 12:55:03 »
มึนครับ ลำพังคอร์ดธรรมดาก็จำไม่ค่อยได้อยู่แล้ว
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 14:20:17 »
แค่อ่านทฤษฎีก็มึนแ้ล้วครับ @_@

tacky

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:40:12 »
แค่อ่านทฤษฎีก็มึนแ้ล้วครับ @_@
คนเขียนก็มึนเหมือนกันครับ 555555  เพราะคอร์ดพวกนี้เราอาจเคยใช้เคยเล่นกันอยู่ประจำอยู่แล้ว  แต่พอถึงตอนที่ต้องมาอธิบายเป็นทฤษฎีมันก็ไม่รู้จะเขียนออกมายังไงเหมือนกันอ่านแล้ว มันก็เลยงงๆ(แบบไมโคร)  ยังงี้แหละครับ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 16:16:07 »
เข้ามางงด้วยคน 555

janeloso

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 16:22:35 »
สงสัยคนเขียนคอร์ด จริงๆ
จิตนาการล้ำลึก ยากหยั่งถึงจริง ๆ

ekkarat17

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 16:26:44 »
มืด8ด้านเลย

tacky

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 20:03:38 »
จิตนาการล้ำลึก ยากหยั่งถึงจริง ๆ
ความจริงวิธีการเขียนคอร์ดแบบนี้ลงในโน้ตเพลง  มีมานานแล้วครับ  มันเหมือนเป็นสัญลักษณ์สากลที่รู้กันในหมู่นักดนตรีทั่วโลกเลยนะครับ  เพราะสมัยก่อนยังไม่มีการใช้โปรแกรมพิมพ์โน้ตเพลงแบบสมัยนี้  จึงต้องใช้การเขียนโน้ตด้วยมือเป็นหลัก  ดังนั้นเพื่อเป็นการประหยัดเวลาและป้องการเข้าใจคลาดเคลื่อนของนักดนตรีผู้เขียนโน้ตหรือหัวหน้าวงจึงต้องเขียนชื่อคอร์ดต่างๆด้วยสัญลักษณ์เหล่านี้(ซึ่งปัจจุบันนี้ผมก็ยังใช้อยู่อิอิ)  เราจึงสามารถพบสัญลักคอร์ดเหล่านี้ได้ตาม  Real book  หรือโน้ตเพลงเก่าๆ  ที่เขียนด้วยมือน่ะครับ

Sgt Pepper

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:36:57 »
จิตนาการล้ำลึก ยากหยั่งถึงจริง
ความจริงวิธีการเขียนคอร์ดแบบนี้ลงในโน้ตเพลง  มีมานานแล้วครับ  มันเหมือนเป็นสัญลักษณ์สากลที่รู้กันในหมู่นักดนตรีทั่วโลกเลยนะครับ  เพราะสมัยก่อนยังไม่มีการใช้โปรแกรมพิมพ์โน้ตเพลงแบบสมัยนี้  จึงต้องใช้การเขียนโน้ตด้วยมือเป็นหลัก  ดังนั้นเพื่อเป็นการประหยัดเวลาและป้องการเข้าใจคลาดเคลื่อนของนักดนตรีผู้เขียนโน้ตหรือหัวหน้าวงจึงต้องเขียนชื่อคอร์ดต่างๆด้วยสัญลักษณ์เหล่านี้(ซึ่งปัจจุบันนี้ผมก็ยังใช้อยู่อิอิ)  เราจึงสามารถพบสัญลักคอร์ดเหล่านี้ได้ตาม  Real book  หรือโน้ตเพลงเก่าๆ  ที่เขียนด้วยมือน่ะครับ

นั่นล่ะครับน้าtacky. ผมเจอมาจากเจ้า real book  นั่นล่ะครับ ไปไม่เป็นกันเลยเชียวแฮ่!!!