Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม การเลือกซื้อ และหัดเล่น อูคูเลเล่  (อ่าน 761 ครั้ง)

YrMythz

• member
เพื่อน คนนึงเป็น ผู้หญิง อยากเล่นอูคูเลเล่

ปกติผม เล่นกีต้าร์ครับ  แต่ความรู้เรื่อง อุ๊ค แทบไม่มีเลย

ขอถามดังนี้ครับ

1. ผมเคยลองเล่นอุ๊ค รู้สึกสเกลของมันน่าขัดใจพอสมควร ดังนั้น ถ้าจะซื้อ ซื้อ tenor ดีมั้ยครับ เพื่อนผมสูง170 นิ้วคงจะยาว โซปราโน เล่นลำบากรึเปล่า

2.การเลือก สำหรับคนพอมีงบ ควรเลือก top solid หรือ all solid มั้ยครับ หรือแค่ ลามิเนตก็เพียงพอ

Ods16339

• member
Re: ขอถาม การเลือกซื้อ และหัดเล่น อูคูเลเล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 22:54:14 »
งบเยอะเลือกall solid
งบกลางเลือกsolid top
งบไม่มากเลือกlaminated
เสียงตามราคาเลยครับวัสดุยิ่งดี. เสียงก็ดีตาม
ถ้าตีคอร์ดร้องเพลง. Sopranoพอได้. แต่ถ้าเล่นfinger styleเลือกtenorครับ