Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆครับ เรื่องข่าวที่ว่า USA ห้ามส่งออก rosewood  (อ่าน 8967 ครั้ง)

wario

• member
ได้ยินข่าวมาว่า USA ห้ามส่งออก rosewood แล้ว

ข่าวนี้จริงเท็จประการใดครับ

ถ้าจริง กีต้าร์ ที่มี rosewood เป็นส่วนประกอบไม่สามารถส่งออกได้เลยหรือครับ

พอดีมีสั่ง กีต้าร์ไฟฟ้าไว้กับตัวแทนเจ้าหนึ่ง กำหนดการอีก 6 เดือนได้ จะมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
ข้อมูลผิดครับ ไม่ใข่แค่ USA ที่ห้ามส่งออกหรือนำเข้า rosewood ทุกสายพันธุ์แต่เป็น 183 ประเทศทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยและจีนด้วย มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 2 มกราคม 2017

เรื่องนี้ขอค้นคว้าเพิ่มก่อนครับเพราะกฏหมายเพิ่งมีผลบังคับใช้ เดี๋ยวค่อยมาเล่าต่อ

กฤษณ์

• member
กฏหมายนี้ห้ามส่งออกหรือนำเข้าสินค้าที่ทำจาก rosewood รวมถึงไม้หลังและไม้ข้าง (ทั้ง solid และ laminate) body, fretboard, bridge, headstock veneer ๆลๆ

กฏหมายนี้บังคับใช้กับ rosewood ทุกสายพันธุ์ (250 species) และ bubinga สามสายพันธุ์

กีตาร์ rosewood ที่ส่งมาถึงเมืองไทยหลังวันที่ 2 มกราคม 2560 จะต้องมีใบอนุญาติส่งออกจากประเทศต้นทางกำกับมาด้วยทุกตัว ถ้าไม่มีจะถูกยึดไปทำลายและผู้นำเข้าจะมีความผิดทางอาญาด้วย

ตอนนี้การขออนุญาติส่งออกต้องมีหลักฐานว่ากีตาร์ทำจากไม้ที่ซื้อมาก่อนปี 2017 หรือเป็นไม้ที่ปลูกทดแทนเท่านั้น ถ้าในอเมริกามีค่าธรรมเนียม $100 ต่อตัวแต่ถ้าเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ก็ขอ master license จากไม้ทั้งล้อตใด้ในราคา $200 ต่อล้อตและเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก $5 ต่อตัวเท่านั้น การขออนุญาติไม่สามารถทำออนไลน์ใด้และใช้เวลาประมาณ 60 วัน

ที่อเมริกาตอนนี้มีการยึดกีตาร์แล้ว ในบ้านเรายังไม่มีข่าวแต่คงไม่รอดเพราะตอนนี้หน่วยราชการเขาแข่งกันเรื่องการบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัด

ผมคิดว่าคงไม่มีใครขายกีตาร์มือหนึ่งหรือมือสอง rosewood ข้ามประเทศทีละตัวอีกแล้วเพราะใด้ไม่คุ้มเสีย ส่วนตัวแทนจำหน่ายที่สั่งเป็นล้อตใหญ่ไม่น่าจะมีปัญหาแต่ราคาสูงขึ้นแน่นอน

ลองอ่านข้อสรุปจากร้านใหญ่ดูครับ

ส่วนกีตาร์ตัวที่คุณสั่งไปนั้นมีปัญหาแน่นอนครับ ลองเช็คกับทางร้านด่วนเพราะถ้าเขาส่งมาแล้วอาจโดนยึด ถ้ายังไม่ส่งผมไม่ทราบว่าเขาจะยอมไปขอใบส่งออกหรือเปล่าเพราะมันต้องใช้หลักฐานเยอะและเสียเวลาด้วย

wario

• member
ขอบคุณ น้ากฤษณ์ ครับ

แปลว่าถ้าสั่งเป็นตัวๆ มาเมืองไทย ไม่สามารถทำได้ถ้าไม่ขออนุญาติใช่ไหมครับ

แต่ถ้าเป็นตัวแทนที่ถูกต้องของไทยที่สั่งของจากผู้ผลิตโดยตรง ที่สั่งเป็นล้อตใหญ่

ยังสามารถนำเข้ามาได้ใช่ไหมครับ

คือผมสั่ง fender คอดำไว้กับทาง music concept ครับ กำหนดการคือได้ของประมาณ ตุลาคม

แล้วพอดีมาได้ยินข่าวนี้ เลยกลัวว่าจะไม่ได้ของครับ เมื่อวานลองถามไปที่ร้านเค้าบอกว่าไม่น่ามีปัญหา

แต่ผมก็เสียว กลัวว่ารอแล้วไม่ได้ของครับ

กฤษณ์

• member
กีตาร์ตัวเดียวคงไม่มีผู้ขายคนไหนอยากเสียเวลาสองสามเดือนและเสียค่าใช้จ่ายตัวละ $100 เพื่อขอใบส่งออกหรอกครับ ถ้าเป็นโรงงานใหญ่อย่าง Fender เขานำเข้า rosewood มาหนึ่งล้อตที่ทำ fretboard ใด้ 5,000 ชิ้นเขาก็จด master license ราคาแค่ $200 และเสียค่าธรรมเนียมแค่ตีวละ $5 ถ้าต้องการส่งออก

ถ้าเป็นกีตาร์จากจีนยิ่งไม่มีปัญหาเพราะขนาดกีตาร์ทั้งตัวเขายังปลอมใด้ ใบส่งออกนี่มันแค่กระดาษ A4 ใบเดียวทำไมจะปลอมไม่ใด้

Thammarat

• member
ติดตามครับ :)

กฤษณ์

• member
ขออธิบายหลักการของ CITES ก่อนนะครับ

Big leaf mahogany และ rosewood ตอนนี้ถูกขึ้น CITES Appendix II ซึ่งห้ามส่งออกโดยไม่ใด้รับอนุญาติ Mahogany นั้นเขายกเว้นสินค้าแปรรูปที่ทำจาก mahogany ดังนั้นกีตาร์จึงส่งออกใด้แต่ rosewood ไม่ใด้รับการยกเว้นดังนั้นกีตาร์ที่มี rosewood เป็นส่วนประกอบไม่ว่าจะน้อยแค่ไหนจึงต้องมีใบอนุญาติ

พืชใน appendix II นั้น CITES ระบุให้มีใบอนุญาติส่งออก (export permit) แต่ไม่ระบุว่าต้องมีใบอนุญาตินำเข้า (import permit) ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับประเทศปลายทางอย่างเช่นอเมริกาจะไม่ต้องใช้ import permit แต่ในสหภาพยุโรปต้องใช้ สำหรับเมืองไทยยังไม่มีข้อกำหนดครับ

ในตัวอย่างข้างล่างถ้าส่งกีตาร์ rosewood มาจากจีนทางศุลกากรของจีนเขาจะเช็ค export permit ก่อนส่งออก ถ้าไม่มีเขาก็ยึดกีตาร์และปรับคนส่ง พอมาถึงเมืองไทยศุลกากรไทยจะไม่ต้องเช็คซ้ำอีกครั้ง

ตัวอย่างข้างบนเป็นสถานการณ์ขณะนี้นะครับ อาทิตย์หน้าอาจเปลี่ยนเพราะเรามี ม.44 ให้ใช้

wario

• member
ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป กีต้าร์ ที่มีส่วนประกอบของ rosewood

จะหายากขึ้นไหมครับ เหมือนกับตอนห้ามใช้ brazilian rosewood

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป กีต้าร์ ที่มีส่วนประกอบของ rosewood

จะหายากขึ้นไหมครับ เหมือนกับตอนห้ามใช้ brazilian rosewood

Brazilian rosewood อยู่ใน CITES Appendix I ที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออกโดยเด็ดขาดถ้าตัวกีตาร์หรือไม้ที่ใช้ทำไม่มีหลักฐานยืนยันว่าผู้ส่งออกใด้มาก่อนปี 1992 ปัญหามีอยู่ว่าถ้าคนส่งออกหลีกเลี่ยงไปเรียกชื่ออื่่นเช่น jacaranda ทางศุลกากรก็ต้องปล่อยผ่านเพราะ rosewood หน้าตามันก็คล้ายกันจนดูไม่ออก

CITES ก็เลยแก้ปัญหานี้ด้วยการห้ามส่งออก rosewood ทั้ง 350 สายพันธุ์ซะเลยทั้งๆที่มี rosewood หลายพันธุ์ที่เขาปลูกทดแทนอยู่แล้วอย่างเช่น indian rosewood ยังดีหน่อยที่จัดขึ้น Appendix II ที่ไม่ใด้ห้ามส่งออกถ้ามีใบรับรองว่าเป็นไม้จากสวนป่าที่ปลูกทดแทน ในเมื่อ rosewood ที่มีการปลูกทดแทนก็ยังซื้อขายใด้จึงไม่น่ามีผลกระทบกับผู้ผลิตกีตาร์เท่าไหร่แต่ราคาแพงขึ้นแน่นอน

ถ้าใครสั่งกีตาร์ใว้จากอเมริกาก็ควรอีเมล์ไปถามผู้ผลิตเลยครับว่าเขาจะส่งมาเมืองไทยใด้ไหมและเอาข้อเท็จจริงมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

Email: [email protected]

wario

• member

Brazilian rosewood อยู่ใน CITES Appendix I ที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออกโดยเด็ดขาดถ้าตัวกีตาร์หรือไม้ที่ใช้ทำไม่มีหลักฐานยืนยันว่าผู้ส่งออกใด้มาก่อนปี 1992 ปัญหามีอยู่ว่าถ้าคนส่งออกหลีกเลี่ยงไปเรียกชื่ออื่่นเช่น jacaranda ทางศุลกากรก็ต้องปล่อยผ่านเพราะ rosewood หน้าตามันก็คล้ายกันจนดูไม่ออก

CITES ก็เลยแก้ปัญหานี้ด้วยการห้ามส่งออก rosewood ทั้ง 350 สายพันธุ์ซะเลยทั้งๆที่มี rosewood หลายพันธุ์ที่เขาปลูกทดแทนอยู่แล้วอย่างเช่น indian rosewood ยังดีหน่อยที่จัดขึ้น Appendix II ที่ไม่ใด้ห้ามส่งออกถ้ามีใบรับรองว่าเป็นไม้จากสวนป่าที่ปลูกทดแทน ในเมื่อ rosewood ที่มีการปลูกทดแทนก็ยังซื้อขายใด้จึงไม่น่ามีผลกระทบกับผู้ผลิตกีตาร์เท่าไหร่แต่ราคาแพงขึ้นแน่นอน

ถ้าใครสั่งกีตาร์ใว้จากอเมริกาก็ควรอีเมล์ไปถามผู้ผลิตเลยครับว่าเขาจะส่งมาเมืองไทยใด้ไหมและเอาข้อเท็จจริงมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ

Email: [email protected]

ขอบคุณน้ากฤษ ครับ

Tongsan

• member
เหตุผลในการออกข้อกฏหมายนี้คืออะไรน้อ เป็นเพราะป่าไม้จะถูกทำลายมากไปเหรอครับ

กฤษณ์

• member
เหตุผลในการออกข้อกฏหมายนี้คืออะไรน้อ เป็นเพราะป่าไม้จะถูกทำลายมากไปเหรอครับ

ถูกต้องครับ Rosewood มีคุณสมบัติสามอย่างที่เป็นภัยต่อตัวเองคือ

1. หน้าตาสวยและแข็งแรง
2. มีกลิ่นหอม มันชื่อ rosewood ก็เพราะมันหอมเหมือนกุหลาบแต่กลิ่นอยู่ใด้ทนทานกว่าเยอะ
3. เสียงดีเมื่อเอามาทำเครื่องดนตรี

เรื่องกลิ่นนี่ Chanel No.5 เริ่มเอา brazilian rosewood มากลั่นเป็นหัวน้ำหอมในปี 1921 และในยุคปัจจุบันมีน้ำหอมเกือบทุกยี่ห้อก็มี  rosewood oil เป็นส่วนผสม สมัยก่อนเขาใช้ไม้ทั้งต้นแต่สมัยนี้ใช้กิ่งและใบมากลั่นซึ่งต้นทุนสูงกว่าเยอะ

ไม้เถื่อนที่จับใด้แต่ละปีนั้นมีไม่ตระกูล rosewood อยู่เกือบ 40% ครับ ส่วนที่เอามาทำกีตาร์นั้นน่าจะไม่ถึง 0.1% แต่เมื่อเขาห้ามส่งออกทั้งหมดคนขายกีตาร์ก็เลยโดนไปด้วย

ไม้เถื่อนนั้นใด้มาจากการทำลายป่าไม้ธรรมชาติซึ่งเป็นปัญหาเรื้อรังของทุกประเทศในเขตร้อน ถ้าไม่มีการจัดการที่เด็ดขาดป่าไม้ก็คงหมดในไม่ช้า ลองดูจากแผนที่ป่าของประเทศเหล่านี้ดูครับ

BRAZIL, MADAGASCAR

INDONESIA

SOUTH EAST ASIA

อย่างไรก็ตาม ในประเทศอินเดียและเกาะชวานั้นเขาปลูกต้น rosewood ในไร่ชาเพื่อเป็นไม้บังแดดมาเป้นร้อยปีแล้ว ต้นไม้พวกนี้ปริมาณมากพอที่จะเอามาทำกีตาร์ใด้ตลอดชาติเพราะมีการปลูกทดแทนทุกต้นที่โดนตัด ด้วยเหตุนี้ CITES เขาจึงระบุว่าผู้ส่งออกต้องมีเอกสารยืนยันว่าไม่ที่ทำกีตาร์ใด้มาจากไม้สวนอุตสาหกรรมเพื่อขอใบอนุญาติส่งออก

ไร่ชาในอินเดีย

เรื่องไม้ rosewood ไทยนี่ผมว่าส่วนใหญ่ใด้มาจากการลักลอบตัดไม้ในป่าครับแต่ ถ้าใครจะไปซื้อพวกไม้ชิงชันหรือพะยูงมาเก็บก็ควรไปศึกษาเรื่องกฏหมายที่เกี่ยวข้องก่อนนะครับ

คำสั่ง คสช.ฉบับที่ 106/2557

1.   เพิ่มชนิดไม้ที่ต้องขออนุญาตตัด ไม่ว่าจะขึ้นอยู่ในที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์ หรือที่ดินอื่นใดก็แล้วแต่ แต่ก่อนไม้ที่ต้องขออนุญาตตัดนั้นมีแค่ ไม้สัก กับ ไม้ยาง แต่คำสั่งนี้ได้เพิ่มชนิดไม้ที่ต้องขออนุญาตตัดขึ้นมาอีก 15 รายชื่อใด้แก่ ไม้ชิงชัน ไม้เก็ดแดง ไม้อีเม่ง ไม้พะยุงแกลบ ไม้กระพี้ ไม้แดงจีน ไม้ขะยุง ไม้กระซิก ไม้กระซิบ ไม้พะยูง ไม้หมากพลูตั๊กแตน ไม้กระพี้เขาควาย ไม้เก็ดดำ ไม้อีเฒ่า และไม้เก็ดเขาควาย

2.   คำสั่ง คสช. ฉบับนี้ได้กำหนดชนิดไม้ที่ห้ามมีใว้ในครอบครองเพิ่มขึ้นรวมถึงไม้ 15 รายชื่อที่กล่าวมาดังกล่าวข้างต้น ถ้ามีไว้ในความครอบครองเกินกว่า 0.20 ลูกบาศก์เมตร มีความผิดตามกฎหมายป่าไม้ มีโทษจำคุกไม่เกิน5 ปี ปรับไม่เกิน 50,000 บาท

Gibson Lovers

• member
แปลว่าตั้งแต่นี้ไปจะสั่งซื้อกีตาร์จากอเมริกาเข้ามาไทยไม่ได้อีกแล้วหรอครับ เสียดายจัง

กฤษณ์

• member
แปลว่าตั้งแต่นี้ไปจะสั่งซื้อกีตาร์จากอเมริกาเข้ามาไทยไม่ได้อีกแล้วหรอครับ เสียดายจัง

สั่งซื้อกับตัวแทนจำหน่ายใด้ครับ ถ้าซื้อแล้วหิ้วเข้ามาเองก็ค้องเสี่ยงกับสามโดนคือ

1. โดนภาษี..ตอนนี้ถ้าเอาของราคารวมกันเกิน 10,000 บาทติดตัวมาก็ต้องเสียภาษีครับ อย่างกีตาร์นี่โดนขอตรวจค่อยข้างจะแน่
2. โดนยึด...ถ้าไม่มีใบอนุญาติส่งออกเขายึดใด้ทันที
3. โดนฟ้อง...นำไม้ต้องห้ามเข้านี่คดีอาญาครับ จำคุกสามเดือน

ถ้าสั่งกีตาร์บูติกที่ผลิตน้อยและไม่มีตัวแทนในบ้านเราเขาอาจส่งให้โดยคิดเงินเพิ่มเป็นค่าขอใบอนุญาติส่งออก ตอนนี้ทางเมืองไทยยังไม่ใด้ประกาศว่าผู้ซื้อต้องขอใบอนุญาตินำเข้าหรือเปล่านะครับ