Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเป็นไหมครับ เวลาช้ำใจ ไม่อยากจับกีต้าร์ ไม่อยากเล่น ไม่อยากได้ยิน  (อ่าน 8876 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
เคยเป็นเหมือนกันครับ  ตอนนั้น ทะเลาะกับแฟน มาตั้งกระทู้ระบายให้น้าๆ ป้าๆ ฟังเลยครับ  ผมอาจจะหนักกว่าก็ได้นะครับ  ไม่กินข้าวหลายวันเลย เริ่มมากินเหล้า กินเบียร์  กีต้าร์ไม่อยากเล่นเลยครับ เหมือนไม่มีอารมณ์ 

แต่เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ครับ 

แล้วเราก็รักกีตาร์ยิ่งกว่าเดิมใช่มั้ยครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

singha _ku68

• member
เก้าถ้าคิดแบบนี้นะ ทุกอย่างจบ หาจุดประสงค์ของการเล่นกีต้าร์ที่แท้จริงของเอ็งไม่ได้เลย อย่าเอาเรื่องดนตรีไม่ผูกมัดกับคนอื่น เล่นเพราะชอบ หรือเล่นเพราะอยากให้คนอื่นมาสนใจในตัวเรา อยากให้เอ็งลองไปคิดดู พี่คิดว่าเอ็งน่าจะต้องคิดได้

sparroo2

• member

โดยส่วนตัวนะครับ ยิ่งเศร้ายิ่งเล่น มันจะได้ฟิลมาก^_^ และมันทำให้เราไม่หมกมุ่นจนเกินไป
สำหรับผมแล้ว กีต้าร์มันเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดที่เราจะระบายอารมณ์กับมันได้ ^_^

"จงเล่นเมื่ออยากเล่น....และจงหยุดเล่นเมื่อไม่อยากเล่น"
เวลาเราหิวข้าว น้ำเปล่าก็ยังพอช่วยได้....แต่ถ้าโหยหาข้าว...แต่ไม่ยอมกินอะไรเลย....เราจะอดตายครับ ^_^

กด like ไปเต็มๆ ครับ

dho

• member
1.มนุษย์โลกเราเริ่มกลับหัว..กลายเป็นผู้ชายต้องแลกกับสิ่งที่เราต้องการถึงจะสมหวัง..ผิดหวังทีไรโทษกีตาร์ทุกที.
2.ทุกสิ่งล้วนเป็นอนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา เราสามารถนำมาพิจารณากับตัวเองเราได้ในยามที่เราผิดหวัง ทุกสิ่งทุกอย่างมีการเกิดขึ้น ตั้งอยู่สักระยะหนึ่งแล้วดับไป นี่คือเรื่องธรรมดา..สาธุ.

Dokdiao

• member
เคยเป็นเหมือนกันครับ  ตอนนั้น ทะเลาะกับแฟน มาตั้งกระทู้ระบายให้น้าๆ ป้าๆ ฟังเลยครับ  ผมอาจจะหนักกว่าก็ได้นะครับ  ไม่กินข้าวหลายวันเลย เริ่มมากินเหล้า กินเบียร์  กีต้าร์ไม่อยากเล่นเลยครับ เหมือนไม่มีอารมณ์ 

แต่เดี๋ยวก็ผ่านไปได้ครับ 

แล้วเราก็รักกีตาร์ยิ่งกว่าเดิมใช่มั้ยครับ...

ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ ว่ารักกีต้าร์มากขึ้นหรือไม่ รู้แต่เพียงว่า ต้องจับเล่นทุกวัน วันละเพลงก็ยังดี เล่นแล้ว อบอุ่นในใจครับ 

ผมก็ชื่อโก้ เหมือนกันครับ แหะๆ

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
ผมบ้าไปแล้วแหงๆ

นั่งเล่นกีตาร์(เพลงที่แต่งสมัยยังเล่นวงกับเพื่อน)น้ำตาไหลออกมาเฉยๆครับ

บางทีอาจจะปลอบใจว่าไม่เป็นไรไม่เศร้า เราอาจบ้าดนตรีคนเดียวก็ได้

แต่ตอนนี้ผ่านมาก็จะครบรอบสองปีที่เพื่อนเบนไปเข้าเส้นทางนักเรียนนักเลงปล่อยผมให้เพ้อฝันถึงเวทีประกวดประเภทวงระดับมปลายหลายๆเวทีอยู่คนเดียว

บอกตัวเองเสมอครับว่าสักวันเพื่อนจะกลับมาจับเบส จับกลองแล้วเล่นด้วยกันเหมือนก่อนแต่ผมได้แค่ฝันไปแหละครับ

พอมาช่วงนี้ได้อยู่คนเดียวเงียบๆนั่งหวนนึกวันเก่าๆจับกีตาร์มาบรรเลงเสมือนเพื่อนปลอบใจ แต่สุดท้ายก็เสียใจอยู่ดีครับ

แต่ไม่ว่าจะเริ่มเล่นกีตาร์เพราะตามเพื่อนหรือเพราะแฟนแต่เมื่อผิดหวังแล้ว ถ้าคุณลุกขึ้นยืนบนเส้นทางกีตาร์ได้อีกครั้งใจคุณจะมีกีตาร์ไปกว่าครึ่ง

ยกเอาความเศร้า ความเสียใจมาบรรเลงเป็นเพลงเสมือนเก็บความทรงจำเหล่านี้เอาไว้เป็นบทเพลงเก็บเอาไว้และสักวันเมื่อเป็นแบบนี้อีกเราก็หยิบเพลงในวันวานก่อนนั้นมาดูอีกครั้ง

และบรรเลงจากอารมณ์ บทเพลงบทนั้นจะสะเทือนอารมณ์ผู้เล่นและผู้ฟังจนอินไปกับเพลงของเรา

หลังจากนั้นคงมีสักวันแหละครับที่จะพูดอย่างเต็มปากเต็มคำด้วยความภูมิใจว่า กีตาร์เสมือนพี่น้องคนหนึ่งของเราเลย
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

gaokids

• member
เก้าถ้าคิดแบบนี้นะ ทุกอย่างจบ หาจุดประสงค์ของการเล่นกีต้าร์ที่แท้จริงของเอ็งไม่ได้เลย อย่าเอาเรื่องดนตรีไม่ผูกมัดกับคนอื่น เล่นเพราะชอบ หรือเล่นเพราะอยากให้คนอื่นมาสนใจในตัวเรา อยากให้เอ็งลองไปคิดดู พี่คิดว่าเอ็งน่าจะต้องคิดได้
  ขอบคุณพี่หมีมาก  ตอนนี้ผมก็กลับมาเล่นแล้วล่ะ เล่นอย่างที่พี่บอก ฝึกอย่างที่พี่ฝึก ตอนนี้ เล่นเพราะอยากเล่นได้ เล่นเพราะชอบครับ ช่วงที่ผมไม่ไหวเลยอะ เลยมาตั้งกระทู้นี้ ตอนนี้ผมดีขึ้นละล่ะ ฝึกสูตรพี่อยู่ ท่องคีย์กะคอร์ดอยู่ ขอบคุณมากครับ
อิอิ

dho

• member
การฝึกรูหูแล้วท่องเสียงตามจะเกิดทักษะการฟังที่ดีมีชัยไปกว่าท่องอย่างเดียว..ถ้าไม่เข้าใจเรื่องเสียงจะเล่นเพลงแล้วเฉยๆ.