Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวน๊อตปรับทัชชิ่งกีตาร์เสียครับ  (อ่าน 1439 ครั้ง)

rakboon

• member
หัวน๊อตปรับทัชชิ่งกีตาร์เสียครับ แบบว่าหัวน๊อตจากหกเหลี่ยมของผมมันเป็นซะวงกลมเลยครับ ปรับทัชชิ่งไม่ได้     (***เป็นกีตาร์ไฟฟ้าครับ ทรงTelecaster น้าๆมีวิธีแนะนำแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ)

TOM1869

• member
Re: หัวน๊อตปรับทัชชิ่งกีตาร์เสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 17:20:20 »
ส่งช่างครับ

อาการหนัก นอกจาก เปิด finger board ออกแล้วติดตั้งใหม่ เหมือนจะมีเครื่องมือ กว้าน ลงไป แล้ว ติด block ใหม่ อ่านนานมาแล้วครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: หัวน๊อตปรับทัชชิ่งกีตาร์เสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 20:16:05 »
เรื่องใหญ่ครับ ถ้าเป็นกีตาร์ราคาไม่แพงอาจซ่อมไม่คุ้ม ถ้าไม่ทราบยี่ห้อไม่ทราบรุ่นและปีที่ผลิตคงไม่มีใครให้คำแนะนำใด้ แม้แต่ Fender Telecaster เองตัว truss rod nut ยังมีหลายแบบ

rakboon

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 02:04:53 »
ขอบคุณครับน้าๆของผมแค่ squier cv แต่ว่ามันอยู่กับผมมานานเลยอยากซ่อมมัน ก่อนเรียนจบทำงานอาจซื้อตัวใหม่ๆขอบคุณน้าๆมากครับท่าแนะนำชั่งกะบราคาได้ยิ่งดี

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 08:45:00 »
ถ้าเป็น Squier ข่าวดีก็คือไม่ต้องไปคว้าน walnut plug ทิ้งเหมือนกับ Fender USA เพราะ Squier ไม่มี plug

ที่น้อตมันหวานก็น่าจะเป็นเพราะมันโดนขันจนสุดแล้วก็ยังฝืนขันต่อครับ ดังนั้นช่างเขาจะใช้เครื่องมือพิเศษคลายน้อตออกแล้วรองแหวนใต้น้อตตัวใหม่ก่อนจะขันตั้งคออีกครั้ง

ช่างที่น่าจะชำนาญเรื่องนี้ก็คือ ช่างศักดิ์ ประตูน้ำและ ช่างคม พระราม 3 เพราะทั้งสองท่านเคยเป็นช่าง Fender มาก่อนจะเปิดร้านของตัวเอง

rakboon

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 12:04:05 »
ถ้าเป็น Squier ข่าวดีก็คือไม่ต้องไปคว้าน walnut plug ทิ้งเหมือนกับ Fender USA เพราะ Squier ไม่มี plug

ที่น้อตมันหวานก็น่าจะเป็นเพราะมันโดนขันจนสุดแล้วก็ยังฝืนขันต่อครับ ดังนั้นช่างเขาจะใช้เครื่องมือพิเศษคลายน้อตออกแล้วรองแหวนใต้น้อตตัวใหม่ก่อนจะขันตั้งคออีกครั้ง

ช่างที่น่าจะชำนาญเรื่องนี้ก็คือ ช่างศักดิ์ ประตูน้ำและ ช่างคม พระราม 3 เพราะทั้งสองท่านเคยเป็นช่าง Fender มาก่อนจะเปิดร้านของตัวเอง

ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆเลยครับซึ้งใจ

rakboon

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 12:29:52 »
  ของผม Squier รุ่นนี้ครับไม่ทราบว่าเป็น plugs จริงๆ หรือแค่ทำสีมาหลอกๆ