Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องถามเรื่องกล้องถ่ายรูป DSLR หน่อยนะครับพ้ม..  (อ่าน 18433 ครั้ง)

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ถามเพิ่มอีกอย่างครับ... ถ้าซื้อกล้องมาแล้ว มันจะถ่ายคลิปเล่นกีตาร์ลง youtube ได้ด้วยมั้ยครับ ตรงนี้หวังมาก ๆ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ถามเพิ่มอีกอย่างครับ... ถ้าซื้อกล้องมาแล้ว มันจะถ่ายคลิปเล่นกีตาร์ลง youtube ได้ด้วยมั้ยครับ ตรงนี้หวังมาก ๆ

ได้ครับน้า ^_^ (น่าจะถ่าย วีดีโอได้หมดแล้วนะ เดี๋ยวนี้ ^_^)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

ในกระทู้ขาย อย่างเทพเลยครับน้า อันนี้คอนเฟิร์ม ครับ ^_^

ไม่หรอกครับ 5555+ เทพจริง ๆ ที่ผมเห็นก็มีพี่เดียร์ (มาจาก PIXPROS.NET) , คุณหมอหมูอ้วน , น้องอุ้ม darkoper , น้องดิว , พี่บิลลี่4x4 เป็นต้นครับ ผมแค่ปลายแถว อิอิ..
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Aip studio

• member

ในกระทู้ขาย อย่างเทพเลยครับน้า อันนี้คอนเฟิร์ม ครับ ^_^

ไม่หรอกครับ 5555+ เทพจริง ๆ ที่ผมเห็นก็มีพี่เดียร์ (มาจาก PIXPROS.NET) , คุณหมอหมูอ้วน และ น้องดิว นี่แหละครับ ผมแค่ปลายแถว อิอิ..

น้าๆในนี้หลายคนเลยครับที่ถ่ายรูปสวยมากๆ แต่ไม่ค่อยได้โชว์เท่าไหร่ อยากเห็นผลงานทุกท่านจังครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

INeedYou

• member

ขอถามน้าเล่นๆนะครับ อยากทราบว่า จากที่น้าเล่นกล้องมา น้าชอบภาพที่ออกจากกล้องฟิล์ม หรือกล้องดิจิตอล มากกว่าครับ ^_^

คือว่าก็ชอบทั้ง 2 แบบแหล่ะครับต่างกันนิดหน่อย
ฟิล์ม มันมีมิติดีครับ และที่สำคัญ มันได้คิดครับ กว่าจะกดแต่ละทีคิดหน้าคิดหลัง ตั้งโน่นนี่นั่น สนุก

ดิจิ  มันส์ดีครับ คิดน้อยลง ใช้วิธีถ่ายเผื่อ กล้องที่ถือในมือถ่ายได้ 6.5 หรือ 7 ภาพต่อวิ (ลืมแล้ว) กดแหลกแล้วค่อยมาเลือกทีหลัง จริงๆ ก็ไม่ค่อยดีเลย

มีกีตาร์เกี่ยวบ้างสักรูป

Aip studio

• member

ขอถามน้าเล่นๆนะครับ อยากทราบว่า จากที่น้าเล่นกล้องมา น้าชอบภาพที่ออกจากกล้องฟิล์ม หรือกล้องดิจิตอล มากกว่าครับ ^_^

คือว่าก็ชอบทั้ง 2 แบบแหล่ะครับต่างกันนิดหน่อย
ฟิล์ม มันมีมิติดีครับ และที่สำคัญ มันได้คิดครับ กว่าจะกดแต่ละทีคิดหน้าคิดหลัง ตั้งโน่นนี่นั่น สนุก

ดิจิ  มันส์ดีครับ คิดน้อยลง ใช้วิธีถ่ายเผื่อ กล้องที่ถือในมือถ่ายได้ 6.5 หรือ 7 ภาพต่อวิ (ลืมแล้ว) กดแหลกแล้วค่อยมาเลือกทีหลัง จริงๆ ก็ไม่ค่อยดีเลย

ขอบคุณครับ^_^  นึกถึงตอนที่ลุ้นว่าเอาฟิล์มไปล้างแล้วรูปจะออกมาอย่างที่คิดรึเปล่า มันก็ได้ลุ้นดีนะครับ ^_^

tlechin

• member
ขอแนะนำนะครับ พอดีผมอยู่ชมรมPHOTOของมหาลัยพอดี เลยพอจาแนะนำได้นิดหน่อยครับ
อย่างแรกเลย คือคุณต้องรู้ก่อนว่า คุณซื้อกล้องDSLRมาทำไม เอามาไว้ถ่ายคน ถ่ายวิว หรือทำเป็นอาชีพ หรือ มีไว้เพราะเห็นคนอื่นเค้ามีเราเลยอยากมี
ลำดับต่อมาให้ดูที่งบประมาณของเราครับว่า เรามีเงินอยู่เท่าไหร่ เพราะว่า การเล่นกล้องนั้น มันต้องใช้เงินจำนวนไม่น้อยเลยทีเดียว
สำหรับตัวผมแล้วใช้CANNON 60D (ปล.ของเพื่อนหนะครับยืมๆกันให้แต่ตัวนี้ใช้บ่อยถูกมือมากๆ) สมมุติว่า กล้องราคา30,000บาท
คุณจะต้องซื้อเลน อีก ซึ่งเลนก็แยกออกไปเป็นหลายแบบ ครับ แล้วราคาก็ใช่ว่าจะถูกๆ เลนบางตัวแพงกว่ากล้องด้วยซำ้
แล้วไหนจะค่ากระเป๋ากล้อง ค่าอุปกรณ์เช็ดและทำความสะอาดกล้อง/เลน อีก เยอะแยะไปหมดครับ ผมเห็นเพื่อนของผมซื้อมา
กล้อง+เลน ประมาณ 35000 .. นี้ยังไม่รวมค่ากระเป๋า และอุปกรณ์รักษานะครับ (แล้วเลนที่ได้มาก็มีกำลังขยายน้อยมากด้วย)

ก็กลับไปลองคิดให้ดีนะครับ แล้วถ้ามีอะไรอยากจะถามเพิ่มเติมก็มาคุยกันได้นะครับ [email protected] พร้อมคุยเสมอครับ ^^

mermirud

• member
ผมอยากให้คิดทบทวนซักนิดว่า เราจำเป็นแค่ไหน กับกล้องราคาเกือบ สองหมื่น นะครับ =3

ถ้าถ่ายเล่นๆ ผมว่า compact ก็พอแล้ว
แต่ ถ้าคิดจะจริงจัง
แบบ จริงๆ ไม่ใช่เพราะกิเลศ
ก็ลุยเลยครับ อิอิ

Aip studio

• member
ผมอยากให้คิดทบทวนซักนิดว่า เราจำเป็นแค่ไหน กับกล้องราคาเกือบ สองหมื่น นะครับ =3

ถ้าถ่ายเล่นๆ ผมว่า compact ก็พอแล้ว
แต่ ถ้าคิดจะจริงจัง
แบบ จริงๆ ไม่ใช่เพราะกิเลศ
ก็ลุยเลยครับ อิอิ

ส่วนตัวนะครับ แรกๆก็ไม่จริงจังครับ แต่ถ่ายไปถ่ายมา ความต้องการมันเกิน Compact ก็ต้องจัดเพิ่มอยู่ดีครับ ^_^ 555555

mermirud

• member
ผมหา ricoh cx 1 สีดำไม่ได้สักที จะถอยแล้ว ToT

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
กระบี่อยู่ที่ใจครับ ชอบอันไหนใช้อันนั้น ผมเองก็มีงานถ่ายภาพให้กับองค์กรณ์หนึ่ง ไม่ก็ปรีเวดดิ้งบ้างอืนทีเรียบ้าง
แต่ผมก็ไม่ได้ใช้ แคนนอน นิคอน ผมชอบโซนี่ผมก็ใช้ไปครับ
เผื่องบเลนส์ไว้บ้างครับ นั่นสำคัญกว่าครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมเป็นคนชอบถ่ายรูปวิวมากเลยครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อกล้องดีๆ มีแต่กล้อง คอมแพค อยู่ตัวเดียวของโซนี่ ครับ

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
เมื่อก่อนผมก็เคยบ้ากล้อง สู้ค่าฟิล์มไม่ไหว เลยเลิก ตอนนี้เจอเพื่อนมันเล่นว่าเดี๋ยวนี้ไม่ต้องเสียค่าฟิล์ม เลยแอบสนใจอยู่ เข้ามาดู คงจะเหมือนกันตรงที่ว่า จะเอาไม่เอาดี ถ้าเอาก็ยาวเลย เมื่อก่อนผ่านร้านกล้องเป็นแวะ แถวเสือป่า วรจักรไปประจำ 60 ปีในหลวง ขี่มอ"ไซค์วนเวียนถ่ายไฟยันตีสอง ตอนนี้ภาพยังเก็บไว้อยู่ ไม่รู้เอาไว้ทำไม555...แต่ตอนนี้ต้องชั่งใจครับ ว่า จะเอามาเพื่อไร....เดี๋ยวมาติดตามต่อไป
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็น ^^

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ตอบแบบคนใช้กล้องในงานประจำแล้วกันนะครับ
อย่างแรกตอบคำถามตัวเองก่อน
- กล้องที่น้าซื้อมาอยากให้ได้คุณภาพขนาดไหน...... โดยมาก สั่งอัดจัมโบ้ ถ่ายลงเว็บโชว์นั่นๆนี่ๆ
- คิดอยากจะถ่ายภาพแนวไหนเฉพาะเจาะจงหรือเปล่าครับ  เช่นบางคนชอบถ่ายสาวๆ บางคนชอบถ่ายวิว บางคนชอบถ่ายแนวสตรีทไลฟ์ บางคนชอบมาโคร เพราะสิ่งต่างๆเหล่านี้มันทำให้ปัจจัยการซื้อกล้องแคบลงไปอีก
- น้าพร้อมที่จะซื้อเลนส์เพิ่มอีกเท่าไหร่ โดยมากเลนส์รวมๆแล้วแพงกว่ากล้อง อย่างเช่นผมใช้ กล้องสองค่าย ตัวแรกคือ Nikon D700 อีกตัวคือ Canon 5D เอาเข้าจริงๆ เลนส์ทั้งสองค่ายไม่ได้ราคาหนีกันมากหรอกครับ แล้วแต่ว่าค่ายไหนเก่งช่วงไหน ยกตัวอย่าง กล้องผม D700 ราคาบอดี้เปล่า 68k เลนส์ตั้งกะ 14 มิล ไปถึง 200 มิล(รวมสามตัว) ราคา 2xx,xxx แล้ว (เลนส์แพงกว่ากล้อง) ที่แพงนี่เพราะใช้งานถ่ายอาชีพ และงานที่ผมถ่ายส่วนมากตีพิมพ์ขนาดใหญ่ต้องไฟล์ดีไว้ก่อน ผมเลยเลือกกล้องประมาณนี้

เอาล่ะ ทีนี้มาว่ากันเรื่องข้อดีข้อเสียของกล้อง
ปัจจุบัน กล้องที่คนเริ่มจะจริงจังในการถ่ายภาพนั้น แบ่งออกเป้นสองพวกใหญ่ๆคือ
- พวก Mirrorless พวกนี้ก็จะมีกล้อง micro body ตระกูล m4/3 ทั้งหลายแหล่ ไม่ว่าจะเป้น Pana GF, Olympus EP,EPL หรือว่า เจ้าพ่อดีไซน์สวยอย่าง Sony NEX(ใช้คนละ เม้าท์กับ m4/3) หรือพวก dslr looks body อย่าง Pana G2, GH, SonyA33 ,Samsung NX พวกนี้ข้อดีคือ ซื้อเลนส์มือหมุนรุ่นโบราณๆมาหมุนเล่นถ่ายเล่น ราคาถูกมาก ถึงมากที่สุด (ถ้าชอบเลนส์มือหมุน) คุณภาพไฟล์ไม่ขี้เหร่เลย ถ้าพูดถึงว่ามาถ่ายขำๆ- เริ่มจริงจังเนี่ย โอเคเลย แต่ไม่เหมาะมาถ่ายมุมกว้างๆ perspective ของเลนส์น่าเกลียดเลยทีเดียว หรือแนว action sport ก็ไม่เหมาะ กล้องพวกนี้โฟกัสช้ามาก หรือมาแนวสตูดิโอ ฟังชั่นการควบคุมแฟลชแยก ไม่ได้ถูกออกแบบไว้เลย.... ส่วนมากถ้าถือถ่าย หรือถ่ายทั่วๆไปในชีวิตประจำวัน เหลือๆครับ แต่ถ้าคนมือใหญ่อาจทำใจลำบากหน่อย เพราะนิ้วก้อยจะเด้งแน่นอน ..... แล้วจะโดนเพื่อนล้อ

- DSLR พวกนี้จะแบ่งตามกลุ่มตลาดของเค้าอีก เช่น มือใหม่หัดขับ ถ้าเป็นแคน่อนก็จะเป็นตระกูล 1xxx นิกก้อน ก็จะเป็น 3xxx พวกนี้เทียบๆฟังชั่นพอๆกับ mirrorless ครับ ราคาพวกนี้ก็จะถูกสุดในบรรดากล้อง DSLR ทั้งหลายแหล่..และพวกนี้จะค่อนข้างเน้นไปทางถูก บอดี้พลาสติก(abs ) ใช้งานได้โอเค
   แรงขึ้นมาหน่อยก็จะเป็นรุ่นกลางๆ (นิกก้อนมีรุ่นคั่น ระหว่างรุ่นกลางกับรุ่นล่างคือ D5xxx) แคน่อนก็จะเป็น xxxd ทั้งหลายแหล่.. ส่วนนิกก้อนจะเป็น D7000 , D90 ซึ่งถูกวางตลาดไว้ที่ specค่อนข้างจะดีกว่า  xxxD ของแคน่อน แต่แคนนอ่นก็ทำรุ่น 60D มากั้นระหว่าง D7000- รุ่นxxD สองค่ายนี้จะทำสเปคเหลื่อมๆกันนิดหน่อยครับ จะได้มีที่ว่างทางการตลาดให้เล่น พวกนี้ฟังชั่นแทบจะครบเท่ารุ่นใหญ่แล้ว แต่การจัดวางปุ่มและ อุปกรณ์การผลิตยังต่ำกว่ารุ่นใหญ่
  แรงขึ้นมาอีก เค้าจะเรียกว่า Serious beginner ประมาณี้ จะเป็นตัวสุดๆของกล้องตัวคูณ ทางแคน่อนวางตลาดไว้สองระดับคือ 60d ที่ ล่างกว่า D7000 และมี 7D มาเป็นตัวแรงสุดของกล้องตัวคูณ ส่วนนิกก้อนจะมี D300s มาเป็นเรือธงของกล้องตัวคูณนี้
  ต่อมาจะเป็นกล้องรุ่นเริ่มจะอาชีพแล้ว คือนิกก้อนวาง D700 ส่วน แคน่อนวาง 5D ไว้ที่รุ่นมืออาชีพเริ่มต้นเส้นทาง กล้องระดับนี้จะเป็นกล้องที่ทำด้วยวัสดุที่ดีกว่าและมีความทนทานในการถ่ายภาพดีกว่า ฟังชั่นมาเต็มทุกอย่าง ตากล้องอาชีพบ้านเราส่วนมากที่มีงานเยอะๆ เริ่มใช้กล้องระดับนี้ ผมเองใช้กล้องระดับนี้เพราะว่าไม่ได้ออกเงินเอง ฮ่าๆๆ
   ต่อมารุ่นสวดยวด ของกล้องสองค่าย แคน่อนจะมาเป็นตระกูล 1D ส่วนนิกก้อนจะเป็น D3 อันนี้ไม่ต้องห่วง เลย เร็วแรง ไฟล์ดี คุณภาพเกือบเท่ากล้อง medium format แล้ว... โดยมากราคาบอดี้เปล่าเริ่มต้นที่ 14x,xxx ซึ่่งถ้าคนถ่ายอาชีพแล้ว รับสอง สามงานก็ได้ค่าบอดี้คืนแล้ว

ทีนี้มาว่ากันที่กล้องของน้าม่าง ผมน้ำท่วมทุ่งไปเยอะแล้ว
โดยมากคนเล่นกล้องผมจะแนะนำให้ใช้สองค่ายนี้(นิกก้อนกับแคน่อน)เพราะว่า
 1. มีคนใช้เยอะสามารถยืมเลนส์เพื่อนได้ จะได้ค้นหาตัวตนว่าชอบแนวไหนได้ง่ายขึ้น
 2. ถ้าไม่ใช่ ขายต่อง่าย ราคาไม่ร่วงมาก
นอกจาก น้าจะไปตระกูล m4/3 หรือ sony ซึ่ง อันนี้ต้องไปลองเอง แต่ผมเชียร์ Olympus ถ่ายสนุกและดูดีเมื่อถือไว้เฉยๆ

น้าตั้งงบไว้ในใจเท่าไหร่ล่ะครับ จะได้ลองๆแนะนำรุ่นให้ถูก
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
noomxman

กรุณา Login

• member
ผมว่าไปลองดูดีสุดครับ ที่เค้าว่า canon ถ่ายคนดีกว่าเพราะดูเนียนกว่าแต่คุณก้อต้องมีเงินซื้อเลนส์ L ด้วย nikon ถ่ายวิวดีกว่าเพราะสีดูสดกว่า แต่ก้อต้องมีเงินซื้อเลนส์ nikon อีก จริงเรื่องพวกนี้มันไม่ได้กินอะไรกันเท่าไหร่เลยครับ ยี่ห้อก้อทำออกมาได้ดีเหมือนกันมันอยู่ที่คนหลังกล้องมากกว่า ตัวกล้องเป็นปัจจัยรองลงมา บางคนใช้กล้องมือถือถ่ายออกมาสวยกว่าคนใช้ dslr ตัวเหยียบแสนก้อมีถมไป ความสามารถกล้องเดี๋ยวนี้ก้อทำออกมาพอๆกันอีกอย่างหลายๆคนก้อไปจบที่ Photoshop  อยู่ดีเพราะอยากให้ภาพออกมาดูดีสุด

ไปลองดีกว่าครับเหมือนซื้อกีต้าร์นั่นล่ะครับ ส่วนตัวผมใช้นิคเพราะชอบความบึกบึน สะดวกสบาย ถือแล้วหล่อ อิอิ ลองหาข้อมูลแต่ละรุ่น,ยี่ห้อ ในงบที่ตั้งไว้ดูความสามารถประสิทธิภาพ ฟังก์ชั่นต่างๆ ดูภาพตัวอย่างเช็คราคา ไว้เป็นข้อมูลแนวทางครับ แล้วไปลองจริงแต่ละยี่ห้อ,รุ่นที่เล็งไว้ดูครับ จะได้ถูกใจเหมือนเราเลือกซื้อกีต้าร์นั่นแหละครับ

tamagod

• member
ผมเคยใช้งาน Dslr ทั้ง 2 ค่ายครับ nikon และ canon สุดท้ายก็มาจบที่ nikon เพราะชอบไฟล์มากกว่า

เรื่องสีและไฟล์ภาพ เป็นเรื่องของรสนิยมความชอบครับ แล้วแต่คนชอบจะบอกว่าค่ายนั้นดีกว่าค่ายนี้ พูดกัน 10 ปีก็ไม่จบ สรุปดีทั้ง 2 ค่าย

มีดีคนละแบบ เลือกที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ และหัดถ่ายหัดฝึกทุกเทคนิคในการถ่ายก็จะรู้เองว่าเราชอบแบบไหน อย่ายึดติดกับภาพสวยๆในเว็บว่าสีดีอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะภาพส่วนใหญ่ผ่านกระบวน process มาแล้วทั้งนั้น  

ผมเองเป็นคนชอบถ่ายภาพวิวและชอบการ process ภาพมาก มันเหมือนกับศิลปะอย่างนึง ดูภาพถ่ายตัวเองที่เคยไปเที่ยวมาก็มีความสุข

อันนี้มัลติพลายผมครับ  http://tamag.multiply.com/  เอาไว้ดูเปรียบเทียบก็ได้ อัลบั้มแรกๆจะเป็น canon ครับ ส่วนอัลบั้มท้ายๆจะเป็น nikon แล้ว

ส่วนเรื่องของเลนส์นั้น อย่าเพิ่งรีบซื้อครับ ลองค้นหาตัวเองดูก่อนว่าชอบแบบไหนแนวไหนค่อยซื้อ

หัดถ่ายให้ครบทุกเทคนิคก่อน " เลนส์ราคาแพงกล้องราคาแพงไม่เคยทำให้ภาพสวยขึ้นครับ " แต่มันอยู่ที่คนหลังเลนส์ ต่างหาก

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ผมเคยใช้งาน Dslr ทั้ง 2 ค่ายครับ nikon และ canon สุดท้ายก็มาจบที่ nikon เพราะชอบไฟล์มากกว่า

เรื่องสีและไฟล์ภาพ เป็นเรื่องของรสนิยมความชอบครับ แล้วแต่คนชอบจะบอกว่าค่ายนั้นดีกว่าค่ายนี้ พูดกัน 10 ปีก็ไม่จบ สรุปดีทั้ง 2 ค่าย

มีดีคนละแบบ เลือกที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ และหัดถ่ายหัดฝึกทุกเทคนิคในการถ่ายก็จะรู้เองว่าเราชอบแบบไหน อย่ายึดติดกับภาพสวยๆในเว็บว่าสีดีอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะภาพส่วนใหญ่ผ่านกระบวน process มาแล้วทั้งนั้น 

ผมเองเป็นคนชอบถ่ายภาพวิวและชอบการ process ภาพมาก มันเหมือนกับศิลปะอย่างนึง ดูภาพถ่ายตัวเองที่เคยไปเที่ยวมาก็มีความสุข

อันนี้มัลติพลายผมครับ  http://tamag.multiply.com/  เอาไว้ดูเปรียบเทียบก็ได้ อัลบั้มแรกๆจะเป็น canon ครับ ส่วนอัลบั้มท้ายๆจะเป็น nikon แล้ว

ส่วนเรื่องของเลนส์นั้น อย่าเพิ่งรีบซื้อครับ ลองค้นหาตัวเองดูก่อนว่าชอบแบบไหนแนวไหนค่อยซื้อ

หัดถ่ายให้ครบทุกเทคนิคก่อน " เลนส์ราคาแพงกล้องราคาแพงไม่เคยทำให้ภาพสวยขึ้นครับ " แต่มันอยู่ที่คนหลังเลนส์ ต่างหาก

ใช่น้าที่อยู่ ร้อยเอ็ด แล้วลงขาย อุ๊ค ออโซหลิดเมื่อสองสามติ๊ดก่อนป่าวคับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

tamagod

• member

อันนี้มัลติพลายผมครับ  http://tamag.multiply.com/  เอาไว้ดูเปรียบเทียบก็ได้ อัลบั้มแรกๆจะเป็น canon ครับ ส่วนอัลบั้มท้ายๆจะเป็น nikon แล้ว

ใช่น้าที่อยู่ ร้อยเอ็ด แล้วลงขาย อุ๊ค ออโซหลิดเมื่อสองสามติ๊ดก่อนป่าวคับ

ใช่ครับผม ขายไปแล้ว ขายในเว็บนี้แหละครับ น้า slashdot จากเว็บ SPC ใช่ไหมครับ