Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: greg bennett gd100s/n ติดตั้ง pu  (อ่าน 2624 ครั้ง)

ThisField

• member
greg bennett gd100s/n ติดตั้ง pu
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:53:05 »
กำลังเล็งๆ pu แบบเจาะสำหรับ greg bennett gd100s/n อยู่ครับ งบไม่เกิน 3000

เลยอยากสอบถามดังนี้้ครับ
1.fishman presys เป็นยังไงบ้างครับ เท่าที่หามามีคนแนะนำรุ่นนี้เยอะ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ
2.gd100s/n มีใครเคยถ้าติดตั้ง pu ยังครับ ผมหาไม่เจอเลยครับ
3.หรือว่าเก็บเงินเพิ่มซื้อโปร่งไฟฟ้าเลยดีครับ แล้วแนะนำรุ่นไหนในกันครับ

ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านครับ

kiti guitar

• member
Re: greg bennett gd100s/n ติดตั้ง pu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 13:52:56 »
greg bennett จะติด fishmanจากโรงงาน เช่น รุ่น gom-100sce จะติด fishman  isys เสียงออกมาก้อใช้ได้คับ
 fishman เป็น pu ที่เสียงดีใช้ได้คับ เหมาะสมกับราคา
แนะนำเป็น presys blend mic
1 fishman presys มีหลายรุ่น ครับ 201,301, blend mic เสียงดีคับ
2-no comment
3-จะติด pu เพิ่ม ก้อดีคับหรือซื้อโปร่งไฟฟ้า ตัวใหม่ก้อได้แล้วแต่งบประมาณครับ

***การติดตั่ง piezo pu ต้องหาช่าวเก่งๆติดตั้งระวังเรื่อง balance ***
vintage guitar

khoondone

• member
Re: greg bennett gd100s/n ติดตั้ง pu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 00:56:25 »
ผมติดตั้งเองครับ greg bennett แต่ทำยาก กว่าจะ balance สายได้ ถอดเข้าถอดออก พลีชีพสายกีตาร์ไปหลายเส้น แต่ทำออกมาแล้วเสียงดีเลยครับ ของผม fishman presys

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 17:42:07 »
ในงบสามพันบาทซื้อ Fishman แบบ piezo สายถักพร้อมติดตั้งใด้เกือบทุกรุ่น แต่เป็นของปลอมทั้งสิ้นนะครับ

Fishman สายถักของแท้มีรุ่นเดียวคือรุ่น Presys+ แต่ราคาสูงกว่าสามพันเยอะและตอนนี้ตัวแทนไม่ใด้เอามาขายแล้ว

Fishman USA คงเอารุ่นนี้มาขายปลีกสำหรับคนที่ซื้อของปลอมไปติดตั้งแล้วเกิดชำรุดขึ้นมาภายหลังเป็นหลัก ขนาดตัวเปียโซ่สายถัก sonicore ของแท้เขายังขายราคาเกือบเท่ากับเปียโซ่แท่งแข็ง Matrix เลยครับ

สรุปว่า Fishman ปล่อยให้พี่จีนทำของปลอมขายกันเกลื่อนเพราะถ้าคนซื้อใช้ไปแล้วชำรุดก็ต้องมาซื้อของแท้มาเปลี่ยนในราคาที่เขาใด้กำไรหลายเท่าตัวครับ

Fishman ปลอมนี่พี่จีนเขาก็ใช้ IC ของแท้ที่ผลิตในจีนนะครับเพราะราคาตัวละไม่กี่บาท ส่วนงานจะใกล้เคียงของแท้แค่ไหนก็แล้วแต่เกรดของวัสดุที่ใช้และรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ

ของปลอมนี่เขามีหลายเกรด ดูใด้จากราคาของรุ่น Presys Blend ที่ขายกันในเว็บตั้งแต่ห้าร้อยถึงสามพันห้าเป็นตัวอย่าง

ของเกรดดี (A) กับเกรดห่วย (B) ดูไม่ยากหรอกครับถ้าใด้พิจารณาตัวจริง

สามข้อแรกนี่ใช้ใด้กับทุกรุ่น

1. End-pin jack ของเกรด B จะกลึงหยาบๆ พวกน้อตและแหวนตัวบางเฉียบ ส่วนเกรด A ตัวปลอกจะแวววาวและเกลียวลื่นไหลกว่า

2. เกรด B สายเปียโซ่สีจะหมองคล้ำ งานปลอกยางสีฟ้าจะไม่เรียบร้อย ถ้าเป็นเกรด A สีจะสดใสกว่าเยอะ

3. เกรด A ใช้สายไฟขนาดใหญ่กว่า

ถ้าเป็นรุ่น Presys Blend นี่เกรด A งานเรียบร้อยกว่าเยอะ อย่างตัวเบ้าเสียบสายก็จะมีคลิปล้อค เนื้อพลาสติกก็เนียนกว่า ส่วนประกอบอย่าง mic module ก็ไม่บิดเบี้ยว

กว่าจะพบความจริงเรื่องนี้ผมก็หมดสตางค์ไปเยอะแล้วครับ เดี๋ยวค่อยมาเล่าต่อว่าจะหลีกเลี่ยงของห่วยๆใด้อย่างไร ตอนนี้ลองฟังกีตาร์อัลโต้สายเอ็นที่ผมให้ช่างต้าติด Fishman Presys (ปลอม) ใว้เมื่อหกปีที่แล้ว ตอนนี้ระบบปิคอัพก็ยังสมบูรณ์ 100% อยู (คลิปเพิ่งอัด)

<a href="http://youtu.be/uC0OWx3bH40" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uC0OWx3bH40</a>

Nevermind

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 22:33:31 »
ผมเคยลองของแล้วครับ สั่งFishman ของปลอม ตามรูปตัวอย่างที่น้า กฤษณ์ ลงรูปไว้ ราคา 578 จากเวปขายของเวปนึง(ของใหม่นะครับ) มาลองติดเอง ผลออกมาว่า อย่าเรียก ก็อปเกรด B เลยครับ (ห่วยกว่านั้นเยอะ) Tuner ใช้ไม่ได้ EQ (bass-middle-treble)ใช้ไม่ได้ หมุนไปเหอะ ไม่มีผล
ปรับได้อย่างเดียวแค่ Volume ครับ รู้ว่าปลอมนะครับ แต่อยากสั่งมาลอง ว่ามันจะสมราคามั๊ย สรุปแล้ว "ได้แค่หน้าตา Fishman ครับ"

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 23:35:21 »
ความจริงแล้วของเกรด A ของรุ่น Presys Blend และ Sonitone ผมก็ซื้อใด้ในราคาไม่แพงครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 00:29:00 »
ผมว่าของแท้ดูง่ายมากครับ ถอดน็อตฝาครอบด้านล่างออกมาดูได้เลย ของแท้ที่ตรงCircuit boardสีเขียวๆจะมีพิมพ์ตรายี่ห้อFishmanและรุ่นเอาไว้ชัดเจน บางรุ่นบอกวัน/เดือน/ปีที่ผลิตด้วย ลองดูตัวอย่างครับ

ถ้าอยากได้ของแท้เวลาที่ไปซื้อ ขอคนขายแกะน็อตออกมาดูปริ๊นบอร์ดเลยครับ น็อต4ตัวเองแกะไม่ยากหรอก แต่ว่าของก็อปก็ไม่ใช่ว่าแย่ครับ อย่างที่ลุงกฤษณ์ว่าไว้ คือมันใช้ICตัวเดียวกับของแท้เลย ก็อปเกรดนี้จะใช้ติดกีตาร์จีนจากโรงงานทั่วไปครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:13:50 »
ถ้าอยากใด้ของแท้ก็ไปซื้อรุ่นที่มีกล่องจากโรงงานครับ หาซื้อใด้จากตัวแทนจำหน่ายในบ้านเราเช่น Music Collection หรือ Acoustic Shop แต่ถ้าเป็นรุ่นสายถักเขาขายตรงกับผู้ผลิตกีตาร์อย่างเดียวและไม่มีการขายปลีก (ยกเว้นรุ่น Presys+) ดังนั้นที่เอามาขายกันก็ต้องถือว่าเป็นของปลอมทั้งนั้น

เมื่อเจ็ดปีที่แล้วผมซื้อ Prefix Plus T ที่บอกว่าเป็น OEM package (ไม่มีกล่อง) จาก eBay ในราคา 50% ของราคา retail package หน้าตาและรายละเอียดเหมือนของแท้ 100% ครับ

ตอนซื้อมาก็ลองแล้วว่ามันทำงานถึงใด้เจาะกีตาร์ อีกหกเดือนต่อมาลองเอากีตาร์มาเสียบแอมป์ปรากฎว่าปิคอัพเสียก็เลยต้องไปซื้อของแท้ราคา 12,000 บาทมาใส่ปิดรูโบ๋แทน เมื่อกี๊ใด้อ่านคำตอบของคุณ Guitar Import ก็เลยลองถอดสกรูสี่ตัวออกมาดูตามคำแนะนำ

ของปลอมมันก็มียีห้อและวันที่ผลิตเขียนบน circuit board เหมือนกันครับ ผมคิดว่าผู้ผลิตของปลอมก็คงซื้อ circuit board มาจากแหล่งที่ผลิตของแท้ในราคาไม่กี่บาทแล้วเอาประกอบเอง ข้อแตกต่างก็คือชิ้นส่วนอื่นๆนั้นไม่ใด้ซื้อจากแหล่งที่ทำให้ Fishman และบางชิ้นอาจไม่ใด้มาตรฐานก็เลยเสียงไม่ดี เล่นใด้ไม่ครบทุก function หรือเสียง่าย

อย่างตัวนี้ที่เสียก็เพราะตัว connecter ที่บัดกรีอยู่บน circuit board มันบอบบางมาก ตอนแรกมีเสียงจี่เพราะ contact ไม่เต็ม พอลองขันใหม่คราวนี้สายข้างในขาดเลย

สมัยนี้พี่จีนแกทำแข่งกันจนผมเคยเจอบางโรงงานที่ใช้ชิ้นส่วนบางชิ้นแข็งแรงกว่าของแท้ก็มีครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 16:32:33 »
ติดตามครับ  :)

Nevermind

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 07:09:15 »
ความจริงแล้วของเกรด A ของรุ่น Presys Blend และ Sonitone ผมก็ซื้อใด้ในราคาไม่แพงครับ

ขอความกรุณา น้ากฤษณ์ Inbox ชี้เป้าแหล่งจำหน่าย และราคา ให้หน่อยครับ สนใจรุ่น Presys Blend ครับ
[email protected]
ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 09:10:24 »

ขอความกรุณา น้ากฤษณ์ Inbox ชี้เป้าแหล่งจำหน่าย และราคา ให้หน่อยครับ สนใจรุ่น Presys Blend ครับ
ขอบคุณครับ

โอเคครับ

Depapepe

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 19:29:15 »
ความจริงแล้วของเกรด A ของรุ่น Presys Blend และ Sonitone ผมก็ซื้อใด้ในราคาไม่แพงครับข

รบกวนชี้เป้าให้ผมด้วยคนครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:16:07 »

รบกวนชี้เป้าให้ผมด้วยคนครับ
[/quote]

ส่งข้อมูลให้แล้วครับ