Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Martin หรือ Gibson ในการตีคอร์ดร้องเพลงครับ  (อ่าน 2197 ครั้ง)

BBadtz

• member
ไม่ชี้เฉพาะ เจาะจงรุ่นนะครับ
มองภาพรวมระหว่าง Martin กับ Gibson พอ

<a href="http://youtu.be/dlZvgqeRp8U" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/dlZvgqeRp8U</a>

BBadtz

• member
Re: ชอบ Martin หรือ Gibson ในการตีคอร์ดร้องเพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:19:38 »
พอดีเจอคลิปแบบ คนเล่นคนเดียวกัน เพลงเดียวกัน
ก็เลยลงคลิปให้ลองฟังกันดูครับ

<a href="http://youtu.be/y88KiMHKCDE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/y88KiMHKCDE</a>

mayko

• member
Re: ชอบ Martin หรือ Gibson ในการตีคอร์ดร้องเพลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 22:35:31 »
 ส่วนตัวชอบสำเนียงและน้ำเสียงของ GIBSON ครับ การถ่ายทอดเสียงที่ให้ความรู็สึกกระฉับกระเฉง มีเสน่ห์แฝงเอาไว้

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 00:12:04 »
ใช่ทั้งคู่ครับ กีต้าร์สมัยก่อนมันเกิดมาเพื่อตีคอร์ดร้องเพลงทั้งนั้นแหละครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 03:56:09 »
ผมชอบเสียงนุ่มๆของD35ปี1979ตัวในคลิปครับ มันไม่กลบเสียงคนร้องและยังมีเสียงเบสอุ่นๆช่วยเสริมอีกด้วย แต่หากจะว่าไปแล้วคู่นี้จับมาbattleกันไม่ได้หรอกครับเพราะไม้คนละชนิดกัน ถ้าจะหาMartinมาวัดกับJ45หรือJ50 ผมว่ามันต้องD18รุ่นตั้งแต่ปี2014ขึ้นมาครับ
ในขณะเดียวกันหากจะวัดกับD35 ผมว่าต้องเจอกับAJหรือไม่ก็J45 Custom rosewood จะถูกคู่กว่า เพราะจะเป็นการเอากีตาร์ทรงเดียวกันและcombinationของไม้ชนิดเดียวกันมาวัดกันครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:33:10 »
ชอบทั้งคู่ครับ
Line id: 081-8718003

k.pol

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:29:29 »
โดยส่วนตัวชอบทั้งMartin&Gibsonเลยครับ แต่อยากรู้จริงๆ(จากในคลิปทั้ง2คลิป)เขาใช้ชุดมิกซ์เชอร์กับแอมป์ของรั้ย เสียงดีมากๆเลยเท่าที่เคยฟังคลิปเสียงมา

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:50:24 »
ดูจากคลิป gibson เสียงดูจะสากๆนะ ตีคอร์ดร้องเพลงเน้นทรง D เป็นหลักครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ(อันนี้คือภาพรวม)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 11:06:34 »
โดยส่วนตัวชอบทั้งMartin&Gibsonเลยครับ แต่อยากรู้จริงๆ(จากในคลิปทั้ง2คลิป)เขาใช้ชุดมิกซ์เชอร์กับแอมป์ของรั้ย เสียงดีมากๆเลยเท่าที่เคยฟังคลิปเสียงมา

ตา Takeshi Furusawa แกเป็นคนญี่ปุ่นที่เล่นและร้องเพลงฝรั่งใด้ไม่แพ้เจ้าของภาษาเลย อุปกรณ์ที่ใช้นั้นเป็นไมค์ condenser large diaphram จับเสียงร้อง + Large Diaphram + small diaphram สองตัวจับเสียงกีตาร์ เสียงร้องผ่าน Manley Voxbox pre/processor เสียงกีตาร์ผ่าน Manley Slam stereo processor ผ่าน digital reverb/delay (น่าจะเป็น Lexicon) แล้วใช้ digital mixer เป็น A/D converter อัดลงคอมพ์และนำมารวมกับสํญญาณภาพทีหลังครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดราคาเกินล้านแน่นอนเพราะแค่ Manley สองตัวก็สี่แสนกว่าบาทแล้ว

k.pol

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 12:14:48 »
ถึงว่า?ตายุ่นคนนี้แกเอากีตาร์อะไรมาเล่นในห้องนี้เสียงโครต'เทพทุกตัวเลย ขอบคุณน้ากฤษณ์ผ่านกระทู้ของน้าBBadtzสำหรับข้อมูลดีดีครับ

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 12:41:21 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
อีตา Takeshi เนี่ย เล่นกีต้าร์ตัวไหนก็เสียงดีครับ
ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 15:44:22 »
ขอบคุณข้อมูลจากน้ากฤษณ์ครับ  ผมติดตามตาTakeshiมาตลอด  จริงๆนี่ติดตามฟังกีต้าร์แกมากกว่า แต่ละตัวนี่สุดๆ  พอเดาออกว่าตัวไหนดีประมาณแกเลือกมาก็น่าจะดีในระดับไว้ใจได้แล้วล่ะ  ทีนี้ก็มาฟังเสียงเฉพาะรุ่น เฉพาะยี่ห้อกันอีกที  ผมดักฟังแต่กิ๊บสัน มาร์ติน กิลด์ อีปิโฟน เลาเด้นท์ ยามาฮ่าที่มีไม่กี่รุ่นอีก  ถือเป็นรีวิวถูกใจได้เลยครับ....เท่าที่ฟังดูหลายๆรุ่นผมกลับชอบเสียงดิบๆเหน่อๆของกิ๊บสันนะครับ  ผมว่ามันมีเสน่ห์มากๆ  แต่ถ้าให้ซื้อผมคงซื้อมาร์ตินที่มีในใจ3-4รุ่นที่เสียงชัดเจนอบอุ่นครับ  เหตุผลคือเพราะผมเลือกกิ๊บสันไม่เป็นครับ