Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า "เรือธง" (Flagship) แปลว่าอะไรครับ  (อ่าน 6101 ครั้ง)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
คำว่า "เรือธง" (Flagship) แปลว่าอะไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:52:14 »

สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน ผมห่างหายจากบอร์ดนี้ไปนานหวังว่าทุกท่านคงสบายดีนะครับ
วันนี้มีคำถามอยากขอความรู้จากน้าๆทุกท่านหน่อยนะครับ

คำว่า "เรือธง" (Flagship) แปลว่ารุ่นที่นิยมหรือเปล่าครับ ?
อย่างค่ายดังๆ Martin,Taylor,Gibson,Guild,Takamine เรือธงของเค้าคือรุ่นไหน ?
แล้วเรือธงของค่ายนั้นสามารถมีได้หลายรุ่นหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: คำว่า "เรือธง" (flag ship) แปลว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 14:10:26 »
"Flagship" (เขียนติดกัน) หรือเรือธงคือเรือบังคับบัญชาของกองเรือที่ส่งสัญญานธงให้เรือลำอื่นปฏิบัติตามคำสั่ง ถ้าใช้กับกีตาร์ก็หมายความถึงรุ่นแพงที่สุดที่อยู่ในไลน์การผลิตปกติ (ไม่รวมกีตาร์ custom หรือรุ่นพิเศษ)  เช่น Martin D-45, Gibson SJ-200,Taylor Series 9, K. Yairi DY-45, Guild F-50R (F-55) สำหรับกีตาร์โปร่งเป็นต้น

guitar_import

• member
Re: คำว่า "เรือธง" (flag ship) แปลว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 15:05:17 »
ผมเข้าใจว่าเป็นรุ่นที่สร้างชื่อให้กับกีตาร์ยี่ห้อนั้นๆเสียอีก เช่นMartin D28,Taylor 810,Guild F-50,Gibson J45

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 15:06:31 »
"Flagship" (เขียนติดกัน) หรือเรือธงคือเรือบังคับบัญชาของกองเรือที่ส่งสัญญานธงให้เรือลำอื่นปฏิบัติตามคำสั่ง ถ้าใช้กับกีตาร์ก็หมายความถึงรุ่นแพงที่สุดที่อยู่ในไลน์การผลิตปกคิ (ไม่รวมกีตาร์ custom หรือรุ่นพิเศษ)  เช่น Martin D-45, Gibson SJ-200,Taylor Series 9, K. Yairi DY-45, Guild F-50R (F-55) สำหรับกีตาร์โปร่งเป็นต้น

ขอบคุณครับน้ากฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 15:10:19 »
ผมเข้าใจว่าเป็นรุ่นที่สร้างชื่อให้กับกีตาร์ยี่ห้อนั้นๆเสียอีก เช่นMartin D28,Taylor 810,Guild F-50,Gibson J45

เบื้องต้นผมก็เข้าใจเช่นเดียวกันกับน้า guitar_import ครับ ประเด็นคือผมมีงบน้อยครับ อยากเก็บไว้แค่รุ่นดีๆที่ได้ความนิยมของแต่ละค่ายเท่านั้นครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 16:54:59 »
จาก Merriam Webster Dictionary:

"Flagship~ the best, largest, or most important one of a group of things(such as products, stores, etc)"

จาก Wikipedia

"Over the years, the term "flagship" has become a metaphor used in industries to refer to their highest profile or most expensive products and locations."

ในภาษาอังกฤษนิยามของรุ่น "เรือธง" หมายความถึงรุ่นที่ดีที่สุด สำคัญที่สุด ใหญ่ที่สุด แพงที่สุดหรือเด่นที่สุดครับ ผมไม่คิดว่า Martin D-28, Taylor 810 หรือ Gibson J-45 คือรุ่นที่ดีที่สุด ใหญ่ที่สุด แพงที่สุดหรือเด่นที่สุดของสามยี่ห้อนี้แต่ถ้าจะตีความหมายว่ามันเป็นรุ่นที่สำคัญที่สุดเพราะเป็นรุ่น "bread and butter" ก็ไม่ผิดนะครับ สำหรับผมแล้วสามรุ่นนี่คือ most popular models หรือ iconic models ที่คนรู้จักกันมากที่สุดครับ

หมายเหตุ: Best = ดีที่สุด Largest = ใหญ่ที่สุด Most important = สำคัญที่สุด Highest profile = เด่นที่สุด Most expensive = แพงที่สุด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 17:16:04 »
 งบน้อย  อยากเก็บไว้รุ่นดีๆที่ได้ความนิยมของแต่ละค่าย

เฉพาะของผมน่ะ  รุ่นที่ควรมี

martin   ต้อง  D28  ครับ
Gibson  ต้อง  song writer std ครับ
taylor ผมเลือก 814ce  ครับ
guild ก็ต้อง  F50R ครับ

แต่นี้ ก็  สองแสน up  แล้วน่ะ
Line id: 081-8718003

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 17:28:41 »
ถ้ามีเงินเหลือก็เลือกเก็บได้จ่ะ แต่ผมคิดว่ามีทีล่ะตัวดีที่สุดครับ ใช้มันอย่างคุ้มค่าและทั่วถึง
ผมเชื่อว่าหลายๆคน ซื้อกีต้าร์มาแล้วปล่อยให้นอนในเคส แล้วหยิบแต่ตัวถูกๆมาเล่นประจำๆ(คนนั้นก็คือผมเองครับ)

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 18:03:02 »
ถ้ามีเงินเหลือก็เลือกเก็บได้จ่ะ แต่ผมคิดว่ามีทีล่ะตัวดีที่สุดครับ ใช้มันอย่างคุ้มค่าและทั่วถึง
ผมเชื่อว่าหลายๆคน ซื้อกีต้าร์มาแล้วปล่อยให้นอนในเคส แล้วหยิบแต่ตัวถูกๆมาเล่นประจำๆ(คนนั้นก็คือผมเองครับ)
แถวๆนี้ด้วยครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:01:14 »
งบน้อย  อยากเก็บไว้รุ่นดีๆที่ได้ความนิยมของแต่ละค่าย

เฉพาะของผมน่ะ  รุ่นที่ควรมี

martin   ต้อง  D28  ครับ
Gibson  ต้อง  song writer std ครับ
taylor ผมเลือก 814ce  ครับ
guild ก็ต้อง  F50R ครับ

แต่นี้ ก็  สองแสน up  แล้วน่ะ

Martin กับ Guild มีตัวเก็บหล่ะครับ

ปีหน้าหวังไว้ว่า Gibson ซักตัวรุ่นในฝันคือ J200 คิดว่าคงต้องหามาให้ได้ แต่คงหามือสองครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:01:38 »
แถวๆนี้ด้วยครับ

ผมด้วยครับ ^^

h5555

• member
Re: คำว่า "เรือธง" (Flagship) แปลว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:24:58 »
ยังทำใจไม่ได้กับการต้องโอบ J200 หรือ F50R นานๆ  ขยาดกับปวดแขน  ถามว่าเล่นเดี๋ยวเดียว ไม่นานไม่ได้หรือ? ไม่ได้ครับ กีต้าร์เสียงดีๆก็วางไม่ลงครับ เลิกเล่นแล้วยังนอนกอดอีก  กอดไม่ได้ยี่ห้อเดียวคือเต่าOvation เพราะกระดองมันลื่นจริงๆครับ ...นึกถึงคำว่าเรือธงแล้ว แต่ละรุ่นลอยขึ้นมาอย่างที่น้ากฤษณ์กล่าวมาเลยจริงๆ

TOM1869

• member
Re: คำว่า "เรือธง" (Flagship) แปลว่าอะไรครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:59:57 »
Takamine พวกทรง NEX LTD แต่ล่ะปี  น่าสนใจครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:25:01 »
สัญญาณธงนาวี

สัญญาณธงถูกนำมาใช้ในกองทัพเรืออังกฤษตั้งแต่ คศ. 1857 เพื่อการสื่อสารระหว่างกองเรือและต่อมาก็แพร่หลายไปทั่วโลก

มีกีตาร์อยู่ยี่ห้อเดียวที่มีรุ่น "เรือธง" ชัดเจนคือ Yamaha เพราะในรุ่น Compass Series CPX15A เขาใช้ inlay เป็นรูปธงสัญญาณสำหรับบอกทิศทางเคลื่อนที่ของเรือตามตำแหน่งเข็มทิศ

<a href="http://youtu.be/7f_6mZsJFjw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/7f_6mZsJFjw</a>

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 17:13:23 »
ยังทำใจไม่ได้กับการต้องโอบ J200 หรือ F50R นานๆ  ขยาดกับปวดแขน  ถามว่าเล่นเดี๋ยวเดียว ไม่นานไม่ได้หรือ? ไม่ได้ครับ กีต้าร์เสียงดีๆก็วางไม่ลงครับ เลิกเล่นแล้วยังนอนกอดอีก  กอดไม่ได้ยี่ห้อเดียวคือเต่าOvation เพราะกระดองมันลื่นจริงๆครับ ...นึกถึงคำว่าเรือธงแล้ว แต่ละรุ่นลอยขึ้นมาอย่างที่น้ากฤษณ์กล่าวมาเลยจริงๆ

ผมชอบ J200 เพราะรูปลักษณ์จริงๆครับ สำหรับผมมันสวยมากๆ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 17:14:29 »
สัญญาณธงนาวี

สัญญาณธงถูกนำมาใช้ในกองทัพเรืออังกฤษตั้งแต่ คศ. 1857 เพื่อการสื่อสารระหว่างกองเรือและต่อมาก็แพร่หลายไปทั่วโลก

มีกีตาร์อยู่ยี่ห้อเดียวที่มีรุ่น "เรือธง" ชัดเจนคือ Yamaha เพราะในรุ่น Compass Series CPX15A เขาใช้ inlay เป็นรูปธงสัญญาณสำหรับบอกทิศทางเคลื่อนที่ของเรือตามตำแหน่งเข็มทิศ

<a href="http://youtu.be/7f_6mZsJFjw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/7f_6mZsJFjw</a>

ขอบคุณในความรู้มากๆครับน้ากฤษณ์