Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ  (อ่าน 17938 ครั้ง)

not

• member
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 14:37:21 »
สมัยนี้เรารู้เห็นอะไรมากขึ้น เห็นวิธี ขั้นตอนการทำกีตาร์ยี่ห้อดังๆหลายยี่ห้อตาม youtube ตามสื่อต่างๆ แม้แต่บ้านไม้ก็มีเยี่ยมชมโรงงาน martin crafter มีกีตาร์ให้ลองมากขึ้นกว่าเมื่อก่อน กีตาร์จากจีนทำได้ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะถ้าเทียบกับราคา งบ 6-7 หมื่นตัวเลือกเพียบเลย martin gibson taylor ทั้งมือหนึ่ง มือสอง หลายๆคนจะคิดว่าถ้าใช้ไม้ดีเสียงก็จะต้องดีแน่นอน จึงเน้นไปที่ไม้เป็นหลัก จนลืมวิธีการทำ สมัยนี้หาไม้สวยๆแปลกๆไม่ยากหรอก แต่ทำออกมาแล้วสุดท้ายเป็นเฟอร์นิเจอร์ไม้สวยหรือเครื่องดนตรีเสียงดีนี่อีกเรื่องนึงครับ

-ใช้ไม้ดีเสียงต้องดี ถ้าเสียงไม่ดีมันก็ต้องดีเพราะใช้ไม้ดี
-กีตาร์แฮนด์เมดเสียงต้องดีกว่ากีตาร์โรงงานแน่นอน

2ข้อนี้เป็นหลักการที่ตลกมากๆครับ

ผมก็เคยสั่งช่างไทย สั่งเพราะอยากอุดหนุนไม่ใช่สั่งเพราะอยากได้กีตาร์เสียงดี ถ้าอยากได้กีตาร์เสียงดีผมหาซื้อง่ายกว่า ไม่ต้องรอ ไม่ต้องลุ้น จ่ายเงินแล้วได้เล่นเลย ได้ลองเสียงก่อน ถ้าชอบก็ซื้อ เครื่องดนตรีต้องใช้หูฟังเยอะๆครับ

TOM1869

• member
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 14:48:26 »
ผมสั่งพิณฝีมือ ช่างไทย ใช้ไม้ เมเปิ้ล รอนาน 3 เดือน เสียงออกมาเป็นยังไงก็ไม่รู้  แต่ก็สั่งเพราะ เพราะอยากสนับสนุน งานฝีมือช่างไทย เช่นกัน ครับ

Line id: 081-8718003

h5555

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 15:11:45 »
ข้อดีของความไม่สมมาตรที่เห็นชัดเจนก็คือเป็นซิกเนเจอร์ชิ้นเอก ไม่มีใครเหมือนได้ง่ายๆ  เรียกว่าเป็นเอวองค์ทรงเบี้ยวเฉพาะตัว ใครขโมยไปแอบอ้างนี่ไม่ได้เลยจริงๆ   ดูจากรูปที่น้ากฤษณ์ได้โพสท์ให้ดูแล้วก็ผิดเพี้ยนเยอะเลย  ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วเขาให้ความสำคัญเรื่องสมมาตร ถือกันมากน้อยเพียงใดครับ? 

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 16:40:18 »
ทำกีตาร์เบี้ยว ตลกแล้วครับ เขาขึ้นรูปจากแบบหมดแล้ว.. การเอารูปถ่ายมาเข้าสเกลแล้วจับว่าเบี้ยวผมว่าไม่เป็นธรรมเท่าไหร่ครับ เพราะถ้าวัตถุที่ถ่ายกับกล้องไม่ได้ฉากกันจริง ๆ รูปก็ไม่ได้สมมาตรครับ ลองใช้กล้องถ่ายกระดาษ A4 ดูครับจะมีสักกี่คนถ่ายออกมาได้ฉาก

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 18:01:14 »
ทำกีตาร์เบี้ยว ตลกแล้วครับ เขาขึ้นรูปจากแบบหมดแล้ว.. การเอารูปถ่ายมาเข้าสเกลแล้วจับว่าเบี้ยวผมว่าไม่เป็นธรรมเท่าไหร่ครับ เพราะถ้าวัตถุที่ถ่ายกับกล้องไม่ได้ฉากกันจริง ๆ รูปก็ไม่ได้สมมาตรครับ ลองใช้กล้องถ่ายกระดาษ A4 ดูครับจะมีสักกี่คนถ่ายออกมาได้ฉาก

เรียนคุณ hs3ade

ผมโพสต์คำถามนี้เพราะอยากรู้นะครับ ถ้าเป็นการเสียมารยาทหรือล่วงเกินก็ต้องขอโทษด้วยครับ

คุณทราบใด้ยังไงครับว่าช่างทุกคนเขาขึ้นรูปโดยใช้แบบกันหมดแล้ว การเอารูปด้านหน้าตรงมาเข้าสเกลมันไม่เป็นธรรมตรงไหนครับ ถ้าถ่ายเอียงหน้าหรือเอียงหลังแต่ไม่เอียงข้างมันก็ควรจะมี perspective distortion เท่ากันทั้งสองด้าน

ถ้าใช้รูปถ่ายจับสเกลไม่ใด้แล้วทำไมรูปถ่ายกีตาร์โรงงานด้านล่างมันถึงสมมาตรครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:39:32 »
เรียนน้ากฤษณ์ครับ การออกความเห็นของผมก็เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวครับก็มิได้มีเจตนาล่วงเกินผู้ใด หากกระทบหรือทำให้ใครเสียหายก็ขออภัยมา ณ ที่นี้เช่นกัน การเห็นต่างก็ไม่ใช่ความผิดและมิได้เป็นศัตรูใด ๆ ครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 22:18:48 »
จาก ปสก ตรงของผม   ผมเคยสั่งมาหลายตัวกับหลายช่าง   เจอตัวที่เบี้ยวก็เยอะครับ
ตามที่คุณอากฤษณ์บอกเป๊ะๆ  ถ้าไม่สังเกตุก็ไม่เอะใจหรอกครับ  จนกว่าทางคุณจะจับมันมาตั้งถ่ายรูปหน้าตรงแล้วเปิดบนจอคอม แล้วจะเห็นแบบที่ผมเห็น

ส่วนจะเบี้ยวมาก เบี้ยวน้อย  ขึ้นอยู่กับการออกแบบตัวโมล์ดว่าเป็นแบบไหน
บางที ผมเจอแบบใช้น็อตขันยึดให้มันบีบประกบกัน  แต่เกลียวมันดันคลายตัว  ทำให้โมล์ดมันอ้า  ทรงก็เลยออกมาเบี้ยว   ช่างบางคน  เน้นทำโมล์ดแบบง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก เน้นประหยัดงบ  โครงสร้างโมล์ดมันก็เลยแปรผันตามงบ

ไม่ใช่แค่นั้น  ติดบริดท์เยื้อง ผมก็เคยเจอมาแล้ว วัดจากขอบกีตาร์มายังขอบบริดท์  ซ้าย-ขวา ไม่เท่ากัน เรื่องเยอะครับ   แต่ช่างดีๆ ก็มีครับ  แต่ต้องสกรีนกันเอาเองครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:13:09 »
ช่างไทยเดี๋ยวนี้เยอะมากเยอะจนผมที่ทำเมื่อเกือบๆสิบปีที่แล้วงงเลยสมัยนั้นมีไม่กี่คน......ผมทำมาหลายตัวทำมาหลายช่างทุกวันนี้ก็เหลือแต่กีตาร์สั่งทำที่ใช้อยู่กีตาร์ยี่ห้อขายหมดแล้ว ....อย่างหนึ่งที่จะบอกนอกจากเรื่องความเข้าใจในเรื่องของทรงเรื่องของไม้ของผู้สั่่งทำพวกนี้ที่เคยมีหลายๆท่านบอกไปแล้ว ....ถ้าจะ custom ในเรื่องของช่างถ้าจะให้ดีควรได้พูดคุยและไปดู shop เขาก่อนจะดีมากเครื่องมือต้องพร้อมมาตรฐานต้องได้ ..ช่างต้องใจเย็นละเอียด...ถ้ามีกีตาร์ demo ให้ลองจะดีมาก ..... ผมเคยเจอทั้งช่างที่ทำกีตาร์เสียงดี feeling ดีมากแต่งานละเอียดน้อยหน่อยเพราะช่างใจร้อนเครื่องมือก็ดัดแปลงเอา ....เคยเจอช่างงานเนี๊ยบมากใจเย็นแต่กีตาร์เสียงงั้นๆ feeling ของกีตาร์ก็งั้นๆ  ....และก็ช่างที่มีข้อดีทั้งสองอย่างรวมกัน

อีกอย่างหนึ่งถ้าจะสั่งคือถ้าท่านมีเงินเหลือแล้วไม่ต้องคิดมากก็ไม่เป็นไร...แต่ถ้าต้องคิดลองคิดดูว่าถ้าหัวกีตาร์ไม่ใช่ยี่ห้อดังไม่มีใครรู้จักขายต่อก็ลำบากราคาหายเพียบรับได้ไหมของผมรวมๆแล้วเงินที่จ่ายไปซื้อ martin taylor gibson ตัวบนๆได้สบายเลยที่เหลือสองตัวตอนนี้รวมแล้วก็ 120,000 ไม่นับตัวอื่นที่ขายไป...แต่ผมชอบกีตาร์สั่งทำมากกว่าเลยไม่ได้คิดอะไร

mdit

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 06:56:12 »
จขกท. มาเจอหลายๆความเห็นคงกลัวงานช่างคนไทยไปแน่นอน 5555
อย่างว่าละครับมันมีข้อดีและข้อเสียของกีตาร์โรงงานและกีตาร์ทำมือแน่นอน กีตาร์โรงงานได้ลองก่อน ขายต่อได้ราคา มีแบรนด์เนม มีตำนาน ฯลฯ ข้อพวกนี้จริงครับ
 แต่สังเกตกันมั้ยครับกีตาร์โรงงานทั้งหลายแหล่พยายามบอกว่ากีตาร์โรงงานตัวเองเป็น hand craft  รึแม้กระทั่งว่าเป็น hand made ก็ดี ทั้งที่ใช้เครื่องจักรเกือบทุกกระบวนการ ตลกมั้ยละครับ
เพราะในความเป็นจริงกีตาร์ที่ทำจากโรงงานมีข้อเสียคือบางตัวเสียง บางตัวเสียงไม่ดี เพราะเป็นการทำออกมาแบบทีเดียว และทำมาเยอะๆ
ความหนาบางของไม้ก็ใส่ค่ากลางมาเลย ไม่ได้เช็คไม้ทีละแผ่นๆ และอีกมากมายครับที่มีผลต่อเสียง
 ยกตัวอย่างเช่น ท่านอยากได้กีตาร์ ยี่ห้อ T ซี่รี่ย์ 8 ท่านจะไปลองกีตาร์ รุ่นนี้ซี่รี่ย์ได้กีตัวกันครับ ? มีให้ลองถึง 5 ตัวมั้ยในรุ่นเดียวกัน ? หรือมั่นใจเลยยี่ห้อนี้รุ่นนี้เสียงดีทุกตัว ? หรือต้องไปลองเทียบกับรุ่นอื่น ไม้ชนิดอื่น หรือยี่ห้ออื่นไปเลย?
 ผมพูดได้เลยว่ากีตาร์โรงงานทำมา 10 เสียงไม่ดีทั้ง 10 ตัวครับ แต่กีตาร์งาน handmade จากช่างที่ดีๆทำ 10 ตัวก็ดี 10 ครับ
ทั้งนี้ถ้ามาอ่านกระทู้นี้อย่าไปกลัวงานช่าง(ไทย)เลยครับ ถ้ามีความคิดอยากได้กีตาร์งานช่างไทยสักตั้วช่างทุกท่านอยากให้งานกีตาร์ออกมาดีกันทั้งนั้น ถ้าไม่มั่นใจหรือกลัวมากว่างานจะแย่
ก็เลือกช่างท่านมีประสบการณ์สูงหน่อย และชื่อเสียงที่ดีๆครับ รับรองงานที่ออกมาดีแน่นอนไม่ผิดหวังครับ

ปล. ทุกอย่างมีดีมีเสียครับ ไม่ใช่ดีอย่างเดียวเสียอย่างเดียว กีตาร์โรงงานก็มีดีและมีเสีย กีตาร์ทำมือก็เช่นกันดีและเสีย
จะเป็นการดีถ้าจะเลือกก็เลือกในสิ่งที่เราชอบ พอใจจริงๆครับ เรื่องแบบนี้ตัดสินใจเอาเอง...เรียกได้ว่าทางใครทางมัน 555

gttle

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 12:41:33 »
จขกท. มาเจอหลายๆความเห็นคงกลัวงานช่างคนไทยไปแน่นอน 5555
อย่างว่าละครับมันมีข้อดีและข้อเสียของกีตาร์โรงงานและกีตาร์ทำมือแน่นอน กีตาร์โรงงานได้ลองก่อน ขายต่อได้ราคา มีแบรนด์เนม มีตำนาน ฯลฯ ข้อพวกนี้จริงครับ
 แต่สังเกตกันมั้ยครับกีตาร์โรงงานทั้งหลายแหล่พยายามบอกว่ากีตาร์โรงงานตัวเองเป็น hand craft  รึแม้กระทั่งว่าเป็น hand made ก็ดี ทั้งที่ใช้เครื่องจักรเกือบทุกกระบวนการ ตลกมั้ยละครับ
เพราะในความเป็นจริงกีตาร์ที่ทำจากโรงงานมีข้อเสียคือบางตัวเสียง บางตัวเสียงไม่ดี เพราะเป็นการทำออกมาแบบทีเดียว และทำมาเยอะๆ
ความหนาบางของไม้ก็ใส่ค่ากลางมาเลย ไม่ได้เช็คไม้ทีละแผ่นๆ และอีกมากมายครับที่มีผลต่อเสียง
 ยกตัวอย่างเช่น ท่านอยากได้กีตาร์ ยี่ห้อ T ซี่รี่ย์ 8 ท่านจะไปลองกีตาร์ รุ่นนี้ซี่รี่ย์ได้กีตัวกันครับ ? มีให้ลองถึง 5 ตัวมั้ยในรุ่นเดียวกัน ? หรือมั่นใจเลยยี่ห้อนี้รุ่นนี้เสียงดีทุกตัว ? หรือต้องไปลองเทียบกับรุ่นอื่น ไม้ชนิดอื่น หรือยี่ห้ออื่นไปเลย?
 ผมพูดได้เลยว่ากีตาร์โรงงานทำมา 10 เสียงไม่ดีทั้ง 10 ตัวครับ แต่กีตาร์งาน handmade จากช่างที่ดีๆทำ 10 ตัวก็ดี 10 ครับ
ทั้งนี้ถ้ามาอ่านกระทู้นี้อย่าไปกลัวงานช่าง(ไทย)เลยครับ ถ้ามีความคิดอยากได้กีตาร์งานช่างไทยสักตั้วช่างทุกท่านอยากให้งานกีตาร์ออกมาดีกันทั้งนั้น ถ้าไม่มั่นใจหรือกลัวมากว่างานจะแย่
ก็เลือกช่างท่านมีประสบการณ์สูงหน่อย และชื่อเสียงที่ดีๆครับ รับรองงานที่ออกมาดีแน่นอนไม่ผิดหวังครับ

ปล. ทุกอย่างมีดีมีเสียครับ ไม่ใช่ดีอย่างเดียวเสียอย่างเดียว กีตาร์โรงงานก็มีดีและมีเสีย กีตาร์ทำมือก็เช่นกันดีและเสีย
จะเป็นการดีถ้าจะเลือกก็เลือกในสิ่งที่เราชอบ พอใจจริงๆครับ เรื่องแบบนี้ตัดสินใจเอาเอง...เรียกได้ว่าทางใครทางมัน 555

จริงจากที่ลองมากีตาร์ช่างดีๆทำเสียงจะมีมาตรฐานเดียวกัน feeling ในการเล่นเดียวกัน(ถ้าคุณไม่ดื้อให้ช่างทำอะไรที่เขาไม่ชำนาญนะ) สิ่งที่ handmade เหนือกว่าคือ tap tune นี่แหละเห็นๆเลย ......มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมไม่สามารถตัดใจจากการสั่งทำได้สักที 55

aii

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 02:14:33 »
ขอขอบคุญทุกๆคำคิดเห็นของพวกน้าทุกท่านนะครับ
พอดีว่าผมเป็นคนลาวแล้วที่ประเทศลาวก็ไม่มีช่างทำกีต้าร์โปร่งเลยครับ...แล้วผมก็ได้เห็นและได้ยินว่าช่างทำกีต้าร์โปร่งหลายคนในประเทศไทยนั้นทำกีต้าร์โปร่งได้ยอดเยี่ยมมากครับไม่ว่าจะเป็นทาง(ช่าง นิด, Vannila guitars, mice guitar, linethai guitar, yoshiya guitar, hippo acoustic...)และอีกหลายๆท่านมากมายผมเลยมีความคิดอยากจะสั่งทำกีต้าร์โปร่งกับช่างไทยครับ.
ปล: หากมีคำใดที่ผมพิมผิดผมเองก็ขออภัยด้วยนะครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 03:30:25 »
ถ้าจะบอกว่ากีตาร์แบรนด์10ตัวเสียงไม่ดีหมดทั้ง10ตัว อันนี้ผมเห็นด้วยครับ(โดยเฉพาะGibson) ในขณะเดียวกันผมก็ไม่เชื่อว่ากีตาร์Custom madeโดยช่างไทยเก่งๆ 10ตัวจะออกมาเสียงดีทั้ง10ตัว แต่ข้อได้เปรียบที่มากกว่าของกีตาร์แบรนด์คือ
1.ขายต่อไม่เจ็บตัวมาก
2.ได้ลองก่อนซื้อ เสียงไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเอาสิครับ
3.กีตาร์สั่งทำ เสร็จแล้วชอบ-ไม่ชอบยังไงก็ต้องเอา
4.หากพูดถึงความเป๊ะเรื่องสัดส่วน มือคนกะมันจะสู้CNCได้ยังไงครับ
...สรุปแล้วหากผมต้องกำเงิน60-70K+ไปซื้อกีตาร์ ผมขอเลือกแบรนด์หลักๆไว้ก่อนดีกว่า ของแบบนี้มันแล้วแต่รสนิยมและเงินในกระเป๋าครับ สุดท้ายไม่มีใครผิด-ถูกหรอก

ปล.ผมนี้ใฝ่ฝันอยากจะไปเปิดร้านขายกีตาร์ในสปป.ลาวจริงๆ กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ว่าต้องทำยังไงบ้าง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 07:37:46 »
น้า aii อยู่ฝั่งลาว มาไทย ลองมาแวะที่ กาสินธุ์ ลองเสียงช่างไทยดูก่อนก็ได้ครับห่างขอนแก่น 45 นาที

aii

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:09:20 »
ถ้าจะบอกว่ากีตาร์แบรนด์10ตัวเสียงไม่ดีหมดทั้ง10ตัว อันนี้ผมเห็นด้วยครับ(โดยเฉพาะGibson) ในขณะเดียวกันผมก็ไม่เชื่อว่ากีตาร์Custom madeโดยช่างไทยเก่งๆ 10ตัวจะออกมาเสียงดีทั้ง10ตัว แต่ข้อได้เปรียบที่มากกว่าของกีตาร์แบรนด์คือ
1.ขายต่อไม่เจ็บตัวมาก
2.ได้ลองก่อนซื้อ เสียงไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเอาสิครับ
3.กีตาร์สั่งทำ เสร็จแล้วชอบ-ไม่ชอบยังไงก็ต้องเอา
4.หากพูดถึงความเป๊ะเรื่องสัดส่วน มือคนกะมันจะสู้CNCได้ยังไงครับ
...สรุปแล้วหากผมต้องกำเงิน60-70K+ไปซื้อกีตาร์ ผมขอเลือกแบรนด์หลักๆไว้ก่อนดีกว่า ของแบบนี้มันแล้วแต่รสนิยมและเงินในกระเป๋าครับ สุดท้ายไม่มีใครผิด-ถูกหรอก

ปล.ผมนี้ใฝ่ฝันอยากจะไปเปิดร้านขายกีตาร์ในสปป.ลาวจริงๆ กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ว่าต้องทำยังไงบ้าง
ถ้าน้ามาเปิดร้านขายกีตาร์ในสปป.ลาวนี้จะดีมากเลยครับเพราะที่ฝั่งลาวมีร้านขายเครื่องดนตรีน้อยมากครับ

aii

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:12:38 »
น้า aii อยู่ฝั่งลาว มาไทย ลองมาแวะที่ กาสินธุ์ ลองเสียงช่างไทยดูก่อนก็ได้ครับห่างขอนแก่น 45 นาที
ผมขอพิกัดร้านด้วยครับน้า

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:29:55 »
ผมไม่ได้ เป็นร้านกีต้าร์ น่ะครับ แต่ มีกีต้าร์ ให้ลองเทียบเพื่อตัดสินใจ  พิกัด ผม อยู่ที่เขื่อนลำปาวครับ  เมื่อต้น มกราคมที่ผ่านมา เราเพิ่งจัด งานมิตติ้ง acoustic guitar มีช่างไทย มาร่วมงานหลายท่าน นำกีต้าร์มาให้เพื่อนๆ ได้ลองเสียงกัน  สำหรับครั้งต่อไป จะจัดกัน ช่วง ต้น ธันวาคมครับ เชิญมาร่วมงานด้วยกัน  ค่าใช้จ่าย ต่อคน รวมค่าอาหาร 2  มื้อ รวม ที่พัก  ครั้งที่แล้วเฉลี่ย เก็บเพียง  500 บาท ครับ

aii

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:10:42 »
ผมไม่ได้ เป็นร้านกีต้าร์ น่ะครับ แต่ มีกีต้าร์ ให้ลองเทียบเพื่อตัดสินใจ  พิกัด ผม อยู่ที่เขื่อนลำปาวครับ  เมื่อต้น มกราคมที่ผ่านมา เราเพิ่งจัด งานมิตติ้ง acoustic guitar มีช่างไทย มาร่วมงานหลายท่าน นำกีต้าร์มาให้เพื่อนๆ ได้ลองเสียงกัน  สำหรับครั้งต่อไป จะจัดกัน ช่วง ต้น ธันวาคมครับ เชิญมาร่วมงานด้วยกัน  ค่าใช้จ่าย ต่อคน รวมค่าอาหาร 2  มื้อ รวม ที่พัก  ครั้งที่แล้วเฉลี่ย เก็บเพียง  500 บาท ครับ
ผมคงไปร่วมด้วยไม่ได้ครับเพราะช่วงนั้นผมยังติดเรียนยังไม่ได้กลับบ้านครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:14:01 »
หากผ่าน กาสิน มาลองก็ได้ครับ  มีของช่างเอ๋ ตัวนึง เทียบกับ band ดัง หลายตัว   

เราจัดงานตรงกับ หยุดยาว น่ะครับ วางแผนให้ดี

aii

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:19:12 »
หากผ่าน กาสิน มาลองก็ได้ครับ  มีของช่างเอ๋ ตัวนึง เทียบกับ band ดัง หลายตัว   

เราจัดงานตรงกับ หยุดยาว น่ะครับ วางแผนให้ดี
ครับ ช่วงมิถุนายนผมถึงได้กลับครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:31:33 »
image hosting over 10mb

ฝีมือ ช่างไทยราคาไม่แพง พอๆกับกีต้าร์จีน