Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ  (อ่าน 17937 ครั้ง)

aii

• member
อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 00:09:44 »
คือตอนนี้ผมตัดสินใจยากมากครับไม่รู้จะเลือกแบบไหนดีครับ
ผมจะ custom เป็นทรง OM ครับ
ส่วนเรื่องไม้นี้ผมคิดไว้ว่าจะเลือกดั่งนี้ครับ:
Top: German spruce
               หลือ
       Alpine spruce
B&S: Cocobolo rosewood
               หลือ
        Honduran rosewood
จุดประสงค์ในการเล่นคือ finger picking เป็นส่วนใหญ่ครับ.
ขอบคุญน้าๆทุกท่านครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 01:35:55 »
แนะนำ Alpine คู่กับ Honduran rosewood ครับ
Depend on your taste

kobper

• member
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:23:44 »
ผมมี OM ของช่างวิรุฬ (นิด) ไม้หน้า adirondak ข้าง/หลังเป็น Indian rosewood ติดไฟฟ้า เสียง fingle style เยี่ยม สนใจโทร 0816583352 หรือ line : kobkritsada ครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:35:16 »
ผมรองานจาก Linethai Guitar อยู่ตัวหนึ่งครับ ช่างต้อมช่างเอ๋ เมษานี้น่าจะเสร็จ ลองเลือกที่ถูกใจครับฝีมือกันทั้งนั้น

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:06:35 »
หาไม้เองหรือ ให้ช่างหาให้ครับ

น่าจะดูไม้ที่ช่างมี  stock ไว้ ก่อน จะดีกว่า  เลือกลายได้ ที่สำคัญเลือกเสียงจาก taptone  ได้ครับ

Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:11:00 »
ไม้หลัง เชียร์ Honduran rosewood อีกเสียง ส่วนไม้หน้าเชียร์ German Spruce
ลองไปทดสอบเสียงไม้หน้า Sinker Redwood ที่ shop บางทีอาจได้ตัวเลือกเพิ่มนะครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:00:09 »
German spruce กับ Alpine spruce เป็นไม้พันธุ์เดียวกันครับ จะแตกต่างที่โตคนละที่ German spruce เดี๋ยวนี้มาจากประเทศแถบโครเอเชีย บอสเนีย แถวๆนั้น  ส่วนตัวแนะนำ Alpine spruce ครับเพราะเป็นไม้ที่ขึ้นบนที่สูงไม้เกรดดีๆมีมากกว่า เกรนสวยมาก
ส่วน Honduras กับ Cocobolo ผมว่า Cocobolo ดีกว่าครับลวดลายสีสันสวยงามกว่า(ถ้าชอบสีจัดจ้านนะครับ) Honduras แข็งและหนักมากครับถ้าทำทรงใหญ่กว่า om ก็คงหนักน่าดูครับ  มีตัวเลือกไม้ไทยนะครับ ชิงชัน กับพยูง ด้วย

Cool44

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:46:49 »
อย่างน้อยต้องมีงบเท่าไหร่ร๋อครับ 
ถึงจะสั่งทำกีต้าร์ได้

แล้วถ้าเทียบกับกีต้าร์แบรนในท้องตลาด
ในราคาพอๆกัน มีอะไรที่เป็นข้อด้อยกว่าครับ
ถ้าไม่นับเรื่องการขายต่อ

กลัวสั่งไปแล้วเสียงไม่เป็นไปตามที่ต้องการ

Tongsan

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 20:59:10 »
ผมก็กำลังมีโครงการ จะสั่งทำกีตาร์ custom ของช่างไทยเหมือนกัน แบบอยากได้เน้นเพื่อมาออกภาคไฟฟ้า ไม่เน้นเสียงเปล่า ซึ่งระบบภาคไฟฟ้าผมจะออกแบบแนวทางและติดตั้งเอง

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 04:48:46 »
German spruce กับ Alpine spruce เป็นไม้พันธุ์เดียวกันครับ จะแตกต่างที่โตคนละที่ German spruce เดี๋ยวนี้มาจากประเทศแถบโครเอเชีย บอสเนีย แถวๆนั้น  ส่วนตัวแนะนำ Alpine spruce ครับเพราะเป็นไม้ที่ขึ้นบนที่สูงไม้เกรดดีๆมีมากกว่า เกรนสวยมาก
ส่วน Honduras กับ Cocobolo ผมว่า Cocobolo ดีกว่าครับลวดลายสีสันสวยงามกว่า(ถ้าชอบสีจัดจ้านนะครับ) Honduras แข็งและหนักมากครับถ้าทำทรงใหญ่กว่า om ก็คงหนักน่าดูครับ  มีตัวเลือกไม้ไทยนะครับ ชิงชัน กับพยูง ด้วย
  น้า mdit คงเป็นช่างมาจาก shop ไหนสักที่แน่เลย ถ้าใช่พอเปิดเผยได้ม่ะครับ...

h5555

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:30:44 »
เป็นเรื่องราวที่น่าสนใจมากครับ  ผมก็ได้ความรู้เรื่องไม้จากในบอร์ดนี้และติดตามผลงานแต่ละท่านเรื่อยมา  ยังไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของสักทีเพราะแขนสั้น(เอื้อมไม่ถึงครับ) แต่ก็ตั้งใจอยากมีสักตัวครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:55:03 »

1. อย่างน้อยต้องมีงบเท่าไหร่ร๋อครับ   ถึงจะสั่งทำกีต้าร์ได้

- ในงาน มิตติ้งที่จัดครั้งล่าสุด มีช่างทำกีต้าร์ มาร่วมงานถึง 3 ท่าน  start ตั้งแต่  20k  ขึ้นไปไป ตามฝีมือ และประสบการณ์ครับ

2. เทียบกับกีต้าร์แบรนในท้องตลาด  ราคาพอๆกัน อะไรที่เป็นข้อด้อยกว่า ไม่นับเรื่องการขายต่อ
กลัวสั่งไปแล้วเสียงไม่เป็นไปตามที่ต้องการ

- ไม่ได้ลองเสียงก่อนครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:30:04 »
  น้า mdit คงเป็นช่างมาจาก shop ไหนสักที่แน่เลย ถ้าใช่พอเปิดเผยได้ม่ะครับ...
ผมไม่ใช่ช่างครับน้า เพียงแต่หลงใหลในสายเหล็กครับ ;D เลยทำให้ผมชอบศึกษาเรื่องกีตาร์พอสมควรครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:08:05 »
สนับสนุนให้อุดหนุนช่างไทยครับ เดี๋ยวนี้ know how มันถึงกันหมดครับทั่วโลก
ให้ดูระหว่างงานโรงงานกับงานทำมือ ความใส่ใจ ความพิถีพิถันมันต่างกันครับ อยากสบายใจก็เลือกช่างที่มีประสบการณ์มากหน่อย(จ่ายแพงกว่า) แต่จะเป็นการดีกว่าถ้าจะให้โอกาสช่างใหม่ๆครับ(จ่ายถูกกว่า)
 เรื่องความพิถีพิถันผมว่าช่างใหม่ๆอาจจะทำได้ไม่แพ้ช่างมากประสบการณ์นะครับ  เพราะช่างใหม่จะทำงานด้วยความระมัดระวังทำช้าๆ ค่อยๆทำไป
เปรียบเหมือนหมอที่จบใหม่กับหมอที่จบและทำงานมาแล้ว หมอใหม่จะค่อนข้างระมัดระวังในการรักษาคนไข้เอามากๆซักคนไข้ซะละเอียดเลย ส่วนหมอเก่ามากประสบการณ์ไม่ค่อยซักมาก ถามไม่กี่คำก็สั่งยาละ555

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 12:56:38 »
การสั่งทำนั้นควรเลือกช่างให้ดีก่อนเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ ช่างทำกีตาร์โปร่งนั้นไม่ต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพและไม่มีการควบคุมดังนั้นควรหลีกเลี่ยงช่างสองประเภทนี้

1. ช่างที่ไม่มีเครื่องมือมาตรฐานและไม่มีประสพการณ์พอ

2. ช่างที่เหลวไหลนัดไม่เป็นนัด เอาเงินไปก่อนแต่ไม่ยอมทำงาน ถ้าถูกเร่งมากๆก็ปิดงานให้แบบชุ่ยๆ

แน่นอนว่าตามนิสัยคนไทยคงไม่มีใครเอาเรื่องไม่ดีมาวิจารณ์ในบอร์ดสาธารณะ ดังนั้นช่างทั้งสองประเภทที่กล่าวมาก็ยังมีงานเต็มมือจากลูกค้ารายใหม่ๆที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์

ถ้าคิดว่ากีตาร์ที่คุณสั่งทำเสียงจะต้องดีกว่ากีตาร์โรงงานในงบเดียวกันก็เลิกคิดใด้เลยครับเพราะแม้แต่ตัวช่างเองก็ยังไม่รู้ว่าเสียงมันจะดีแค่ไหนตอนทำเสร็จแล้วซึ่งเป็นเรื่องปกติของงาน handmade

ผมเคยสั่งทำกีตาร์ครั้งเดียวด้วยเหตุผลต่อไปนี้

1. ผมไปเจอไม้หลังหน้าตาเซกซี่มากก็เลยอยากเอามาทำกีตาร์
2. ผมอยากมีกีตาร์ที่ออกแบบหน้าตาเองให้ไม่เหมือนกีตาร์ทั่วไปของชาวบ้าน
3.  มีนักสะสมท่านหนึ่งแนะนำช่างคนนี้มาว่าฝีมือดีมาก

ตัวนี้เป็นทรง SJ ซึ่งช่างมีแบบและ mold อยู่แล้ว ไม้หลังสุดเซกซี่ (indian rosewood) คอ laminated 5 ชิ้นและลูกบิด Gotoh 510

ไม้หน้า engelmann spruce เกรดบ้านๆ sound hole และ rosette ผมออกแบบเป็นผลแอปเปิ้ล (ผลไม้ก่อเกิดกิเลสจากคัมภีไบเบิล) binding ไม้เมเปิล purfling ใช้ bloodwood ไม่มีเครื่องประดับอื่นนอกจากหอยชิ้นเดียวที่เป็นใบของลูกแอปเปิล

ตัวนี้ค่าแรงและค่าลงแลกเกอร์ประมาณสองหมื่นบาท (เมื่อสิบปีที่แล้ว) เพราะไม่มีงานตกแต่งอย่างอื่น ค่าของสองหมื่นกว่าบาทไม่รวมปิคอัพครับ

<a href="http://youtu.be/bBVg7LD2sS0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/bBVg7LD2sS0</a>

sonic

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 13:23:39 »

กีต้าร์ช่างไทย ถ้าคิดจะทำสำหรับผมคือ อยากได้กีต้าร์ DESIGN ในฝัน แต่ไม่ใช่กีต้าร์ SOUND ในฝัน
เพราะงบ 60,000-70,000 กีต้าร์แบรนด์ดังหลายๆแบรนด์เสียงเขาดีอยู่แล้ว งบนี้หาได้ไม่ยากเลย

แต่ทั้งหมดขึ้นอยู่กับรสนิยมความชอบของแต่ละท่าน ถือว่า เราต่างชอบและสนใจ ในแบบที่แตกต่างกันออกไป

not

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 15:46:03 »
ถ้าจะเอาสวย แปลก มีตัวเดียวในโลก ออกแบบเอง เลือกไม้เอง มีกีตาร์เป็นsignatureของตัวเอง สั่งเลยครับ
แต่ถ้าจะเอาเรื่องเสียงเป็นหลัก และกล้าจ่ายเงินเกิน 4-50000 กับกีตาร์ที่ไม่ได้ลองเสียง ไม่รู้เสียงจะเป็นยังไง ไม่รู้จะเล่นถนัดรึเปล่า งานจะเรียบร้อยแค่ไหน ต้องรอนานไหม เสร็จตรงเวลารึเปล่า ก็ลองดูครับ

ระวังกีตาร์signatureของตัวเอง วันนึงต้องไปเป็นsignatureของคนอื่นเพราะ................
ถ้าจะบอกว่ากีตาร์ทำมือต้องดีกว่ากีตาร๋โรงงาน ผมว่าดูดีๆ ลองกีตาร์เยอะๆ สมัยนี้ไม่เหมือน10ปีที่แล้ว มือหนึ่งมือสองมีให้เลือกเยอะจริงๆ ไปลองไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อ
ถ้าชอบลุ้น ชอบรอ สั่งเลยครับ 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 16:34:14 »
ก่อนที่ผมจะตัดสินใจ สั่งกีต้าร์ช่างไทย ผมได้ลอง เสียง และดูฝีมือ ของช่างแต่ล่ะท่าน มาพอสมควร แต่ ล่ะท่าน จะมีความชำนาญ ความถนัด ในแต่ ล่ะทรงไม่เหมือนกัน เมื่อดูฝีมือ ดูความละเอียดของงาน แล้ว จึงสั่ง ครับ  ตัวนี้ รอไม่นาน เพราะ ช่างทำ Body ไว้แล้ว  แค่ ต่อคอ ตกแต่งก็เสร็จ ประมาณ 2 เดือนครับ  คนที่มางานมิตติ้งคงได้ ลองเสียงกันแล้ว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 23:06:29 »
ฝรั่งเขาถือว่าความสวยงามของเครื่องสายนั้นขึ้นอยู่กับความสมมารต (symmetry) ซึ่งด้านซ้ายกับด้านขวาจะต้องมีขนาดและความโค้งเหมือนกัน 100%แต่เป็น mirror image กัน (ยกเว้นส่วน cutaway  ของกีตาร์ยุคใหม่) ดังนั้นจึงมีความจำเป็นที่จะต้องใช้ mold สำหรับการประกอบไม้ข้างของกีตาร์โปร่งในขั้นแรกของการสร้าง

SYMMETRY

MOLDS สำหรับทรงต่างๆ

CUTAWAY BLOCK ใช่ใส่ใน mold

การสร้าง mold นั้นก็ไม่ใด้ยุ่งยากอะไรถ้าช่างมี blue print ของตัวกีตาร์อยู่แล้ว ถ้าสนใจก็ดูในคลิปด้านล่างใด้ครับ

<a href="http://youtu.be/hN0qrtwHP2g" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/hN0qrtwHP2g</a>

เรื่องนี้ช่างไทยหลายท่านเก่งกว่าช่างฝรั่งเยอะครับเพราะท่านสามารถดัดไม้ข้างแบบ free-hand โดยไม้ต้องใช้ mold ผลงานที่ออกมาก็ลองพิจารณากันเองนะครับว่ารับใด้ไหม

THAI LUTHIER NO. 1

THAI LUTHIER NO. 2

เรื่องความไม่สมมาตรนี่มีผลต่อเสียงหรือเปล่าผมไม่ทราบแต่ผมไม่ซื้อเพราะมันไม่สวยสำหรับผมครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:53:53 »
เทียบมาตรฐาน กับ ราคา
ตังค์ผมต้องเหลือเยอะๆจริงๆ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ