Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ  (อ่าน 17935 ครั้ง)

aii

• member
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:57:22 »
image hosting over 10mb

ฝีมือ ช่างไทยราคาไม่แพง พอๆกับกีต้าร์จีน
สวยงามมากเลยครับ

gttle

• member
Re: อยาก custom กีต้าร์กับช่างไทยครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 12:09:11 »
ถ้าจะบอกว่ากีตาร์แบรนด์10ตัวเสียงไม่ดีหมดทั้ง10ตัว อันนี้ผมเห็นด้วยครับ(โดยเฉพาะGibson) ในขณะเดียวกันผมก็ไม่เชื่อว่ากีตาร์Custom madeโดยช่างไทยเก่งๆ 10ตัวจะออกมาเสียงดีทั้ง10ตัว แต่ข้อได้เปรียบที่มากกว่าของกีตาร์แบรนด์คือ
1.ขายต่อไม่เจ็บตัวมาก
2.ได้ลองก่อนซื้อ เสียงไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเอาสิครับ
3.กีตาร์สั่งทำ เสร็จแล้วชอบ-ไม่ชอบยังไงก็ต้องเอา
4.หากพูดถึงความเป๊ะเรื่องสัดส่วน มือคนกะมันจะสู้CNCได้ยังไงครับ
...สรุปแล้วหากผมต้องกำเงิน60-70K+ไปซื้อกีตาร์ ผมขอเลือกแบรนด์หลักๆไว้ก่อนดีกว่า ของแบบนี้มันแล้วแต่รสนิยมและเงินในกระเป๋าครับ สุดท้ายไม่มีใครผิด-ถูกหรอก

ปล.ผมนี้ใฝ่ฝันอยากจะไปเปิดร้านขายกีตาร์ในสปป.ลาวจริงๆ กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ว่าต้องทำยังไงบ้าง

4ข้อนี่เห็นด้วย3 ข้อครับ...ในข้อที่ 4 นี่เรื่องสัดส่วนมันมีโมของมันอยู่ถ้าทำดีจริงๆมันไม่เพี้ยนพวกช่างทำ custom ของต่างประเทศก็ทำแบบเดียวกับเราเรื่องเบี้ยวนี่เป็นความผิดพลาดของช่างเอง ..... จริงๆช่างควรทำตัวใหม่ให้ด้วย

ส่วนเรื่องที่ว่า 10 ตัวเสียงดี 10 ตัวถ้าช่างมือดีจริงคือจริงครับ...แต่ไม่ใช่เสียงเหมือนกัน 10 ตัวมันจะเป็นเสียงแบบของเขาในมาตรฐานของเขาทั้ง 10 ตัวแต่ถ้ากีตาร์ยี่ห้อถ้าเคยเล่นมาเยอะๆจะรู้เลยว่ารุ่นเดียวกันสเปคเดียวกันบางทีเสียงอย่างกันคนละรุ่นเพราะการเตรียมไม้หน้า/หลัง/ข้าง โดยเฉพาะไม้หน้าค่าความหนาที่โรงงานใช้ทำกีตาร์มันคือค่ากลางซึ่งไม้แต่ละแผ่นมันไม่ได้ใช้ค่านี้ทั้งหมดแล้ว ...ทำให้กีตาร์ยี่ห้อในรุ่นเดียวกันมีตั้งแต่เสียงดีมาก ดี ไปยันแย่ ในรุ่นเดียวกัน

ส่วนเรื่องที่ช่างมักบ่นกับการสั่งทำกีตาร์ในบ้านเราคือ...คนสั่งทำมักจะสั่งให้กีตาร์ของเขาเป็นเหมือนกีตาร์ยี่ห้อเช่น "ผมอยากได้เสียงแบบ M..." ซึ่งบางคนเขาก็จะบอกว่างั้นคุณก็ไปซื้อ M... ครับ .... หลายคนมองในแง่ที่ว่าอยากสั่งทำแล้วทำให้เหมือนกีตาร์ยี่ห้อได้เท่ากันด้วยเงินที่ถูกกว่า(เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ไม่หนีกันมากบางคนที่มีชื่อแพงกว่าแล้ว) ..พอเสียงออกมาไม่เหมือนก็บอกว่ามันไม่ดี?? ช่างหลายๆคนที่ไม่ใช่มือใหม่หรือพอมีชื่อมีฐานลูกค้าแล้วหลายครั้งเขาก็จะให้กลับไปคิดดูดีๆ

mdit

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 13:38:30 »
พูดตรงๆนะครับคนที่เล่นกีตาร์โรงงานจะเป็นคนขี้เบื่อ เล่นเปลี่ยนมือไปเรื่อยๆ เบื่อก็ขายซื้อตัวใหม่ ได้ลองกลิ่มสาปใหม่ๆ สัมผัสใหม่ๆ เสียงใหม่ๆครับ555
ไปๆมาๆ มันกลายเป็นเรื่องรสนิยมส่วนบุคคลแท้ๆเลยครับ คนที่ชอบกีตาร์แบรนด์เนม กับกีตาร์ทำมือ อาจแยกเป็นคนละกลุ่มตลาดกันเลยก็ได้
คนเล่นกีตาร์โรงงานก็มีชุดความเชื่อความชอบของเขา และเช่นกันกับคนเล่นกีตาร์ทำมือ
ขนาดในตลาดเมืองนอก อย่างกีตาร์ยี่ห้อ M ถึงกับทำ Custom shop เลียนแบบงานในอดีต เหลาคอด้วยมือ จูนไม้ด้วยมือ ฯลฯ ทำไปทำไมละครับ ถ้างานมันจะแย่เพราะทำมือเนี้ย ช้าก็ช้าจะทำให้เสียเวลาทำไม จัด CNC ในโรงงานหลักให้ปืดเดียวจบดีกว่ามั้ย เป๊ะด้วย เร็วด้วย ประหยัดต้นทุนด้วย ??
...เพราะเขารู้ว่ามีลูกค้าสองกลุ่ม งานทำมือมันมีคุณค่าของมันที่เครื่องจักรมันให้ไม่ได้
ดังนี่ฝั่งช่างไทยเองที่่ดีๆ ทำกีตาร์เสียงดีทุกตัวครับ ผมยืนยัน  มีช่างท่านหนึ่งทำกีตาร์หลายตัวให้กับลูกค้าคนๆเดียว เพราะเขาสั่งตัวที่ 1 แล้วถูกใจก็มาสั่งเพิ่มตัวที่ 2 , 3 จริงๆครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 13:53:41 »
ไม่จริงหรอกครับว่าทำมือหรือไม่ทำมืออันไหนดีกว่า สิ่งสำคัญที่จะทำให้กีตาร์เสียงดีมีคุณภาพมันมีปัจจัยเยอะกว่าเรือง "มือกับเครื่องจักร"

ทำมือแต่คุณผผลลัพท์ออกมาแย่มาก ก็เคยเจอะ
ทำเครื่องจักรผลลัพท์ออกมาแย่มากอีกเช่กัน ก็เคยเจอะ

หรือ ทำเครื่องจักร คุณภาพแย่มากๆ และดีมากๆ ก็เคยเจอะมากมาย

ดูแลวัถุดิบ(ไม้)อย่างไร ดูแลอย่างถูกต้องไหม แหล่งที่ได้มา ความชำนาญ ประสบกรณ์ในการเลือกไม้ การดูแล การประกอบ
และปัจจัยอื่นๆอีกมากมายที่ล้วนมาจาก ความชำนาญ ฝือมือ และความรู้ รวมถึงทักษะการฟังของช่าง

ฉะนั้น คุยแค่เรื่อง มือหรือเครื่องไม่ถูกหรอก มันต้องคุยกันทุกๆด้าน

ผมคิดว่าน่าจะมองว่า แบรนด์อะไรและใครทำ มากกว่า

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 13:57:31 »
น้าทอมเคยฟังเพลง พิณพี่ไม่มีคอ์รดมั้ยคับ กีต้าร์นั้นมีคอร์ด A คอร์ดB ส่วนพิณของพี่.... 555มาอ่านคอมเม้นท์น้าเลยนึกถึงเพลงนี้ขึ้นมาใด้

not

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 14:49:00 »
ผมสงสัยน่ะครับว่าทำไมช่างบ้านเราถึงรู้เรื่องขั้นตอน วิธีการทำกีตาร์ การจูนไม้หน้า โดยเฉพาะกีตาร์ยี่ห้อ matin taylor gibson หรือแม้แต่วิธีคิด การดำเนินงานของ ceo บริษัทนั้นๆ ทั้งๆที่ยี่ห้อพวกนี้ขายทั่วโลกมาหลายสิบปี (ขอย้ำว่าทั่วโลก) ผมงงว่าเขารู้ได้ยังไง ทั้งๆที่ก็ไม่เคยไป พูดเหมือนไปนั่งประชุมกับ ceo เขาเลย หลายๆเรื่องผมเคยถามคนที่เคยไปถึงโรงงานมันไม่จริงเลย คนล่ะเรื่องกันเลย แต่ช่างพวกนี้ก็เอายี่ห้อพวกนี้เป็นตัวอย่างต้นแบบในการสร้างกีตาร์ แต่ก็ชอบติยี่ห้อพวกนี้ให้ฟัง ถ้ารู้จริงๆก็น่าทำตามเขาน่ะครับ จะได้ขายทั่วโลก นี่ขายในประเทศยังเหนื่อยเลย ผมเจอกับตัวเองเกือบทุกช่างเป็นแบบนี้เลย

ทำทรง D om ก็บอกว่าดีกว่า martin
ทำทรง G ก็บอกว่าดีกว่า taylor
ทำทรง slope shoulder ก็บอกว่าดีกว่า gibson
เปรียบเทียบเหมือนกับคนที่หัดเล่นกีตาร์ หัดเล่นเพลง ใจสั่งมา พอเล่นกีตาร์ได้ 3-4 ปี ก็บอกว่าตัวเองเล่นเพลงใจสั่งมาได้ดีกว่าพี่เสกโลโซส่ะอีก

รู้เรื่องกีตาร์ที่ตัวเองสร้างเยอะๆดีกว่าครับ อย่าไปคิด เดาหาข้อด้อยกับกีตาร์คนอื่น ยี่ห้ออื่นที่เขาขายทั่วโลก ถ้าเขาทำไม่ดีเดี๋ยวเขาก็ขายไม่ได้เอง

เมืองนอกเขามีการควบคุมอุณหภูมิ ควบคุมความชื้นในโรงงาน ทั้งๆข้างนอกโรงงานบางที่หนาว บางที่หิมะตก (ลองดู สอบถามตาม web หรือร้านค้าที่เขาไปเยี่ยมชมโรงงาน) แต่ช่างบ้านเราเก่งครับเปิดประตู เปิดหน้าต่างทำกีตาร์กัน ถ้าฝนตกก็บอกช่วงนี้พ่นสีไม่ได้ รอกันต่อไปครับ บาง shop หนักกว่าอีก ห้องพ่นสีก็ไม่มี บาง shop สกปรกมากกกกกกกกก แต่ตั้งราคาขาย 5-6 หมื่นน่ะ

อย่าพยายามบอกเลยว่าใช้มือทำดีกว่าเครื่อง ผมก็เห็นด้วยที่ว่ามันอยู่ที่ แบรนด์อะไรและใครทำ ทำเสร็จแล้วเสียงเป็นยังไงทุกอย่างมันคือคำตอบ

อย่าลืมน่ะครับกีตาร์ตัวนึงใช้เวลาทำกี่เดือน บางช่างพูดเรื่อง tap tune แต่เสียงกีตาร์ตอนเสร็จแล้ว ผมก็งงว่าทำไมเสียงได้แค่นี้ ไม่ใช่ห่วยน่ะครับ แต่มันควรจะต้องดีกว่านี้ เพราะใช้เวลาทำนานถึงนานมากกกกกกก โม้ว่าแฮนด์เมดดีกว่าโรงงาน บอกว่า tap tune มาเป็นอย่างดี ใช้ไม้เกรดดีหรือไม้ที่บอกว่าให้เสียงสุดยอด ขายราคา5-6หมื่น บางช่างก็เกิน7หมืน พอเราบอกไม่ค่อยมีเสียงเบส เสียงเนื้อไม้น้อยมาก มีแต่กลาง แหลม คำตอบที่ผมได้คือ กีตาร์ตัวนี้เหมาะกับ finger picking แต่นี่มันทรง D น่ะ แล้วที่  tap tune ที่เคยบอกผมอ่ะ tap tune ให้กีตาร์ทรง D เบสน้อยลงแน่เลย นี่ขนาดช่างที่เขาว่าทำมาเป็น100ตัวเนี่ยน่ะ แล้วยังจะกล้าไปติกีตาร์ที่เขาขายทั่วโลกมาหลายสิบปี พูดเพื่ออะไรครับ

ผมเคยคุยกันในกลุ่มเล่นๆว่า สมมุติถ้า bob taylor ทำแบบช่างไทยมั่ง ทำกีตาร์ตัวเดียว 6 เดือน ให้ใช้ไม้ปกติๆ ไม่ต้องใช้ไม้แปลกๆด้วย กีตาร์ตัวนี้จะราคาเท่าไหร่

ผมได้อุดหนุนคนไทยแล้ว ขายต่อไปแล้ว ราคาหายไปเป็นหมื่น นี่กีตาร์น่ะครับมันเป็นเครื่องดนตรีของฝรั่ง ควรจะทำตามแบบเขาก่อนดีไหม ไม่ใช่ซอ ระนาด ฆ้องวงน่ะครับ ไม่เป็นไรครับ ผมแค่เตือนด้วยความหวังดี 

oocl

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:16:50 »
เห็นด้วยครับคุณ not ครับ
ถ้าให้เจ๋งผมว่า ต้องไม่ให้เหมือนกับแบรนด์ทั่วไป ครับ
ถ้าเล่นเพลงพี่เสก แต่วันหนึ่งบอกว่า ผมเล่นดีกว่าพี่เสก ผมว่า มันฮา มาก 5555
เหมือนเล่น มนต์เพลงคาราบาว แล้วบอกว่า ผมเล่นเพลงร้องเพลง มนต์เพลงคาราบาว ดีกว่าพี่แอ๊ด 55555555555555

เช่น taylor เขาก็ไม่ทำเหมือน martin
gibson ก็ไม่ทำเหมือน taylor
yamaha ก็ไม่ทำเหมือน martin และ gibson
ส่วน takamine ก็มีแนวของตัวเอง

ดูอีกแบรนด์อย่าง Maton สิครับ เขามีก็มีแนวเสียงของเขา
จน tommy emmanuel ชอบ เล่นแบบไม่เปลี่ยนยี่ห้ออื่นๆเลย
อย่าบอกนะว่า Maton จ่ายเงิน(ไม่ได้เห็นบัญชีรับจ่ายไม่มีใครทราบได้) แต่ที่แน่ๆ ผมว่า ระดับ tommy ถ้าไม่ชอบ เขาไม่เอาไปเล่นแน่ๆ

แบรนด์ระดับโลกพวกนี้มีทางของตัวเองชัดเจน จะมีแหวกแนวออกมาบ้างนานๆที

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 15:29:18 »
น้าทอมเคยฟังเพลง พิณพี่ไม่มีคอ์รดมั้ยคับ กีต้าร์นั้นมีคอร์ด A คอร์ดB ส่วนพิณของพี่.... 555มาอ่านคอมเม้นท์น้าเลยนึกถึงเพลงนี้ขึ้นมาใด้

ไม่เคยครับ ผมเล่นได้ไม่กี่เพลง เพิ่งจะหัดครับ  ที่เล่น ได้ มี เพลง นกไซบินข้ามทุ่ง

อันนี้ ก็ ช่างไทยเหมือนกัน ไม้ ขนุน เสียงออกแหลม กลาง เบสไม่มี ตัวมัน เล็ก ลองไม้ พยูงแล้ว เสียงสู้ไม้ขนุนไม่ได้ ครับ

! No longer available

จะทำไว้เล่นกับวงแบบนี้ครับ  ใฃ้กีต้าร์ มันไม่มี หัวพญานาค

! No longer available
Line id: 081-8718003

nessie

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:52:56 »
 ผมในฐานะช่างกีต้าร์หน้าใหม่ ได้อ่านกระทู้นี้ของน้าๆหลายท่านที่ได้ให้ข้อคิดสำหรับการสร้างกีต้าร์ของช่างไทย ก็จะขอนำคำแนะนำที่มีประโยชน์มาปรับปรุงให้ได้กีต้าร์ที่มีคุณภาพที่คุ้มราคาที่สุดต่อไปครับ ผมเน้นทำกีต้าร์จากไม้ไทยครับ(ยกเว้นไม่แผ่นหน้าที่คงต้องใช้ไม้สนจากนอก)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 16:57:40 »
เห็นฝีมือ กีต้าร์ น้า nessie แล้ว เยี่ยม ครับ  กีต้าร์สวย เสียงดี ครับ

อันนี้ มะริด เทียบกับพะยูง

9 ธันวาคม มีนัดที่เขื่อนลำปาว มิตติ้ง ครั้งที่ 2  น่ะครับ

how to take screenshots

nessie

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 17:47:12 »
ขอบคุณครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 18:12:07 »
ผมในฐานะช่างกีต้าร์หน้าใหม่ ได้อ่านกระทู้นี้ของน้าๆหลายท่านที่ได้ให้ข้อคิดสำหรับการสร้างกีต้าร์ของช่างไทย ก็จะขอนำคำแนะนำที่มีประโยชน์มาปรับปรุงให้ได้กีต้าร์ที่มีคุณภาพที่คุ้มราคาที่สุดต่อไปครับ ผมเน้นทำกีต้าร์จากไม้ไทยครับ(ยกเว้นไม่แผ่นหน้าที่คงต้องใช้ไม้สนจากนอก)
สรุปว่าน้า nessie เป็นช่างจากชอปไลน์ไทยใช่ป่ะครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:18:05 »
สรุปว่าน้า nessie เป็นช่างจากชอปไลน์ไทยใช่ป่ะครับ
  เปล่าครับน้าhs3ade ผมเป็นช่างหน้าใหม่ที่เรียนรู้การทำกีต้าร์จากอินเตอร์เน็ตโดยหาข้อมูลจากยูทูปและกูเกิ้ลครับ โดยไม่ได้เรียนจากอาจารย์หรือช่างกีต้าร์ท่านอื่น ในงานมีตติ้งครั้งล่าสุดก็เพิ่งได้มีโอกาสรู้จักช่างเอ๋ลายไลน์ และ ช่างจักรี ก็ได้ความรู้จากท่านทั้งสองที่เป็นประโยชน์ในการทำกีต้าร์ไม่น้อยเลยทีเดียว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:43:55 »
น้า Nessie ทิ้ง เบอร์ กับ Line ID : ไว้หน่อย   เผื่อจะได้ใช้บริการ ครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 21:03:11 »
น้า Nessie ทิ้ง เบอร์ กับ Line ID : ไว้หน่อย   เผื่อจะได้ใช้บริการ ครับ
ครับหวังว่าคงได้มีโอกาสรับใช้ครับ
Line ID : siamwoodguitar

mdit

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:11:09 »
ไม้มะริดบ้านเราสวยจริงๆครับ เสียงก็ดีเลยครับน้าnessie

h5555

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:03:49 »
ไม้มะริดที่น้ากวางได้ให้เกียรติช่วยเทสต์เสียงดีมากครับ   อยากฟังจากตัวจริงจังเลยครับ 

nessie

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:34:35 »
ไม้มะริดที่น้ากวางได้ให้เกียรติช่วยเทสต์เสียงดีมากครับ   อยากฟังจากตัวจริงจังเลยครับ
ครับ น้า h5555 ต้องเป็นที่ฝีมือการเล่นของน้ากวางด้วยแน่ๆครับ ทำให้กีต้าร์ของผมเสียงดีขึ้นมากไปด้วย ถ้าน้าอยู่ กทม หรือ โคราช ก็ลองนัดกันมาลองเสียงตัวจริงได้ครับ และขอตอบเรื่องไม้มะริดกับน้าmditว่าไม้มะริดนั้นเคยมีในไทยทางใต้จำนวนมากแต่ปัจจุบันน่าจะไม่มีต้นใหญ่ๆให้ตัดแล้ว ไม้มะริดส่วนใหญ่ที่ช่างกีต้าร์ใช้ทำกันเป็นไม้นำเข้าจากพม่าครับรวมถึงไม้ที่ผมใช้ทำในตัวที่เห็นในคลิปด้วยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 12:25:54 »
ผมสงสัยน่ะครับว่าทำไมช่างบ้านเราถึงรู้เรื่องขั้นตอน วิธีการทำกีตาร์ การจูนไม้หน้า โดยเฉพาะกีตาร์ยี่ห้อ matin taylor gibson หรือแม้แต่วิธีคิด การดำเนินงานของ ceo บริษัทนั้นๆ ทั้งๆที่ยี่ห้อพวกนี้ขายทั่วโลกมาหลายสิบปี (ขอย้ำว่าทั่วโลก) ผมงงว่าเขารู้ได้ยังไง ทั้งๆที่ก็ไม่เคยไป พูดเหมือนไปนั่งประชุมกับ ceo เขาเลย หลายๆเรื่องผมเคยถามคนที่เคยไปถึงโรงงานมันไม่จริงเลย คนล่ะเรื่องกันเลย แต่ช่างพวกนี้ก็เอายี่ห้อพวกนี้เป็นตัวอย่างต้นแบบในการสร้างกีตาร์ แต่ก็ชอบติยี่ห้อพวกนี้ให้ฟัง ถ้ารู้จริงๆก็น่าทำตามเขาน่ะครับ จะได้ขายทั่วโลก นี่ขายในประเทศยังเหนื่อยเลย ผมเจอกับตัวเองเกือบทุกช่างเป็นแบบนี้เลย

ทำทรง D om ก็บอกว่าดีกว่า martin
ทำทรง slope shoulder ก็บอกว่าดีกว่า gibson
เปรียบเทียบเหมือนกับคนที่หัดเล่นกีตาร์ หัดเล่นเพลง ใจสั่งมา พอเล่นกีตาร์ได้ 3-4 ปี ก็บอกว่าตัวเองเล่นเพลงใจสั่งมาได้ดีกว่าพี่เสกโลโซส่ะอีก

รู้เรื่องกีตาร์ที่ตัวเองสร้างเยอะๆดีกว่าครับ อย่าไปคิด เดาหาข้อด้อยกับกีตาร์คนอื่น ยี่ห้ออื่นที่เขาขายทั่วโลก ถ้าเขาทำไม่ดีเดี๋ยวเขาก็ขายไม่ได้เอง

เมืองนอกเขามีการควบคุมอุณหภูมิ ควบคุมความชื้นในโรงงาน ทั้งๆข้างนอกโรงงานบางที่หนาว บางที่หิมะตก (ลองดู สอบถามตาม web หรือร้านค้าที่เขาไปเยี่ยมชมโรงงาน) แต่ช่างบ้านเราเก่งครับเปิดประตู เปิดหน้าต่างทำกีตาร์กัน ถ้าฝนตกก็บอกช่วงนี้พ่นสีไม่ได้ รอกันต่อไปครับ บาง shop หนักกว่าอีก ห้องพ่นสีก็ไม่มี บาง shop สกปรกมากกกกกกกกก แต่ตั้งราคาขาย 5-6 หมื่นน่ะ

อย่าพยายามบอกเลยว่าใช้มือทำดีกว่าเครื่อง ผมก็เห็นด้วยที่ว่ามันอยู่ที่ แบรนด์อะไรและใครทำ ทำเสร็จแล้วเสียงเป็นยังไงทุกอย่างมันคือคำตอบ

อย่าลืมน่ะครับกีตาร์ตัวนึงใช้เวลาทำกี่เดือน บางช่างพูดเรื่อง tap tune แต่เสียงกีตาร์ตอนเสร็จแล้ว ผมก็งงว่าทำไมเสียงได้แค่นี้ ไม่ใช่ห่วยน่ะครับ แต่มันควรจะต้องดีกว่านี้ เพราะใช้เวลาทำนานถึงนานมากกกกกกก โม้ว่าแฮนด์เมดดีกว่าโรงงาน บอกว่า tap tune มาเป็นอย่างดี ใช้ไม้เกรดดีหรือไม้ที่บอกว่าให้เสียงสุดยอด ขายราคา5-6หมื่น บางช่างก็เกิน7หมืน พอเราบอกไม่ค่อยมีเสียงเบส เสียงเนื้อไม้น้อยมาก มีแต่กลาง แหลม คำตอบที่ผมได้คือ กีตาร์ตัวนี้เหมาะกับ finger picking แต่นี่มันทรง D น่ะ แล้วที่  tap tune ที่เคยบอกผมอ่ะ tap tune ให้กีตาร์ทรง D เบสน้อยลงแน่เลย นี่ขนาดช่างที่เขาว่าทำมาเป็น100ตัวเนี่ยน่ะ แล้วยังจะกล้าไปติกีตาร์ที่เขาขายทั่วโลกมาหลายสิบปี พูดเพื่ออะไรครับ

ผมเคยคุยกันในกลุ่มเล่นๆว่า สมมุติถ้า bob taylor ทำแบบช่างไทยมั่ง ทำกีตาร์ตัวเดียว 6 เดือน ให้ใช้ไม้ปกติๆ ไม่ต้องใช้ไม้แปลกๆด้วย กีตาร์ตัวนี้จะราคาเท่าไหร่

ผมได้อุดหนุนคนไทยแล้ว ขายต่อไปแล้ว ราคาหายไปเป็นหมื่น นี่กีตาร์น่ะครับมันเป็นเครื่องดนตรีของฝรั่ง ควรจะทำตามแบบเขาก่อนดีไหม ไม่ใช่ซอ ระนาด ฆ้องวงน่ะครับ ไม่เป็นไรครับ ผมแค่เตือนด้วยความหวังดี 

ผมเจออย่างท่านมาหมดละครับแต่ผมก็ยังไม่เลิกสั่งผมเคยเจอช่างไทยที่ทำมาเป็นร้อยตัว...แต่เข้าใจผิดหลายเรื่องการทำกีตาร์โปร่งสายเหล็กเพราะแกไม่ได้ชำนาญทางด้านนั้นผมเคยสั่งกับช่างที่ทำเป็นร้อยตัวคนนั้นแต่ตัวนั้นผมขาย..ไม่รู้คนเดียวกับท่านไหม....ช่างไทยที่ไปเรียนกับช่างทำกีตาร์ระดับโลกก็มีจริงๆบางคนไปเรียน tap tune อย่างเดียวเป็นคอร์สก็มีแล้วบางคนเสียงก็ไม่ตลาดจริงๆเป็นเสียงแบบเขาแต่คนสั่งไม่เข้าใจคิดว่าเสียงไม่ดีก็มี....ช่างที่มีคนสั่งทำไปขายนอกก็มี ...... ช่างที่ดีที่คุยมาเขาไม่ discredit กีตาร์ยี่ห้อไปเรื่อยนะ...มีแต่บอกว่า martin มันเด่น/ด้อยอะไร taylor มันเด่น/ด้อยอะไร ...แต่ในวงการช่างบางคนทีปากติเขาไปเรื่อยมันก็มีจริงๆ

เอาจริงๆจากที่เจอช่างดีๆเขาก็พยามไม่ทำกีตาร์เขาให้เป็นเหมือนยี่ห้ออื่นนะแต่คนเล่นคนสั่งจริงๆจะเข้าใจไหมมากกว่า...ช่างบางคนชอบเสียงแนว martin แต่ไม่ชอบเบสที่เยอะจนล้นของทรง D มันเขาจูนออกมาให้เบสน้อยลงเพราะเขาชอบนี่คือเสียงของเขา signature ของเขา..แต่คนสั่งว่าแย่ก็เคยเห็นมาแล้ว(ไม่ได้หมายถึงท่านนะครับของท่านอาจจะแย่จริงแต่เคยเห็นคนสั่งบางคนบ่นมาจริงๆแต่ผมเล่นแล้วมันเสียงดีนะแต่เบสไม่เยอะเหมือน m แค่นั้น) บางทีมันก็ขัดแย้งกันอยู่บางคนตอนสั่งบอกช่างเอาตามใจช่างเลยผมสั่งแค่ทรงพอออกมา...เอ้าเสียงไม่เหมือน m.. ทรงนี้เลยนี่มันคืออะไร??  ...... ผมชอบเสียงแนวๆ หนาหน่อยแต่ไม่บวมเบลอเคยได้ลองกีตาร์ custom ระดับโลกตัวละสามแสน body ใหญ่หนาถ้าเป็นกีตาร์ยี่ห้อนี่คือทรงที่จะให้ balance เสียงดีเสียงหนากังวาล...แต่เสียงตรงข้ามกับที่คิดอย่างสิ้นเชิงคมเด้งเนื้อไม่ค่อยมีแต่จะว่ากีตาร์นั้นไม่ดีหรือเป็นเสียงของเขาจริงๆถ้าถามคนทำเขาก็บอกว่าเขาพอใจเสียงนี้เขาจะขายเสียงนี้ ......

จริงๆเดี๋ยวนี้จะสั่งกีตาร์ custom สักตัวนี่ถ้ายังจับกีตาร์ยี่ห้อมาไม่หนำใจยังเข้าใจตัวเองไม่มากพอว่าชอบอะไรยังไม่เข้าใจเรื่องเสียงเรื่องไม้(ว่าไม้ชนิดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อคนละคนทำมันจะได้แคแรคเตอร์ของไม้ไม่ใช่เสียงเหมือนเวลาเลือกต้องคิดจากแคแรคเตอร์ไม่ใช่เอาเสียงกีตาร์ยี่ห้อนั้นๆมาเลย..ไม่งั้นไม่มีทางได้อย่างใจเพราะคุณคิดจากเสียงของยี่ห้อ) ...ผมไม่เคยแนะนำให้สั่งทำเพราะราคามันพอๆกับกีตาร์ยี่ห้อแล้ว.....

สุดท้ายอยากฝากไว้ถ้ามีช่างเข้ามาอ่าน ...ฝั่งช่างก่อน
-เครื่องมือลงทุนกับมันให้มากๆอยากประหยัดดัดแปลงให้มันมากนักบางอย่างต้องลงทุน
-ใจเย็นๆอย่าเร่งงาน..ผมเข้าใจว่าลูกค้าบางคนมันไม่เข้าใจก็มีแต่ถ้าเร่งตามสุดท้ายมีแต่เสียกับเสีย
-หาความรู้มากๆอย่าเอาแต่ที่กลุ่มของท่านบอกต่อๆกันมาบางทีเขามีอะไรใหม่ๆในวงการออกมาลองไปดู
-ลงทุนกับการทดลองทำกีตาร์ของตัวเองดีมั่งเสียทั่งคือการลงทุน...ไม่ใช่รอแต่ลูกค้าสั่งแล้วค่อยทำมาลองกับกีตาร์ลูกค้าเอา
-มี demo ไว้ให้ลองเถอะจะลดปัญหากับลูกค้าไปได้เยอะ

ฝั่งคนสั่ง
-เลิกคิดว่าจะสั่งทำเพื่อเลียนแบบกีตาร์ที่คุณซื้อไม่ไหวเสียทีรูปลักษณ์อาจได้แต่เสียงไม่เหมือนหรอก
-ลองกีตาร์เล่นกีตาร์มาเยอะๆจะดีมากจะเข้าใจอะไรเยอะเรื่องทรงกับเสียงชอบอะไรแบบไหนแน่ เรื่องไม้กับเสียงไม้แต่ละชนิดเสียงเป็นอย่างไรต้องเล่นหลายๆยี่ห้อจะเข้าใจว่าเสียงมันไม่เหมือนกันถ้าต่างยี่ห้อถึงไม้จะเหมือนกันก็เถอะแต่มันจะมีสิ่งที่เหมือนกันคือแคแรคเตอร์ไม้ถ้าจับได้ก็อันนั้นแหละเวลาสั่งทำมันจะมีอยู่....ไม่ใช่ว่าเลือก set ไม้เหมือนยี่ห้อแล้วเสียงจะเหมือนกัน
-อย่าคาดหวังราคาขายต่อเด็ดขาด

nessie

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 12:54:32 »

ผมเจออย่างท่านมาหมดละครับแต่ผมก็ยังไม่เลิกสั่งผมเคยเจอช่างไทยที่ทำมาเป็นร้อยตัว...แต่เข้าใจผิดหลายเรื่องการทำกีตาร์โปร่งสายเหล็กเพราะแกไม่ได้ชำนาญทางด้านนั้นผมเคยสั่งกับช่างที่ทำเป็นร้อยตัวคนนั้นแต่ตัวนั้นผมขาย..ไม่รู้คนเดียวกับท่านไหม....ช่างไทยที่ไปเรียนกับช่างทำกีตาร์ระดับโลกก็มีจริงๆบางคนไปเรียน tap tune อย่างเดียวเป็นคอร์สก็มีแล้วบางคนเสียงก็ไม่ตลาดจริงๆเป็นเสียงแบบเขาแต่คนสั่งไม่เข้าใจคิดว่าเสียงไม่ดีก็มี....ช่างที่มีคนสั่งทำไปขายนอกก็มี ...... ช่างที่ดีที่คุยมาเขาไม่ discredit กีตาร์ยี่ห้อไปเรื่อยนะ...มีแต่บอกว่า martin มันเด่น/ด้อยอะไร taylor มันเด่น/ด้อยอะไร ...แต่ในวงการช่างบางคนทีปากติเขาไปเรื่อยมันก็มีจริงๆ

เอาจริงๆจากที่เจอช่างดีๆเขาก็พยามไม่ทำกีตาร์เขาให้เป็นเหมือนยี่ห้ออื่นนะแต่คนเล่นคนสั่งจริงๆจะเข้าใจไหมมากกว่า...ช่างบางคนชอบเสียงแนว martin แต่ไม่ชอบเบสที่เยอะจนล้นของทรง D มันเขาจูนออกมาให้เบสน้อยลงเพราะเขาชอบนี่คือเสียงของเขา signature ของเขา..แต่คนสั่งว่าแย่ก็เคยเห็นมาแล้ว(ไม่ได้หมายถึงท่านนะครับของท่านอาจจะแย่จริงแต่เคยเห็นคนสั่งบางคนบ่นมาจริงๆแต่ผมเล่นแล้วมันเสียงดีนะแต่เบสไม่เยอะเหมือน m แค่นั้น) บางทีมันก็ขัดแย้งกันอยู่บางคนตอนสั่งบอกช่างเอาตามใจช่างเลยผมสั่งแค่ทรงพอออกมา...เอ้าเสียงไม่เหมือน m.. ทรงนี้เลยนี่มันคืออะไร??  ...... ผมชอบเสียงแนวๆ หนาหน่อยแต่ไม่บวมเบลอเคยได้ลองกีตาร์ custom ระดับโลกตัวละสามแสน body ใหญ่หนาถ้าเป็นกีตาร์ยี่ห้อนี่คือทรงที่จะให้ balance เสียงดีเสียงหนากังวาล...แต่เสียงตรงข้ามกับที่คิดอย่างสิ้นเชิงคมเด้งเนื้อไม่ค่อยมีแต่จะว่ากีตาร์นั้นไม่ดีหรือเป็นเสียงของเขาจริงๆถ้าถามคนทำเขาก็บอกว่าเขาพอใจเสียงนี้เขาจะขายเสียงนี้ ......

จริงๆเดี๋ยวนี้จะสั่งกีตาร์ custom สักตัวนี่ถ้ายังจับกีตาร์ยี่ห้อมาไม่หนำใจยังเข้าใจตัวเองไม่มากพอว่าชอบอะไรยังไม่เข้าใจเรื่องเสียงเรื่องไม้(ว่าไม้ชนิดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อคนละคนทำมันจะได้แคแรคเตอร์ของไม้ไม่ใช่เสียงเหมือนเวลาเลือกต้องคิดจากแคแรคเตอร์ไม่ใช่เอาเสียงกีตาร์ยี่ห้อนั้นๆมาเลย..ไม่งั้นไม่มีทางได้อย่างใจเพราะคุณคิดจากเสียงของยี่ห้อ) ...ผมไม่เคยแนะนำให้สั่งทำเพราะราคามันพอๆกับกีตาร์ยี่ห้อแล้ว.....

สุดท้ายอยากฝากไว้ถ้ามีช่างเข้ามาอ่าน ...ฝั่งช่างก่อน
-เครื่องมือลงทุนกับมันให้มากๆอยากประหยัดดัดแปลงให้มันมากนักบางอย่างต้องลงทุน
-ใจเย็นๆอย่าเร่งงาน..ผมเข้าใจว่าลูกค้าบางคนมันไม่เข้าใจก็มีแต่ถ้าเร่งตามสุดท้ายมีแต่เสียกับเสีย
-หาความรู้มากๆอย่าเอาแต่ที่กลุ่มของท่านบอกต่อๆกันมาบางทีเขามีอะไรใหม่ๆในวงการออกมาลองไปดู
-ลงทุนกับการทดลองทำกีตาร์ของตัวเองดีมั่งเสียทั่งคือการลงทุน...ไม่ใช่รอแต่ลูกค้าสั่งแล้วค่อยทำมาลองกับกีตาร์ลูกค้าเอา
-มี demo ไว้ให้ลองเถอะจะลดปัญหากับลูกค้าไปได้เยอะ

ฝั่งคนสั่ง
-เลิกคิดว่าจะสั่งทำเพื่อเลียนแบบกีตาร์ที่คุณซื้อไม่ไหวเสียทีรูปลักษณ์อาจได้แต่เสียงไม่เหมือนหรอก
-ลองกีตาร์เล่นกีตาร์มาเยอะๆจะดีมากจะเข้าใจอะไรเยอะเรื่องทรงกับเสียงชอบอะไรแบบไหนแน่ เรื่องไม้กับเสียงไม้แต่ละชนิดเสียงเป็นอย่างไรต้องเล่นหลายๆยี่ห้อจะเข้าใจว่าเสียงมันไม่เหมือนกันถ้าต่างยี่ห้อถึงไม้จะเหมือนกันก็เถอะแต่มันจะมีสิ่งที่เหมือนกันคือแคแรคเตอร์ไม้ถ้าจับได้ก็อันนั้นแหละเวลาสั่งทำมันจะมีอยู่....ไม่ใช่ว่าเลือก set ไม้เหมือนยี่ห้อแล้วเสียงจะเหมือนกัน
-อย่าคาดหวังราคาขายต่อเด็ดขาด
       ผมเป็นช่างหน้าใหม่ ต้องขอขอบคุณในคำแนะนำมากๆครับ