Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามความเห็นครับ สายกีต้าร์ สำหรับ martin Lx1  (อ่าน 1412 ครั้ง)

supervigo

• member
สวัสดีครับ   รบกวนทุกท่านครับ  จะเปลี่ยนสายกีต้าร์ ของ martin lx1 ครับผม    ยี่ห้ออะไรดีครับ

ถ้าเป็น d'addario รุ่นไหน เบอร์ไหนดีครับผม

ขอบคุณครับผม

guitar_import

• member
Re: รบกวนถามความเห็นครับ สายกีต้าร์ สำหรับ martin Lx1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 16:52:15 »
กีตาร์ตัวเล็กsizeมินิ scaleก็สั้น หากใส่สายเล็กกว่าเบอร์12นี่ผมว่าเสียงกระป๋องไปเลย(ผมใช้Baby Taylor) ส่วนตัวผมว่าสายเบอร์13เหมาะสุดครับ เล่นกีตาร์สเกลสั้นๆอย่าไปกลัวสายเบอร์ใหญ่ครับเพราะแรงตึงมันจะน้อยกว่ากีตาร์sizeปกติมาก ตรงกันข้ามถ้าไปใส่สายเล็ก มันจะทำให้เสียงไม่ออกดีเท่าที่ควรครับ

mr.zippo

• member
Re: รบกวนถามความเห็นครับ สายกีต้าร์ สำหรับ martin Lx1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 10:31:05 »
LX1 หากไม่ได้ Set Up ผมว่าเบอร์ 13 ใหญ่เกินไปหน่อย (แต่ถ้าตั้ง Action แล้วก็ OK)
จากที่ลองมา ผมว่าเบอร์ 11 ก็ไม่ Work กับ กีตาร์ Scale สั้น (23") นัก ....สายมันย้วยๆ เล่นแล้วเสียงบางเกินไปหน่อย
.:. ถ้า Action เดิมๆ จากโรงงาน ....เบอร์ 12 เหมาะสุดครับ
เมื่อคิดให้ดี.โลกนี้

ballnito

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 17:57:19 »
ลองสายชุด HD ของ Elixer ดูครับ