Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการขายกีต้าร์ให้ฝรั่งครับ  (อ่าน 2367 ครั้ง)

Durian

• member
เรื่องการขายกีต้าร์ให้ฝรั่งครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:46:21 »
น้าๆ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ ลงขายกีต้าร์ในเวปไซต์แล้วมีฝรั่งติดต่อมาขอซื้อมั้ยครับ
บอกมีขนส่งเอกชนมารับถึงหน้าบ้าน มันคุ้มเหรอครับ ในการออกค่าใช้จ่ายการขนส่ง
ข้ามทวีปเพื่อมาซื้อกีต้าร์จากเมืองเขาในบ้านเรา  ???

Durian

• member
Re: เรื่องการขายกีต้าร์ให้ฝรั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:48:45 »
กราบขอโทษแอดมินครับ ผมลงผิดห้อง ลบได้เลยครับ

Keen

• member
Re: เรื่องการขายกีต้าร์ให้ฝรั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:55:45 »
น้าระวังโดนหลอกนะครับ
ผมเคยมีติดต่อมาแล้วบอกว่าให้ส่งมาเลยเขาถามเบอร์บัญชีแล้วหลังจากนั้นก็บอกโอนเงินให้แล้วแต่อาจจะติดกระบวนการระหว่างทางของธ.เลยไม่เข้าบช.ทันทีแต่ตอนนั้นผมเคยได้ยินเรื่องแบบนี้เลยระวังตัวไม่หลงกลและคุยไปเรื่อยๆเพราะอยากรู้ท้ายสุดก็หายไปครับ
น้าลองดูครับมีคนเขียนในพันทิป(ขออนุญาตที่ต้องเอ่ยชื่อเว็ปครับ)เรื่องพวกนี้เยอะครับมันเอาทุกอย่างครับที่เป็นของมีราคา
ปล.ก็เป็นข้อสังเกตไว้นะครับคนดีอาจจะมีก็ได้ครับ

Durian

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:08:05 »
น้าระวังโดนหลอกนะครับ
ผมเคยมีติดต่อมาแล้วบอกว่าให้ส่งมาเลยเขาถามเบอร์บัญชีแล้วหลังจากนั้นก็บอกโอนเงินให้แล้วแต่อาจจะติดกระบวนการระหว่างทางของธ.เลยไม่เข้าบช.ทันทีแต่ตอนนั้นผมเคยได้ยินเรื่องแบบนี้เลยระวังตัวไม่หลงกลและคุยไปเรื่อยๆเพราะอยากรู้ท้ายสุดก็หายไปครับ
น้าลองดูครับมีคนเขียนในพันทิป(ขออนุญาตที่ต้องเอ่ยชื่อเว็ปครับ)เรื่องพวกนี้เยอะครับมันเอาทุกอย่างครับที่เป็นของมีราคา
ปล.ก็เป็นข้อสังเกตไว้นะครับคนดีอาจจะมีก็ได้ครับ

ครับผม ผมก็ว่ามันแปลกๆ ทะแม่งๆ มีมาสองคนละ ให้เอาบัญชีมา กีต้าร์ผมราคาไม่ได้แพง และไม่ได้เป็นรุ่นหายาก หรือน่าสนใจสำหรับนักสะสม ขอบคุณมากๆ ครับ ขายให้คนไทยสบายใจกว่า  ;D

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:22:41 »
ส่วนใหญ่ใน kaidee.com
ทำเป็นขบวนการครับ

Durian

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:24:01 »
ส่วนใหญ่ใน kaidee.com
ทำเป็นขบวนการครับ

แม่นเลยครับ  :D

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:38:57 »
ผมก็เคยโดนมาถามๆครับ แต่ผมเดาว่าน่าจะเป็นคนไทยด้วยกันเองนี่แหละครับ
ที่พอรู้ภาษาอังกฤษบ้าง แล้วมาทำแบบนี้ เพราะสไตล์การคุยดูรู้ครับ และ slang เค้าไม่แม่นเท่าไหร่
Depend on your taste

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:46:16 »
ผมโดนละนะครับจากเวปขายดี ที่ผมลงไว้ ฝรั่งที่ติดต่อมาผมจับคำพูดบางอย่างที่ไม่น่าไว้ใจ จะให้ผมส่งรหัสเข้า paypal เพื่อจะโอนเงินมาให้ ผมเลยรีพอร์ทไลน์ไปว่าเป็น มิจฉาชีพ สรุปสุดท้ายเปลี่ยนไอดีมาเรื่อยๆครับ  ถ้าให้ผมเดาเองผมว่าคนไทยคับ เพราะเวลาผมพูดด้วยประโยคที่เป็นทางการเขากลับงงเอง ไม่เข้าใจศัพท์ ทั้งที่เป็นพื้นฐานการสนทนาแบบธุรกิจ เจ้าของภาษาดันงง 555

Kuroneko

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:55:09 »
ถ้าเป็นจากเวบ kaidee โกงแน่นอน 100% ครับ  8)
ส่วนมากเป็นแก๊งไนจีเรีย ไม่ต้องไปสนใจครับ

Durian

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:05:41 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ :-X

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:24:40 »
โกงครับ บอกจะซื้อให้ ญาติ ไม่สนใจสินค้าเลย จะขอบัญชี paypal ลูกเดียว
Line id: 081-8718003

Durian

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:31:54 »
ฮ่าๆๆ ดีนะผมโง่สมัคร paypal อะไรกะเขาไม่เป็นหรอก ::) ไม่งั้นเสร็จโจร

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 17:11:26 »
ไม่ต่อราคา ไม่ถามสภาพสักคำ
ดีที่แปลไม่ออก จบข่าวเลยครับ

jedi2521

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 22:55:58 »
กลโกง ล้าน% ครับ เคยเจอแล้ว

GuitarHunter

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 15:02:49 »
น่าจะโกงนะครับ ผมเคยเจอแล้วครับ ตอนนั้นลงไว้ที่ Kaidee.com นั้นหละครับ Yamaha SLG ราคาที่ผมตั้งบวกค่าส่งไปประเทศเค้าซื้อใหม่คุ้มกว่าแน่นอน ผมยังถามเค้าเลยแน่ใจหรอ เค้าจะเอาบัญชี Paypal เช่นกัน บอกจะให้คนมารับของถึงที่เลยครับ แต่ผมยีนยันว่ามีแต่บัญชีไทย เค้าก็เลยหายไปครับ

noppasiri

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 07:41:22 »
ผมประสพเจอบ่อยมาก ไอ้พวกนี้น่าจะเป็น ไนจีเรีย หลอกให้ส่งของ ถามราคาลดได้เท่าไหร่ พร้อมโอน ให้ราคามากกว่าที่ลงขายอีก ผมก็นึกในใจว่ามันอ่านภาษาไทย ออกได้ไง ก็เลยตอบกลับไปว่า ค.ว.ย ใหมครับ แค่นั้นละมันหายไปเลย