Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ายี่ห้อรองๆตลาด และรุ่นท๊อปๆ มักจะมีภาคไฟฟ้ามาให้ด้วย  (อ่าน 1630 ครั้ง)

Tongsan

• member
บางครั้งผมไม่อยากได้ระบบภาคไฟฟ้านั้นเลย ซึ่งถ้าตัดออก ก็น่าจะได้ราคาที่ต่ำกว่านี้หน่อย อีกอย่างระบบภาคไฟฟ้าไม่ค่อยตรงตามที่ผมต้องการเลย โดยเฉพาะพวกที่ใช้ปิ๊กอับแบบเฟียโซใต้ซัดเดิล เพราะมักจะมีปัญหาเสียงบาลานซ์เวลาเซ็ตแอ๊คชั่นและซาวด์ออกมาเหมือนน้ำโซดา โอเค ถึงแม้ว่าผมจะไม่ชอบภาคไฟฟ้าที่ให้มาก็ไม่ต้องใช้มัน แต่ถ้าเอาเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มไปกับราคาที่บวกภาคไฟฟ้ามา ผมเอาไปเป็นทุนติดตั้งระบบภาคไฟฟ้าเองดีกว่าอ่ะครับ

lowpro

• member
อย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานครับ ผมเองคิดต่างจากเจ้าของกระทู้ ผมอยากให้ติดมาเลย
พอถึงเวลาจะใช้ถ้าไม่มี มันต้องเสียเวลาอีก
ทุกวันนี้ผมใช้อยู่ กีตาร์ตัวละ 4,000 กว่าบาท ก็ใช้งานได้ดี ไม่เห็นเป็นปัญหาอะไรเลย

เรื่องอย่างงี้มันต่างคนคนความชอบ ครับ เอาตัวเราเป็นกำหนดไม่ได้หรอกครับ

Tongsan

• member
ไม่ครับ ผมเห็นกีตาร์บางรุ่นถูกใจ แต่น่าจะมีให้เลือก 2 แบบ เฉยๆ เปรียบดั่งอยากได้รถยนต์รุ่นทอป แต่อยากได้เป็นเกียร์ธรรมดา โอเคผมเป็นคนส่วนน้อย ขอโทษครับ

Piyawat.H

• member
มันมีจุดคุ้มทุน และจุดคืนทุนได้เร็วกว่าครับ เช่น ซื้อ Crafter GLXE-4000RS ซึ่งเป็นรุ่นท็อป มีภาคไฟฟ้า ใช้เล่นคอนเสริท 4 ครั้งๆ ละ 10,000 บาท ก็ได้ทุนคืนแล้วครับ
ไม่ต้องซื้อยี่ห้อ NNN-CE รุ่นท็อป ราคาประมาณแสนสี่ ซึ่งก็สวยและ Full option เหมือนกัน แต่กว่าจะถึงจุดคุ้มทุน หรือได้ทุนคืนช้ากว่า
ผู้ผลิตเขาเล็งกลุ่มเป้าหมายไว้ก่อนแล้วครับ  ( เป็นหลักการตลาดทั่วๆ ไป )

mai_911

• member
ยกตัวอย่างรุ่นให้ดูหน่อยครับ

Tongsan

• member
อย่างเช่น CRAFTER GLXE-3000 SK

mai_911

• member
อย่างเช่น CRAFTER GLXE-3000 SK

เชื่อว่าต้นทุนโรงงาน ติด pu OEM เพิ่มเค้าคงไม่เกิน 500 บาทครับ
เค้าเลยติดมาให้เลย เพราะหลายๆคนอยากได้ pu แม้ว่าจะไม่ได้ใช้ แล้วแถมยังเพิ่มราคาขายได้อีก

ถ้าเค้าตัดออก คงไม่สามารถทำให้ถูกลงเป็นหลักหลายๆพันครับ

masterdeer

• member
  • Veelah[V1-DCE] Takamine[GN93CE]

รุ่นนี้ สเปคนี้ ราคาประมาณนี้ ถ้าไม่มีภาคไฟฟ้า อาจขายสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ
และด้วยแบรนด์ crafter หลังๆ มาศิลปินหลายคนเอาขึ้นเวที ถือเป็นจุดขายและจุดเด่นของเค้าด้วย หากทำรุ่นสเปคสูงออกมาแต่ไม่ติดไฟฟ้า ก็เหมือนไม่ส่งเสริมจุดเด่นของแบรนด์ครับ

สรุปคือเหลือดีกว่าขาดครับ มันเพิ่มมูลค่าให้สินค้าได้ เวลาคุณซื้อมาเล่นแล้วอยากขายต่อ ก็ได้ราคาและขายง่าย เพราะเข้าถึงลูกค้าในวงกว้างกว่า

sonic

• member

ถามคนอยากได้ เขาก็บอกว่าอยากได้
ถามคนไม่อยากได้ เขาก็บอกว่าไม่อยากได้

เป็นเรื่อง นานาจิตตัง

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ยี่ห้อรองๆเค้าต้องจัดมาเต็มๆครับ ถ้าคิดว่าไม่ชอบระบบไฟฟ้าของเค้า แต่ต้องซื้อแพง ก็หามือสองเอาครับลดไปเยอะ แต่ถ้าจะไปติดภาคไฟฟ้าเอง นี่แน่ใจนะว่ามันจะไม่มีปัญหา กีต้ารที่ไปติดเพิ่มราคาอาจจะตกได้เมื่อขายต่อ(คหสต)

Tongsan

• member
ยี่ห้อรองๆเค้าต้องจัดมาเต็มๆครับ ถ้าคิดว่าไม่ชอบระบบไฟฟ้าของเค้า แต่ต้องซื้อแพง ก็หามือสองเอาครับลดไปเยอะ แต่ถ้าจะไปติดภาคไฟฟ้าเอง นี่แน่ใจนะว่ามันจะไม่มีปัญหา กีต้ารที่ไปติดเพิ่มราคาอาจจะตกได้เมื่อขายต่อ(คหสต)

มั่นใจในการติดตั้งระบบภาคไฟฟ้าเองครับ..พอดีพอจะเข้าใจเรื่องนี้อยู่บ้าง แฮ่ะๆๆ