Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีหลายคำถามเกี่ยวกับ Guild GAD 50 ครับ  (อ่าน 3392 ครั้ง)

New_SK

• member
มีหลายคำถามเกี่ยวกับ Guild GAD 50 ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:04:48 »
ตอนนี้ผมได้ Guild GAD 50 มาครอบครองตัวนึงครับ แล้วเกิดมีเรื่องสงสัยอยู่หลายอย่าง ขออนุญาตถามเป็นข้อๆนะครับ
1.สีแบบนี้เค้าเรียกว่าสีอะไรครับ

2.พอทราบมากว่ารุ่นนี้มีหลาย Gen (น่าจะ 3 Gen) แล้วตัวของผมเป็น Gen ไหน ผลิตปีอะไรครับ (ของผมเป็นปิ๊กการ์ดใส)

3.ภาคไฟฟ้าเป็นของอะไรครับ (ไม่มีปุ่มปรับ) แล้วควรใช้ถ่านของอะไรดีครับ (ผมมี Panasonic Alkaline อยู่ก้อนนึง ยังไม่ได้ใส่)

4.นัดกับแซดเดิ้ลทำจากวัสดุอะไรครับ (สังเกตที่แซดเดิ้ลทำไมที่ตำแหน่งของสายที่ 2 ถึงเรียบๆ ไม่มีเป็นหยักออกมาเหมือนกับที่เคยเห็นตัวอื่นๆ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้าๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ หากสงสัยอะไรเพิ่มเติมผมค่อยถามเพิ่มนะครับ

jointtt

• member
Re: มีหลายคำถามเกี่ยวกับ Guild GAD 50 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 01:27:37 »
ปิ๊กกาดใส น่าจะเป็gen1ครับ

มาพร้อมภาคไฟฟ้า fishman matrix infinity

piezoเป็นแบบแท่งแข็งครับ (รุ่นหลังๆเป็นpiezoแบบถักครับ balanceยากกว่าแบบแท่งแข็ง)

กฤษณ์

• member
Re: มีหลายคำถามเกี่ยวกับ Guild GAD 50 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:13:18 »
1. GAD50 มีสี sunburst สามสีคือ Amber sunburst, antique sunburst และ iced tea burst จากชื่อรุ่นตัวของคูณเป็น GAD50E ATB หมายความว่าเป็นสี antique sunburst (ATB) ครับ

2. Guild GAD เริ่มผลิตปี 2004 แต่ GAD-E ที่มีปิคอัพเริ่มผลิตปี 2005 จาก manufacturing number (เลขที่ neck block) ตัวของคุณ 0501070332  ผลิตเป็นตัวที่ 332 เดือนมกราคม ปี 2005 ซึ่งเป็นล๊อตแรกของรุ่นแรกครับ

3. ภาคไฟฟ้าใช้ Fishman Acoustic Matrix Natural II ครับ

4. Nut และ saddle ยังเป็นสีเดียวกันอยู่เลยขอเดาว่าเป็น bone ทั้งคู่ครับ

New_SK

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 23:17:16 »
ปิ๊กกาดใส น่าจะเป็gen1ครับ

มาพร้อมภาคไฟฟ้า fishman matrix infinity

piezoเป็นแบบแท่งแข็งครับ (รุ่นหลังๆเป็นpiezoแบบถักครับ balanceยากกว่าแบบแท่งแข็ง)

ขอบคุณครับน้า jointtt
คุ้นๆอยู่เหมือนกันคับว่า Gen 1 จะมีปิ๊กกาดใส

New_SK

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 23:22:34 »
1. GAD50 มีสี sunburst สามสีคือ Amber sunburst, antique sunburst และ iced tea burst จากชื่อรุ่นตัวของคูณเป็น GAD50E ATB หมายความว่าเป็นสี antique sunburst (ATB) ครับ

2. Guild GAD เริ่มผลิตปี 2004 แต่ GAD-E ที่มีปิคอัพเริ่มผลิตปี 2005 จาก manufacturing number (เลขที่ neck block) ตัวของคุณ 0501070332  ผลิตเป็นตัวที่ 332 เดือนมกราคม ปี 2005 ซึ่งเป็นล๊อตแรกของรุ่นแรกครับ

3. ภาคไฟฟ้าใช้ Fishman Acoustic Matrx Natural II ครับ

4. Nut และ saddle ยังเป็นสีเดียวกันอยู่เลยขอเดาว่าเป็น bone ทั้งคู่ครับ

ขอบคุณครับน้ากฤษณ์
ผมเคยได้อ่านทั้งบทความและการตอบคำถามของน้ากฤษณ์มาหลายกระทู้ เป็นประโยชน์และเพิ่มความรู้ให้ผมได้เยอะเลยครับ

New_SK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 23:36:12 »
ทำไมซัดเดิ้ลของผมถึงไม่มีเป็นรอยหยักตรงสาย 2 เหมือนตัวอื่น
แล้วจะมีผลต่อเสียงยังไงบ้างครับ

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 00:54:30 »
ตอนนี้ผมได้ Guild GAD 50 มาครอบครองตัวนึงครับ แล้วเกิดมีเรื่องสงสัยอยู่หลายอย่าง ขออนุญาตถามเป็นข้อๆนะครับ
1.สีแบบนี้เค้าเรียกว่าสีอะไรครับ

2.พอทราบมากว่ารุ่นนี้มีหลาย Gen (น่าจะ 3 Gen) แล้วตัวของผมเป็น Gen ไหน ผลิตปีอะไรครับ (ของผมเป็นปิ๊กการ์ดใส)

3.ภาคไฟฟ้าเป็นของอะไรครับ (ไม่มีปุ่มปรับ) แล้วควรใช้ถ่านของอะไรดีครับ (ผมมี Panasonic Alkaline อยู่ก้อนนึง ยังไม่ได้ใส่)

4.นัดกับแซดเดิ้ลทำจากวัสดุอะไรครับ (สังเกตที่แซดเดิ้ลทำไมที่ตำแหน่งของสายที่ 2 ถึงเรียบๆ ไม่มีเป็นหยักออกมาเหมือนกับที่เคยเห็นตัวอื่นๆ)

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้าๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ หากสงสัยอะไรเพิ่มเติมผมค่อยถามเพิ่มนะครับ

ได้ gad50 มาราคาเท่าไรครับ ผมหาๆอยู่

New_SK

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 14:50:01 »
ผมได้มาในราคาสองหมื่นต้นๆ จากเวปนี้แหละครับ
แต่ของผมสภาพมีร่องรอยแล้วก็ไม่ใช่เคสเดิม

ifyouloveme

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 15:24:59 »
ผมได้มาในราคาสองหมื่นต้นๆ จากเวปนี้แหละครับ
แต่ของผมสภาพมีร่องรอยแล้วก็ไม่ใช่เคสเดิม

ถ้าเบื่อแล้วบอกนะครับ แหะๆ
เสียงดีกว่า d150 ไหมครับ ผมไม่เคยลอง gadเลย

New_SK

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 17:52:10 »

เสียงดีกว่า d150 ไหมครับ ผมไม่เคยลอง gadเลย

ผมยังไม่เคยลอง D150 ครับ
แต่ที่ผมหา GAD ก็เพราะชอยลายบนฟิงเกอร์บอร์ดนี่แหละ

New_SK

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 17:57:01 »
ลองดูกระทู้ของน้า guitar_import ในหน้าซื้อขายตรงกระทู้ที่ปักหมุดดูครับ

http://guitarsimport.simdif.com/guild-gad-50.html

jewaros

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:19:39 »

ผมยังไม่เคยลอง D150 ครับ
แต่ที่ผมหา GAD ก็เพราะชอยลายบนฟิงเกอร์บอร์ดนี่แหละ
ที่ลองดูเสียงไม่แตกต่างครับแต่ว่า GAD50 สวยกว่าครับทั้ง inlay ทั้ง logo บนหัวแต่ GAD50 ไม่มี มุข รอบๆ sound hold เหมือนกับ D150  ครับ