Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: 120 exercise ของ M.Giuliani ใช้กับคอร์ดอื่นได้ยังไงครับ  (อ่าน 2001 ครั้ง)

guitara

• member
เห็นมีคอร์ด C, G7 เป็นส่วนใหญ่ ซ้อมจนเบื่อ
ถ้าเราปรับปรุงใช้คอร์ดอื่น สเกลอื่น แทนที่จะได้มือขวาอย่างเดียว ก็จะได้พัฒนาในเรื่องอื่นด้วย

120 เบอร์นี่ไม่น้อยครับ จะเอาคล่องๆชัวร์ๆฝึกกันสองสามเดือน ถ้าเป็นมือใหมซ้อมกันครี่งปี ปีหนึ่ง ไม่จบครับขอบอก

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่ชี้แนะครับ

guitara

• member
Re: 120 exercise ของ M.Giuliani ใช้กับคอร์ดอื่นได้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 12:13:31 »
เพิ่มเติมครับ เคยซ้อมจนครบหมด 120 บทแล้วครับ
แต่สุดท้ายก็ต้องทิ้งไป มีเวลาไม่พอ ไหนจะต้องฝึกเพลง
ฝึก exercise นู่นนี่ อย่างละนิดอย่างละหน่อย วันนึงก็หมดไปแล้ว

หรือว่าต้องเอาคาโปมาทาบเอาครับ ก็ยังดีครับ ดีกว่านึกแต่ C E G, C E G อยู่ในใจไม่ได้อะไร
เคยเล่นคอร์ดทาบ (ใช้นิ้ว) แต่ตัน ไปไม่รอดครับ มันไม่ครอบคลุม
อย่าง G7 ทาบโดยยังคงแพทเทรินเดิมตามที่หนังงสือเขียนไว้ ทำไม่ได้ครับ นิ้วไม่พอ

ขอบคุณครับ

coolclub

• member
Re: 120 exercise ของ M.Giuliani ใช้กับคอร์ดอื่นได้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 16:19:59 »
เขาเน้นฝึกมือขวา มือซ้ายเลยไม่สนใจเท่าไร
งั้นลองมือซ้ายเปลี่ยน chord ตาม circle of fifth ดูซิครับ น่าจะได้อะไร ๆ เพิ่มมากขึ้น
Return To A=432hz

guitara

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:35:00 »
ไม่สนใจคงไม่ดีเท่าไหร่ครับ
มือขวาก็ฝึกไป ในระหว่างนี้ ก็จะได้ทบทวนคอร์ดในสเกลต่างๆด้วย (ถ้าทำได้)
ช่วยประหยัดเวลาขึ้นเยอะ ปัญหาคือมันไม่เข้าแพทเทรินนิ้วครับ

พูดง่ายๆคือ circle of fifth แล้วมันไม่เข้าแพทเทรินครับ
ถ้าเข้าใจผิดก็แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ