Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนใช้สายเบอร์ 12 ให้ช่าง setup แล้ว แต่สายแข็งเล่นแล้วล้ามาก ควรทำไงดีครับ  (อ่าน 5100 ครั้ง)

masterdeer

• member
  • Veelah[V1-DCE] Takamine[GN93CE]
สวัสดีครับ

ผมใช้ Takamine GN93CE เพิ่งเปลี่ยนสาย Dad EXP16 เบอร์ 12 ให้ช่างเปลี่ยนและทำการ setup ให้ ได้ผลดังนี้
- action กำลังดี ไม่สูงไม่ต่ำ ช่างแจ้งว่าปรับคอ และฝน saddle แล้ว
- เสียงกังวาลไพเราะน่าพอใจ
- แต่รู้สึกว่าสายแข็ง ก่อนหน้านี้ผมไม่แน่ใจว่าใส่สายเบอร์อะไรมา เจ้าของเดิมเค้าก็จำไม่ได้ เล่นแล้วสบายมือดีมาก แต่ action มันสูงเล่น fret ไกลๆ ลำบาก ผมเลยเอาไปให้ช่างปรับพร้อมใส่สายเบอร์ 12 ใหม่ กลับมารู้สึกได้ชัดเจนว่าแข็งกว่ามาก (แม้ว่า action จะต่ำลงก็ตาม)

ผมควรเลือกทางไหนดีครับ
1 ทนเล่นให้ชินมือไปเลย
2 เปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 11 (ไม่อยากดรอปสายเบอร์ 12)
3 ถ้าไปใช้เบอร์ 11 รบกวนแนะนำระหว่าง martin / dad exp26 / elixir nanoweb ตัวไหนดีที่เล่นสบายมือและเหมาะกับการเล่นตีคอร์ด 70% ปิคกิ้ง 30%
4 หรือมันมีทางปรับตรงไหนได้อีกถ้าจะใช้สายเบอร์ 12 เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
ได้เหลาร่องนัทหรือยังครับ และ แอคชั่นต่ำระดับไหนครับ คอแอ่นแค่ไหนครับ

หากเล่นคอร์ดเปิดๆ บนๆ แล้วยังรู้สึกว่ากดยากหรือดูแข็ง ควรเหลาร่องนัทครับ

การเซ็ทอัพที่ได้ผลดีกับกีต้าร์ควรเช็คที่ไม้หน้าก่อน ว่าท้องป่อง คอยุบ หรือคอยก มากน้อยแค่ไหน หรือปกติ
เพราะมีผลกับการขันคอและการเซ็ทอัพทุกส่วนครับ ดูว่าระดับสายที่แอคชั่นสูงนั้นสูงเท่าไหร่

จากนั้น เริ่มจากการ  ขันคอ > เหลานัท > และจัดการกับแซดเดิ้ลทีหลังครับ

เนื่องจากหากเป็นกีต้าร์ที่ใช้ปิคอัพประเภทเปียโซแท่งหรือสายถัก
อาจมีปัญหากับบาลานซ์สายดังไม่เท่ากันหรือไดนามิกหายหลังเซ็ทอัพครับ

การเปลี่ยนไปเล่นสายเบอร์ต่ำลงเล่นง่ายขึ้นแน่นอนครับ แต่ต้องแลกกับไดนามิกที่หายไปครับ
หรือจะหาสายที่เคยได้สัมผัสนิ่มๆแบบเดิมครับ แต่ปกติสายเบอร์ 12 ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร แรงตึงก็ไม่ต่างกันมากครับ
ยกเว้นว่าสายเก่าคือเบอร์ 11 ครับ อาจจะลองหาเบอร์ 11 มาเปลี่ยนดูเผื่อจะใช่จะได้ไม่ต้องเซ็ทอัพเพิ่มครับ

ส่วนเรื่องสาย
ส่วนตัวผมแล้วขอแนะนำ Elixir polyweb 80/20 เบอร์ 11 ถ้าชอบสตรัมคอร์ดนุ่มๆ และต้องการโทนอุ่นๆ เด้งๆ
แต่ต้องเป็นเบอร์ 11 เท่านั้นนะครับ เพราะสายประเภทนี้เคลือบหนา เล่นเบอร์ 12 เบสอาจจะตุ่ยๆขึ้นครับ
แล้วก็จะเล่นนิ่มมือในขณะที่โทนไม่บางครับ

หรือถ้าชอบปิคกิ้งใสๆกรุ๊งกริ้ง สว่างๆ ต้องเป็น Elixir nanoweb เบอร์ 12 ครับ
ถ้าใช้ nanoweb เบอร์ 11 เสียงอาจจะใสบางไปครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกีต้าร์ด้วยครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ

k.pol

• member
ลองปรึกษาช่างคนที่เซ็ตอัฟกีตาร์ให้มาให้ดูครับ ว่าจะมีวิธีใดบ้างที่จะทำให้เล่นได้ง่ายกว่านี้ ผมว่าช่างน่าจะให้คำตอบกับน้าMasterdeerได้ดีที่สุด และอาจจะไม่ต้องเสียเงินค่าสายและค่าเซ็ตอัฟใหม่ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
ถ้า action เตี้ยลงแต่เสียงกังวาลขึ้นและสายแข็งขึ้นผมคิดว่าสายเดิมน่าจะเป็นเบอร์ .010 นะครับ

TOM1869

• member
ลอง drop สักครึ่งเสียงดู ครับ
แต่ fret 12 สูงเท่าไรครับ
Line id: 081-8718003

kiti guitar

• member
ลองปรึกษาช่างที่ set up มาครับ เท่าที่อ่านบอกสตัม 70% ฟิงเกอร์ 30% ผมว่าช่างอาจ set up ให้สุงนิดๆทัชชิ่ง สาย6 ช่อง 12 ผมว่าน่าจะประมาณ 2.5 mm.up ลองเชคทั้ชชิ่งดูครัย
-น่าจะปรับลงได้อีก แล้วถามช่างว่า ปรับได้อีกไหม
-ขันคอตรงยังครับ ยังพอปรับได้อีกไหม เชคคอ กดสาย6 ช่อง1กับสาย6 ช่อง 14 และดูความสุงท้องสายตรง ช่อง7 จะมีระยะห่างนิดๆ ถ้าห่างเยอะแสดงว่า คอแอ่นปรับได้อีก
-ความสูงนัทสุงไปไหม fret 1 สาย6 ลองเอาบัตรatm สอดจะฟิตนิดๆ จะกำลังดี ถ้าสูงอาจต้องออกแรงกดเยอะ

1. ลองทนเล่นสักพัก ไม่ไหวค่อยเปลี่ยน
2.ไม่ไหวก้อลดมาเบอ 11
3.สาย 11 สายเคลือบ ของแด๊ด หรืออิริเซอร์ ต้องลองเอง แล้วแต่ความชอบ
ส่วนตัวผมชอบเสียงของ แด๊ด
4.หรือจะดรอบ eb หรือ d ไปเลยก้อพอช่วยได้ครับ
vintage guitar

masterdeer

• member
  • Veelah[V1-DCE] Takamine[GN93CE]
ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้มาอัพเดท ผมได้อ่านทุกความเห็นแล้วแต่ยังตอบทันทีไม่ได้เพราะยังไม่สะดวก เพิ่งจะได้สะดวกตอบวันนี้ครับ
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่เข้ามากรุณาตอบนะครับ

ขออนุญาตเขียนอัพเดทไว้ เผื่อสมาชิกท่านอื่นมาอ่านจะได้เป็นการแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกัน
ผมได้ปรึกษากับช่างที่ผมรบกวนให้ setup แล้ว เป็นช่างที่ผมไว้ใจและรู้จักกันมานาน ปรึกษากันได้ความว่า เรื่องคอและ nut ได้พิจารณาแล้ว เหลือแต่ saddle ที่จัดการได้ และทำการฝน saddle ที่ส่วนบน (เพราะ takamine ใช้ saddle เฉพาะ เลยไปฝนที่ด้านล่างไม่ได้) หลังจาก setup แล้วช่างแจ้งว่า action ที่ได้มา ความสูงยังสูงกว่าที่ควรอีกนิดหน่อย เพราะถ้าฝนลงต่ำเกินสายจะพาด saddle ได้น้อยและอาจทำให้เสียงมีปัญหา ซึ่งในส่วนนี้ผมเข้าใจและให้เครดิตช่างเต็มที่ เพราะ action ปัจจุบันผมก็รู้สึกว่าโอเคกว่าเดิมแล้ว เล่นที่ fret 9 ขึ้นไปง่ายกว่าเดิมมาก

เหลือแต่ความแข็งของสาย น่าจะเพราะผมกำลังนิ้วยังไม่ไหว สรุปคือผมกลับมาเปลี่ยนสาย จากเดิมใส่ dad exp16 เบอร์ 12 เปลี่ยนมาใช้ elixir pb nano เบอร์ 11

เพราะสาย dad ที่ใส่อยู่เดิม เสียงเอี้ยดอาดเยอะมาก เหมือนสาวรุ่นแตะนิดแตะหน่อยก็ร้อง 55555+ ผมยังเล่นไม่เก่งเลยรู้สึกว่าเสียงมัน(โคตร)รก เลยลองเปลี่ยนยี่ห้อดู พอมาใช้ elixir สายลื่นสุดๆ กดแล้วสายปลิ้นหลบนิ้วประจำ 555555+ (ความพอดีอยู่ตรงไหนฟระ) และที่รู้สึกได้เลยคือเสียงคนละแบบจริงๆ ความกังวาลแบบสายเดิมลดลงไป (ไม่รู้ว่าเพราะสายคนละยี่ห้อด้วยรึเปล่า) แต่แลกมาซึ่งความที่เล่นสบายมือมากขึ้น สายไม่แข็ง ทำให้เล่นได้นานแบบไม่เจ็บมือเหมือนเดิมแล้วครับ

เทียบกันระหว่างสายเก่าสายใหม่ เสียง elixir pb nano .011 เนื้อเสียงบางกว่า กังวาลน้อยกว่า แบบที่คนเล่นรู้สึกได้ แต่คนฟังๆ ไม่ออกนะ และเสียงออกสว่างกว่าหน่อยๆ โดยส่วนตัวถ้าพูดถึงเฉพาะเรื่องเสียง ผมชอบสายเดิม dad exp16 .012 มากกว่า แต่ที่ไม่ชอบคือเสียงเอี้ยดอาดมากเกิน และสายมันแข็ง

ตอนนี้ขอเลือกเล่นสายเบอร์ 11 ไปก่อน ให้สนุกกับการเล่นนานๆ ไว้ก่อนดีกว่า ไว้เดือนสองเดือนหน้าค่อยลองเปลี่ยนสายชุดใหม่ ทีนี้อยากจะถามต่อว่า สาย martin lifespan เป็นไงบ้างครับเมื่อเทียบกับ elixir กับ dad

ขอบคุณครับ

l2obinZ

• member
Re: เปลี่ยนใช้สายเบอร์ 12 ให้ช่าง setup แล้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 01:18:12 »
ถ้า action เตี้ยลงแต่เสียงกังวาลขึ้นและสายแข็งขึ้นผมคิดว่าสายเดิมน่าจะเป็นเบอร์ .010 นะครับ
ผมก็เจอปัญหานี้เลยครับน้า ใช้ 314ce อยู่ เอาไป set กับ อ.นิดมาแล้ว   ปัญหาที่พบคือ มีเสียง buzz ที่สาย 3 ตอนดีดสายเปล่า
             เวลาสตรัมคอร์ดสายเปิด เสียงอั้นๆ ดูไม่มีพลัง ไม่กังวาน ( อู้อี้ๆอ่ะคับ ) แต่จริงๆกีตาร์เสียงไม้เปิดมานานมากแล้ว
             สุดท้ายเลยคือ สายแข็งมาก เล่นแปปๆ เจ็บนิ้ว เจ็บมืด ไม่รู้จะตึงจะแข็งไปไหน

ปัจจุบันใช้สาย elixir phor เบอร์12 ครับ   น้าพอมี line ไหมครับ อยากปรึกษา อยากหิ้วกีตาร์ไปให้น้าดู

guitar_import

• member
ถ้าbuzzสาย3 ไม่ลองปรับtruss rodช่วยดูก่อนล่ะครับ? ส่วนถ้าsaddleต่ำจนเสียงไม่กังวาล(break angleไม่พอ) แก้ด้วยการเซาะร่องbridgeครับ

thanom99

• member
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Martin_Lifespan_Coated_Acoustic_Strings_Light_PH_BZ_MSP7100_12_54-18452036-th.html   ตัวนี้ตรับ ผมว่าได้ทุกอย่างที่ต้องการ. แต่  อาจทนน้อยก่วาดท่านั้นเอง แต่ดูแลดี ๆ ก็นานครับ  อย่าไปทำอะไรกับ กีตาร์มากครับ. เดี๋ยวเอากลับคืนไม่ได้

l2obinZ

• member
Re: เปลี่ยนใช้สายเบอร์ 12 ให้ช่าง setup แล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:43:58 »
ถ้าbuzzสาย3 ไม่ลองปรับtruss rodช่วยดูก่อนล่ะครับ? ส่วนถ้าsaddleต่ำจนเสียงไม่กังวาล(break angleไม่พอ) แก้ด้วยการเซาะร่องbridgeครับ
มี line มั้ยครับผม

botun

• member
กีต้าร์ผมไปให้ช่าง เซ็ทอัพ ช่างคนแรกเซ็ทมาเหมือนเดิมครับ เล่นไปเจ็บมือไป ทรมานมากครับ
ก็เลยไปหาช่างอีกคน บอกตรงๆว่า ฟ้ากับเหวครับ เล่นดีมากครับ ขึ้นอยู่กับช่างที่เซ็ทอัพด้วยครับ

กฤษณ์

• member
กีต้าร์ผมไปให้ช่าง เซ็ทอัพ ช่างคนแรกเซ็ทมาเหมือนเดิมครับ เล่นไปเจ็บมือไป ทรมานมากครับ
ก็เลยไปหาช่างอีกคน บอกตรงๆว่า ฟ้ากับเหวครับ เล่นดีมากครับ ขึ้นอยู่กับช่างที่เซ็ทอัพด้วยครับ

อยากทราบรายละเอียดและชื่อช่างครับ LINE:krispood

Mod1961

• member

Mod1961

• member
..กำลังหาช่างที่เซ็ตอัพดีๆครับ รบกวนขอชื่อช่างและรายละเอียดด้วยครับผม Id Line: Mod Tanik ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
ช่างต้า ช่างนิด ช่างเอ๋ ช่างจง ครับ
Line id: 081-8718003

Mod1961

• member
ช่างต้า ช่างนิด ช่างเอ๋ ช่างจง ครับ
ขอบคุณครับน้าทอม