Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำเเนะนำครับ  (อ่าน 1690 ครั้ง)

paperman

• member
มือใหม่ขอคำเเนะนำครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:16:52 »
สวัสดีพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ
พอดีตอนเด็กๆผมเคยเรียนกีตาร์คลาสสิกเเต่พอโตมาเเล้วไม่ได้เล่นต่อเก็บเข้าซองไว้ในตู้มาหลายปีวันนี้ไปรื้อเจอเลยอยากกลับมาฝึกเล่นใหม่เเต่ลืมไปหมดเเล้ว
อยากขอคำเเนะนำจากพี่ๆน้าๆว่าผมควรจะเริ่มจากตรงไหนครับ ลองเปิดเน็ตหาเพลงหาโน้ตเเล้วเเต่อ่านไม่ออกครับ ส่วนตัวผมไม่ได้เล่นดนตรีอะไรเลยครับ ไม่มีพื้นฐานอะไรทั้งนั้น(ที่เคยเรียนๆไว้ตอนเด็กลืมหมดเเล้ว) เเต่ฟังเพลงเยอะครับชอบฟังเลง พอจะมีความรักในเสียงเพลงอยู่บ้างเลยอยากเริ่มฝึกอีกครั้งครับ ขอคำเเนะนำพี่ๆน้าๆด้วยครับ
ปล.กีตาร์ผมคือ yamaha cs40 เก็บเงินซื้อไว้ตั้งเเต่ตอนเด็กเลย(ตอนนั้นถือกีตาร์รู้สึกว่าใหญ่พอมาตอนนี้มันหดเหลืออันหน่อยเดียว ใจหายเหมือนกัน555)
ปล2.ผมต้องปรับสายไหมครับเเล้วพอจะปรับยังไงผมไม่มีเครื่องที่ใช้วัดเสียง
ปล3.ตรงบอดี้กีตาร์เลอะเหมือนคราบกาว พอจะเเนะนำวิธีทำความสะอาดได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

BPasch

• member
Re: มือใหม่ขอคำเเนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 19:10:29 »
เห็นไม่มีใครตอบ มาตอบซะหน่อย
1. ไปซื้อเครื่องตั้งสายมาก็ดีนะครับ ไม่แพงมาก
2. จับคอร์ดไปก่อนก็ได้ครับ ผมก็เล่นกีตาร์คลาสสิค แต่ไม่ค่อยเล่นเพลงคลาสสิค เล่นแต่เพลงสมัยปัจจุบันนี่แหละ พอนิ้วจับคอร์ดได้คล่องแล้ว ก็ลองฝึกเกาสายด้วยก็ได้ เห็นว่าเคยเรียน น่าจะพอนึกๆ ได้บ้าง
3. เรื่องคราบกาวนี่ รอท่านอื่นละกันนะครับ

สำหรับเรื่องขนาดกีตาร์นี่ ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ว่าจะเหมาะสำหรับเล่นในระยะยาวๆ แต่ยอมรับว่ากีตาร์ไซส์เล็กเนี่ย เล่นเพลินกว่าตัวใหญ่มาก เพราะเล่นแล้วไม่เจ็บมือ แต่ว่าถ้าจะเล่นจริงๆ ก็ควรจะใช้กีตาร์ไซส์มาตรฐานครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 18:25:33 »
คราบกาวใช้น้ำมันรอมสันครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 10:38:07 »
ลองไปสมัครเรียนใหม่ดีไหมครับ
จะได้เริ่มอย่างถูกต้อง
ส่วนกีตาร์ ก็นำไปให้ครูตรวจสอบดูเลย ว่าต้องทำอย่างไรเพิ่มบ้าง