Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องภาคไฟฟ้าของFishmanหน่อยครับ  (อ่าน 1607 ครั้ง)

guitar_import

• member
ขอความรู้เรื่องภาคไฟฟ้าของFishmanหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:51:37 »
อยากทราบว่าBrillianceกับContourในFishman 2รุ่นนี้(Prefix pro vs. Prefix pro blend)ใช้งานยังไงครับ?

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้เรื่องภาคไฟฟ้าของFishmanหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:42:34 »
Fishman เขาอธิบายใว้เพียงแค่นี้ในคู่มือครับ

สรุปใด้ว่าอธิบายใด้แย่มากๆครับ ความจริงแล้วกีตาร์โปร่งตั้งสาย standard tuning มีความถี่ต่ำสุดที่ 82 hz (สาย 6 เปิด) ถึง 880 hz (สาย 1 ที่ 19th fret) ความถี่ที่สูงกว่า 880 hz คือ harmonic frequencies และต่ำกว่า 82 hz ก็คือ resonant frequencies

ปรีแอมป์สำหรับกีตาร์โปร่งนั้นจะมี graphic EQ (fixed  Q, fixed middle frequency) น้อยสุดคือ bass และ treble มากสุดคือ bass, midrange, treble, brilliance บางรุ่นก็มี Contour ซึ่งเป็น semi-parametric EQ (fixed Q, variable middle frequency) มาให้สำหรับความถี่ย่าน midrange ซึ่งผมอธิบายใว้ในรูปข้างบนครับ

• member
Re: ขอความรู้เรื่องภาคไฟฟ้าของFishmanหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:25:18 »
ขอบคุณลุงกฤษณ์ครับสำหรับคำตอบ
ตามที่ผมเข้าใจจากข้อมูลที่คุณลุงให้มา น่าจะประมาณนี้ป่าวครับ?

Brilliance:ช่วยเรื่องลดหรือเพิ่มเสียงเอี๊ยดอ๊าดเวลานิ้วรูดสาย(feedbackจากสายและfret buzz) ขึ้นอยู่กับการปรับมากน้อยบนปรีแอมป์

Contour:เพิ่มความพุ่งของย่านเสียงในส่วนต่างๆ(แหลม-กลาง-สูง) ขึ้นอยู่ว่าเราจะเลือกปรับให้เสียงมันเน้นไปทางไหนมากกว่า

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 05:30:33 »
ขอบคุณครับ แอบมาอ่านได้ความรู้ด้วย แต่เรื่องแปลภาษานี่บ่าวพันธุ์พื้นเมืองอย่างผมซอยบ่ได้เด้อครับ..

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 07:53:00 »
ขอบคุณครับ แอบมาอ่านได้ความรู้ด้วย แต่เรื่องแปลภาษานี่บ่าวพันธุ์พื้นเมืองอย่างผมซอยบ่ได้เด้อครับ..

แปลไม่ได้ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าได้คนที่มีประสบการณ์ใช้จริงจากทั้ง2รุ่นนี้มาแชร์ความรู้ให้กับเพื่อนๆสมาชิก ผมว่าก็น่าจะมีประโยชน์มากครับ