Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ## น้า-น้า เคยชอบกีตาร์ตัวหนึ่งมาก แล้วซื้อรุ่นเดียวกันมากกว่าหนึ่งตัวไหมครับ.!?  (อ่าน 3017 ครั้ง)

mr.zippo

• member
สวัสดีน้าๆ ทุกท่านในบ้านไม้แห่งนี้ครับ

ผมสมัครสมาชิกไว้นานพอสมควร แต่ยังไม่เคยตั้งกระทู้เลยสักครั้ง ขอประเดิมด้วยกระทู้นี้แล้วกันนะครับ

เรื่องของเรื่อง คือ ช่วงหลังปีใหม่มาผมกลับมาเล่นอคูสติกอีกครั้ง (หลังจากที่เข้าไปสู่แวดวงกีตาร์ไฟฟ้ามาหลายปีทีเดียว)
ก่อนหน้านี้ ก็มีแค่ Fender STRAT HSS (Mexico) 2011 กับ YAMAHA F-310

พออายุเริ่มมากขึ้น ก็เริ่มถวิลหาเสียงจากเครืองดนตรีธรรมชาติ มากกว่าการปรุงแต่งจากเครื่องดนตรีไฟฟ้า

ผมมองกีตาร์ทรง 7/8 - 15/16 ไว้, เพราะทรง Dreadnought ปกติ สำหรับผม-ขนาดมันใหญ่เกินไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
เมื่อเกือบ ๑ เดือนก่อน จึงได้ไปลองกีตาร์ Taylor GS Mini กับ Martin D JR (รวมทั้งพวก Taylor Baby, Martin LX-1 ..Backpacker...)

เลือกอยู่นานทีเดียว สุดท้าย..ได้ตัวนี้มาครับ

ถูกใจผมมาก ทั้งเสียง ขนาด และสัมผัส /จนคิดอยากจะซื้อ Model เดิมอีกสัก ๑ ตัว (แต่อาจเปลี่ยน Specs เป็นตัวไม้หน้าแบบ Sapele)

จึงขอชวนน้าๆ มาคุยกันครับว่า เคยชอบกีตาร์ตัวไหน จนต้องซื้อ (เพิ่ม) รุ่นเดียวกันมากกว่าหนึ่งตัวไหมครับ !?
-ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ-
เมื่อคิดให้ดี.โลกนี้

Piyawat.H

• member
เคยซื้อ Guild GAD50-Nat & Guild GAD50-SB ครับ สรุปว่าเสียงไม่แตกต่างกันมาก รวมทั้งฟิลลิ่งในการเล่นด้วย
ส่วนยี่ห้อ Guild ซื้อมาลองตั้งแต่ตัวล่างอย่าง Guild D150,F47R,D50-BGS, และ D55 ถูกใจทั้งหมด

mr.zippo

• member
เคยซื้อ Guild GAD50-Nat & Guild GAD50-SB ครับ สรุปว่าเสียงไม่แตกต่างกันมาก รวมทั้งฟิลลิ่งในการเล่นด้วย
ส่วนยี่ห้อ Guild ซื้อมาลองตั้งแต่ตัวล่างอย่าง Guild D150,F47R,D50-BGS, และ D55 ถูกใจทั้งหมด
ขอบคุณคำตอบจากน้า wat@whiskey ครับ
Guild นี่ผมเคยไปลองที่ตัวแทนจำหน่าย@CTW (ร้านเดียวกับ Fender) เป็นกีตาร์ที่ดีมากครับ
แต่ไปลองทีไร มักเป็นช่วงกำลังเงินทองขัดสนเสมอ..ก็เลยยังไม่ได้จัดมาสักที

ทีจริงผมสนใจ Guild Jumbo Junior อยู่เหมือนกันครับ แต่ร้านที่จำหน่ายอยู่ห่างกัน ก็เลยไปลองแค่ยี่่ห้อ M กับ T เท่านั้น
คิดหนัก-เพราะ Taylor GS Mini ก็เสียงดีมาก แต่ด้วยงบที่จำกัด.จำเป็นต้องเลือกตัวใด คิดว่าไม่ผิดหวังเลยที่สอย D Jr. E มาครับ.

TOM1869

• member
มี FG580 ครับ มี 2 ตัวเสียงดีมาก
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
Martin DC Aura ครับผม เจอราคาโดนๆก็ไม่ลังเลที่จะซื้ออีก

Dokdiao

• member
Taylor gs mini ครับ เคยมีอยู่ 2 ตัว เป็น Rosewood และ Mahogany
ก่อให้เกิดความประทับใจ ในแบรนด์ Taylor มาก   ปัจจุบัน ขายไปแล้วทั้งหมด เพื่อสะสมทุนไปเอารุ่นสูงกว่าครับ

h5555

• member
เคยซื้อYAMAHA FG 345 มาเจอกันสองตัวครับ ระยะเวลาห่างกันร่วมๆ30ปี(ชอบเสียง สวยและมีอดีตกับรุ่นนี้).......YAMAHA F-310นี่ก็หลายตัวน้ะ(มือหนึ่งตัวนึง มือสองอีกสองสามสี่ตัวเพราะราคาถูก เสียงOKเกินราคารมือสองที่ตัวละ1500บาทไปเยอะเลย  ตอนนี้ให้เด็กข้างบ้านไปตัว ที่เหลือขายให้น้องที่ทำงานไปหมดแล้วครับ).....  Epiphone EJ200CE/Nและ/SB นี่อย่างละตัวในเวลาห่างกันไม่กี่เดือน (เสียงOK แต่สวยนี่มาเต็มๆ ตอนแรกได้ตัวNสีธรรมชาติ ขาวๆนวลๆของเมเปิ้ล  แต่จริงๆอยากได้สีซันเบิร์ส เลยซื้อมาอีกครับ)...ถ้ากีต้าร์ไม่แพงมากผมแพ้ทางต้องมีสองตัวทุกทีเลย  จริงๆคงเป็นที่พอใจกับเสียงมันด้วยล่ะ  เพราะตัวแพงๆนี่ยังเล็งหามาเป็นคู่เลยครับ ไม่อยากให้มันว้าเหว่  อยากให้มันใช้ชีวิตคู่มั่งครับ 

mr.zippo

• member
มี FG580 ครับ มี 2 ตัวเสียงดีมาก
YAMAHA Made in Japan เคยได้ยินกิตติศัพท์มานาน... ขอบคุณที่มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
Martin DC Aura ครับผม เจอราคาโดนๆก็ไม่ลังเลที่จะซื้ออีก
ขอบคุณครับ มีโอกาสต้องหามาลองบ้างครับ.
Taylor gs mini ครับ เคยมีอยู่ 2 ตัว เป็น Rosewood และ Mahogany
ก่อให้เกิดความประทับใจ ในแบรนด์ Taylor มาก   ปัจจุบัน ขายไปแล้วทั้งหมด เพื่อสะสมทุนไปเอารุ่นสูงกว่าครับ
จากที่ได้ลอง Taylor มาเมื่อไม่นานนี้ เห็นตรงตามที่น้า Dokdiao กล่าวไว้ทุกประการ
ผมสอย Martin D Jr. มา แต่ทุกวันนี้ยังติดใจเสียงจาก Taylor GS Mini อยู่ตลอด จนคิดจะหามือสองไว้สักตัวเหมือนกันครับ.
เคยซื้อYAMAHA FG 345 มาเจอกันสองตัวครับ ระยะเวลาห่างกันร่วมๆ30ปี(ชอบเสียง สวยและมีอดีตกับรุ่นนี้).......YAMAHA F-310นี่ก็หลายตัวน้ะ(มือหนึ่งตัวนึง มือสองอีกสองสามสี่ตัวเพราะราคาถูก เสียงOKเกินราคารมือสองที่ตัวละ1500บาทไปเยอะเลย  ตอนนี้ให้เด็กข้างบ้านไปตัว ที่เหลือขายให้น้องที่ทำงานไปหมดแล้วครับ).....  Epiphone EJ200CE/Nและ/SB นี่อย่างละตัวในเวลาห่างกันไม่กี่เดือน (เสียงOK แต่สวยนี่มาเต็มๆ ตอนแรกได้ตัวNสีธรรมชาติ ขาวๆนวลๆของเมเปิ้ล  แต่จริงๆอยากได้สีซันเบิร์ส เลยซื้อมาอีกครับ)...ถ้ากีต้าร์ไม่แพงมากผมแพ้ทางต้องมีสองตัวทุกทีเลย  จริงๆคงเป็นที่พอใจกับเสียงมันด้วยล่ะ  เพราะตัวแพงๆนี่ยังเล็งหามาเป็นคู่เลยครับ ไม่อยากให้มันว้าเหว่  อยากให้มันใช้ชีวิตคู่มั่งครับ 
ขอบคุณสำหรับ Comment ครับ น้า h5555 ผมก็แพ้ทางกีตาร์ราคาไม่แพงมาก (แต่เสียงคุ้มเม็ดเงินที่จ่ายไป) เช่นกันครับ
ตัวราคาแพงๆ ที่เล็งไว้ในใจผมก็เป็น Martin D-18, Taylor 314CE แต่คงเก็บเงินอีกสักพักล่ะครับ (ตอนนี้เล่น D Jr. ไปพลางก่อน) ไว้ปีหน้าฟ้าใหม่ โอกาสเหมาะๆ คาดว่าคงได้ใช้ชีวิตคู่ร่วมกัน ^^

กฤษณ์

• member
ํYamaha FG180 ป้ายแดง made in Japan ครับ ที่ต้องซื้อหลายตัวเพราะรุ่นนีมีทำตอนครบรอบ 30 ปีเป็นสเป็ค all laminate เหมือน original และตอนครบรอบ 40 ปีก็ทำเป็น all solid เป็นครั้งแรก (ส่วนรุ่น 50 ปีผมไม่ใด้เก็บเพราะเป็นงานจีน)

<a href="http://youtu.be/9bFDQ9YJzbM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/9bFDQ9YJzbM</a>

<a href="http://youtu.be/F3W5Y2z1i0I" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/F3W5Y2z1i0I</a>

gttle

• member
ไม่เคยเลยครับ...เคยแต่ชอบหลายรุ่นหลายตัวตังก็ไม่พอซื้อ 555

Jiambond

• member
บ่อยครับ  แต่ เป็นแบบ ซื้อแล้ว ขายไป แล้วซื้ออีกรุ่นเดิม แต่คนละปี เช่น Fender am std ครับ