Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงแล้วคนที่สร้างกีตาร์คนแรกนี่เค้าถนัดซ้ายหรือขวาครับ?  (อ่าน 1024 ครั้ง)

guitar_import

• member
วันนี้ได้ถกเถียงกับเพื่อนในเรื่องนี้ ผมบอกว่ามันต้องถนัดซ้ายแน่ๆเพราะการจับคอร์ดต้องใช้ข้างที่ถนัดเพราะต้องการความแม่นยำ ส่วนเพื่อนมันก็บอกว่ามือขวาเป็นตัวกำเนิดเสียงที่ใช้ดีด/ตี/เกาสายกีตาร์ ดังนั้นคนสร้างคนแรกมันต้องถนัดขวาแน่ๆ

สรุปแล้วน้าๆมีความเห็นว่ายังไงครับ

smart2011

• member
ผมว่าน่าจะขวานะ ถ้าเดาคิดว่าเครื่องสายเราต้องคิดถึงวิธีการดีดหรือทำให้เกิดเสียงก่อน มีสายกี่เส้น แล้วค่อยมาคิดว่าจะมีเสียงโน้ตสูงต่ำอย่างไร และอีกอย่างค่าเฉลี่ยของคนถนัดขวาในโลกนี้มีมากกว่า ถ้าให้เลือกตอบจะตอบขวาน่าจะมีโอกาสถูกมากกว่า

กฤษณ์

• member
คนสร้างกีตาร์นั้นเขาต้องสร้างสำหรับคนเล่นที่ถนัดขวาแน่นอนครับเพราะเครื่องสายประเภทดีดซึ่งเป็นบรรพบุรุษของกีตาร์นั้นมีมาหลายพันปีแล้วตั้งแต่ยุคอียิป กรีกและโรมัน

ในสมัยโบราณนั้นคนถนัดซ้ายเขาถือเป็นคนบาป (sinner) ดังนั้นจึงไม่มีใครกล้าใช้เครื่องดนตรีมือซ้ายหรอกครับ

giggscii

• member
ถ้าแย้งกันด้วยจินตนาการจะสนุกมาก ร่ายยาว แต่ถ้าแย้งกันด้วยเหตุผลหรือหลักฐานจะจบเร็วมากคำถามนี้555

mai_911

• member
ผมว่าเทียบกับ ธนู หรือ ปืนยาว น่าจะหลักการเดียวกันครับ