Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านทราบหรือไม่ครับ ???? (มาเฉลยให้แล้วครับ)  (อ่าน 3986 ครั้ง)

boosga

• member
Re: ท่านทราบหรือไม่ครับ ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 15:54:38 »
เข้ามาเฉลยแล้วครับ  ต้องขออภัยทุกๆ ท่านที่ปล่อยให้รอกันนาน  เนื่องจากติดธุระของ ผบ.ที่บ้านทั้งวัน
นักดนตรีท่านนั้นไม่ใช่ใครที่ไหนครับ คือ อ. บุญชอบ นั่นเอง  เพลงที่แกเรียบเรียงไว้ชื่อเพลง
Goodbye Bluesky ครับ เป็นเพลงของวง Pink Floyd วงร๊อคชื่อดังในอดีต  คุณ Tomi Paldanius
คนที่จัดงาน Bangkok Acoustic ในเมืองไทย ไปเห็นอาจาร์ยเล่นเข้า ฟังแล้วชอบใจ เลยขอ Note & Tab
จากอาจาร์ยไปลงไว้ใน Web ของแก และแนะนำให้น้อง Sungha ฟัง ปรากฎว่าน้อง Sungha ฟังแล้วชอบอีก
จึงขอนำไปเล่นและถ่ายคลิปลง Youtube ซึ่งปัจจุบันมีคนเข้าชมคลิปนี้ล้านกว่าคนแล้ว  และมีเรื่องเก็บตกที่น่าขำ
อยากจะเล่าให้ฟังอีกนิดหนึ่งครับ  คือช่วงท้ายๆ ของเพลงนี้ น้อง Sungha เล่นผิดครับ  ที่ผิดไม่ใข่เพราะตัวน้อง
เล่นผิด  แต่เป็นเพราะ อ.บุญชอบแกเขียนโน๊ตผิดไปห้องหนึ่งในตอนท้ายเพลง  น้องแกก็เล่นตามไปทั้งๆ ที่มันผิด
ตัวอาจารย์เอง เห็นแล้วก็ยังขำเลย  และที่น่าเสียดายเป็นอย่างยิ่งสำหรับผมก็คือ คลิปนี้คนที่เข้าชมยังมีความเข้าใจผิด
มาตลอดว่าคนที่เรียบเรียงผลงานเพลงนี้คือ คุณ Tomi. Paldanius  แท้จริงแล้วเป็นงานเรียบเรียงใหม่โดยคนไทยครับ
อนึ่ง ผมไม่อยากให้เราเข้าใจในตัวคุณ Tomi ผิดกันนะครับ ผมมั่นใจว่าตัวแกไม่มีเจตนาเป็นอย่างนั้นแน่ สาเหตุน่าจะเป็น
ความผิดพลาดในเรื่องการสื่อสารข้อมูล  แต่อย่างน้อยมันก็เป็นความจริงที่ ได้รู้ว่า คนไทยก็เก่งไม่แ้พ้ใครครับ
และสุดท้ายนี้ เพื่อให้กระทู้นี้มีความสมบูรณ์ ขอวานหน่อยเถอะครับ ตอนนี้ถ้ามีใครว่าง ช่วยกรุณานำลิงค์ที่น้อง Sungha
เล่นเพลงนี้มาแปะไว้ให้ที  เพราะผมไม่มีเวลาต้องไปแล้วครับ ท่าน ผบ. ตามตัวอีกแล้ว ไปละครับ  ขอขอบคุณ......

feelgood

• member
Re: ท่านทราบหรือไม่ครับ ???? (มาเฉลยให้แล้วครับ)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 16:10:09 »
ปูเสื่อรออยู่ตั้งนาน ขอบคุณครับ ++++++++++
ยอดเยี่ยมมาก เหมือนได้ดูบอลไทยเข้ารอบบอลโลก

♪ uncle~

• member
Re: ท่านทราบหรือไม่ครับ ???? (มาเฉลยให้แล้วครับ)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 16:20:27 »
น่าจะอันนี้ใช่ไหมครับ... ;)

(Pink Floyd) Good Bye Blue Sky - Sungha Jung

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 16:21:00 »
จัดไปครับ คุ้มค่ารอ  ;D

ขออภัยครับ ลงช้าไปนิดเลยซ้ำกัน ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 16:38:05 »
ขอบคุณครับน้า boosga ว่าแต่ ผบ.เรียกทั้งวันเลยมีเบรกมาโพสคำตอบแล้วเรียกไปอีก อันนี้เริ่มสงสัยครับ มีพักยก 555+

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 16:40:11 »
โอเค เลยครับ ........รับทราบไว้เป็นความรู้ และความภาคภูมิใจของคนไทยเราครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 17:05:55 »
ขอบคุณครับน้า boosga ว่าแต่ ผบ.เรียกทั้งวันเลยมีเบรกมาโพสคำตอบแล้วเรียกไปอีก อันนี้เริ่มสงสัยครับ มีพักยก 555+

อาจเรียกไปแกะเพลงนี้อยู่กระมังครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 17:34:46 »
ยอดเยี่ยมครับคนไทย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 18:51:49 »
หาได้แล้ว เลยเอามาแบ่งด้วย
http://tabs.ultimate-guitar.com/t/tomi_paldanius/goodbye_blue_sky_guitar_pro.htm

น่าจะไม่ผิดลิขสิทธิ์นะครับ เพราะอยู่ในเว็บ ultimate guitar ครับ
:)

yod69

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 20:56:23 »
ยังรออยู่....(อีกอย่าง)อะ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 21:14:45 »
หาได้แล้ว เลยเอามาแบ่งด้วย
http://tabs.ultimate-guitar.com/t/tomi_paldanius/goodbye_blue_sky_guitar_pro.htm

น่าจะไม่ผิดลิขสิทธิ์นะครับ เพราะอยู่ในเว็บ ultimate guitar ครับ

ขอบคุณน้ายินยอมมากคับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

MUI

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 21:27:55 »
เคยเห็นแต่อันนี้ง่ะ ครับ

The Wall Live Berlin 07 Goodbye Blue Sky.flv

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 10:54:11 »

555555  ขำดีครับ