Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรจะเปลี่ยนดีไหมสั่งไม้ koa ได้ ตัวอื่น taylor  (อ่าน 1988 ครั้ง)

stepicon1

• member
ผมสั่งกีต้าร์ทางเว็บ ผมอยู่ต่างประเทศ ผมสั่ง taylor 214cekoa dlx  แต่เขาส่ง ตัว qm dlxที่เป็นไม้อัดเมเปิ้ล เสียงแปลกๆบอกไม่ถูกครับ ก็ใสดี แต่สีนี่ขาวจัวเลย เวลาเล่น สาย 1-2 ต้องออกแรงดีดเยอะเสียงเหมือนไม่พุ่งเลย แต่สาย 3 4 5นี่เสียงโดนใจมาก เลยสงสัยว่าไม้ koa จะเป็นยังไงครับ น้าๆจะเปลี่ยนไหม หรือคิดสะว่าตัวนี้จะมาอยู่กับเรา

Chava

• member
Re: ผมควรจะเปลี่ยนดีไหมสั่งไม้ koa ได้ ตัวอื่น taylor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 22:49:05 »
ต้องอยู่ที่ว่าเราชอบตัวที่ได้มาหรือเปล่าครับ ถ้าชอบก็เก็บครับ ถ้าไม่ชอบก็ต้องเปลี่ยนเพราะส่งไม่ตรงสเป็กที่เราสั่งไปครับผม

กฤษณ์

• member
Re: ผมควรจะเปลี่ยนดีไหมสั่งไม้ koa ได้ ตัวอื่น taylor
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 03:21:00 »
ที่เขาส่งรุ่นที่แพงกว่าให้แต่คิดราคาเท่ารุ่นที่คุณสั่งก็มีเหตุผลเดียวคือรุ่นที่คุณสั่งเขาขายหมดแล้วครับ (214CE-Koa = $1,299, 214CE-QM = $1,399) ถ้าไม่ชอบเสียงก็ควรส่งคืนแต่คงจะเปลี่ยนเป็นรุ่นถูกไม่ใด้เพราะไม่มีของแล้ว

เรื่องเสียงนี้ Taylor เขา laminate โดยใช้แผ่น veneer บางเท่ากระดาษเอกสารปะบนไม้ poplar ดังนั้นเสียงจึงคล้ายกันหมดไม่ว่าไม้ที่ปะหน้าจะเป็นไม้อะไร  Bob Taylor เองก็บอกว่า

"One truth: We make very, very good-sounding laminate guitars; just play them and tell me they’re not. Another truth: No matter what type of outside veneer we put on them, the sound changes very little if at all. "

stepicon1

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 06:42:42 »
ขอบคุณความคิดเห็นของน้า Chava และน้า กฤษณ์ สำหรับข้อมูลครับในเมื่อเสียงไม่ต่างมาก และนี่แพงกว่า ผมคงไม่เปลี่ยนแล้วครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 17:34:15 »
ขาวอวบครับ

Dream.Flutist

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 14:13:08 »
ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะSuddleเตี้ยเกินไปครับ ส่วนไม้ Koa กับ Maple ต่างกันที่ความหวาน  Koaหวานเนื้อ Mapleหวานใส

kmtc

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 09:03:48 »
ถ้าเสียงจะต่าง มันต่างเพราะเหตผลคือ มันกีตาร์คนละตัวกัน ไม่ใช่เพราะสเปคไม้ เพราะไม้ที่นำมาปะนั้นมันบางเกินกว่าทีจะส่งผลให้เกิดเสียงที่ต่างกัน
Taylor รุ่นนี้เสียงดีอยู่แล้ว ผมว่าสเปคไหนก็ดีหมดครับ เลือกแบบลายไม้ที่เราชอบน่าจะดีที่สุด