Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ  (อ่าน 5364 ครั้ง)

BBadtz

• member
Re: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 00:22:35 »

ผมโชคดีได้ Gibson WM-45 มาจากน้ากฤษณ์ครับ
(ซึ่งมันก็คือ Gibson J-45 รุ่นประหยัด)
ถ้าฟังจากคลิปด้านบน กีต้าร์ผมเสียงมาแนว True Vintage เลย
กีต้าร์ผมปี 2000 ครับ ผมว่า Gibson ปีเก่าๆหน่อยเนี่ย
มันมีเสน่ห์ตรงที่เสียงของแต่ละตัวไม่เหมือนกันนี่แหละ
ซื้อรุ่นถูกอาจได้เสียงแพง ซื้อรุ่นแพงอาจได้เสียงถูก
ผมว่า Gibson ช่วงเวลาที่มาตรฐานต่ำๆ มันเหมือนงานศิลปะ
ไม่ใช่เสียงไม่ดีหรอก แค่ชอบหรือไม่ชอบเท่านั้นเอง
อย่างผ้ามัดย้อมเนี่ย ลายแต่ละผืนไม่เหมือนกันหรอกครับ
งานศิลป์มันอยู่ที่รสนิยม แล้วแต่คนว่าจะชอบรึเปล่าแค่นั้น

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:31:03 »
ใช่ครับ เจ้า WM-45 ตัวที่ขายให้น้า BBadtz ไปนั้นเสียงมันไม่สมราคาเพราะมันดันไปเทียบเท่า J-45 Custom Shop ราคาเหยียบแสนหลายตัวผมเลยต้องขายทิ้งโดยไม่อัดคลิป  มันเป็นกีตาร์เก่าประเภท "ตัวเดียวจบ" ครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 20:31:31 »
โอวววววว หลอนเลยครับ
Depend on your taste

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 22:59:48 »

ผมโชคดีได้ Gibson WM-45 มาจากน้ากฤษณ์ครับ
(ซึ่งมันก็คือ Gibson J-45 รุ่นประหยัด)
ถ้าฟังจากคลิปด้านบน กีต้าร์ผมเสียงมาแนว True Vintage เลย
กีต้าร์ผมปี 2000 ครับ ผมว่า Gibson ปีเก่าๆหน่อยเนี่ย
มันมีเสน่ห์ตรงที่เสียงของแต่ละตัวไม่เหมือนกันนี่แหละ
ซื้อรุ่นถูกอาจได้เสียงแพง ซื้อรุ่นแพงอาจได้เสียงถูก
ผมว่า Gibson ช่วงเวลาที่มาตรฐานต่ำๆ มันเหมือนงานศิลปะ
ไม่ใช่เสียงไม่ดีหรอก แค่ชอบหรือไม่ชอบเท่านั้นเอง
อย่างผ้ามัดย้อมเนี่ย ลายแต่ละผืนไม่เหมือนกันหรอกครับ
งานศิลป์มันอยู่ที่รสนิยม แล้วแต่คนว่าจะชอบรึเปล่าแค่นั้น
ตัวนี้ได้เคยลองเสียงดีเลย วันนั้นช้าแป๊บเดียวไปซะแล้ว
Line id:bugwalter

k.pol

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 19:04:20 »
ผมคนหนึ่งก็ชอบทั้งMartinและGibsonเคยครอบครองJ-180(custom)&martin Hd-28vในเวลาพร้อมกัน เสียงดีอย่างไรไม่รู้ครับรู้แต่ว่าเสียงได้มาตราฐานทั้งคู่ โดยส่วนตัวผมจะไม่เอากีตาร์มาเปรียบเทียบกันเพราะจุดประสงค์การสร้างกีตาร์นั้นไม่เหมือนกันครับ หมายเหตุ:รถแรมโบกีนี่ขับอย่างงัยก็นี่มสู้เบ็นซ์S-classไม่ได้ครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:09:10 »
ผมคนหนึ่งก็ชอบทั้งMartinและGibsonเคยครอบครองJ-180(custom)&martin Hd-28vในเวลาพร้อมกัน เสียงดีอย่างไรไม่รู้ครับรู้แต่ว่าเสียงได้มาตราฐานทั้งคู่ โดยส่วนตัวผมจะไม่เอากีตาร์มาเปรียบเทียบกันเพราะจุดประสงค์การสร้างกีตาร์นั้นไม่เหมือนกันครับ หมายเหตุ:รถแรมโบกีนี่ขับอย่างงัยก็นี่มสู้เบ็นซ์S-classไม่ได้ครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างมากเลยครับน้า k.pol มองเรื่องจุดประสงค์เหมือนที่น้าบอกน่าจะดีกว่านะครับ
Depend on your taste

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 22:15:42 »
เห็นด้วยสุดๆแล้วแต่รสนิยม
Line id:bugwalter