Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ  (อ่าน 5361 ครั้ง)

leomonke

• member
รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:35:26 »
ผมใช้ Martin D-28 อยู่ครับ เคยลอง D-28 ตัวอื่นอีก 3 ตัว
ทั้ง 4 ตัวก็เสียงใกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันจนน่าเกลียด
ถ้าต้องขายทิ้ง ซื้อใหม่เสียงประมาณเดิมก็คงหาได้ไม่ยาก

แล้ว Gibson ล่ะครับ ได้ยินชื่อเสียงมาไม่ค่อยดีเลย

"มาตรฐานการผลิดไม่คงที่ รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ใส่สายเหมือนกัน แต่โทนเสียงดันต่างกันแบบชัดๆซะงั้น"

"กีต้าร์ Gibson เป็นกีต้าร์ ที่มี คำกล่าวไว้เสมอว่า อย่าซื้อ โดยไม่ได้ลอง อันนี้ เป็นคำกล่าวที่ ไม่ได้พูดเกิน จริง เพราะ เคยลอง หลายรุ่นแล้ว  บางตัวเสียงดี ยังกะ กีต้าร์ ใน ฝัน บางตัว เสียงไม่สมราคาเอาซะเลย  มีท่านนึงเคยกล่าวไว้ ว่า ถัาคุณเจอกีต้าร์  Gibson ที เสียงดี ก็จงพยายาม เก็บมันเอาไว้ เพราะ คุณจะหาตัวที่เสียงดีแบบนี้ ไม่ได้อีกแล้ว"

"Gibson ออก SJ-200 Custom Shop ที่มีขายเฉพาะในญี่ปุ่นแค่ห้าสิบตัว ผมก็เลยหาเรื่องบินไปซื้อที่ร้านเจ้าประจำ (Woodman Guitars) พอไปถึงเขาก็หยิบตัวโชว์มาให้ลองสองตัว พอลองแล้วผมก็บอกเขาไปตรงๆว่าเสียงมันห่วยกว่ารุ่นธรรมดาด้วยซ้ำ คนขายก็บอกว่ายังมีในสต้อคอีกแปดตัวและจะแกะกล่องมาให้ลองจนกว่าจะพอใจ ผมเลยลองไปอีกเรื่อยๆจนมาจบที่ตัวที่เจ็ดครับ"

"กีตาร์กิ๊บสันนี่กว่าจะเจอตัวที่ถูกใจต้องลองผ่านมือหลายๆตัวจริงๆครับ ที่ผมมีอยู่ตอนนี้ก็ happy กับมันมาก แม้ว่าผิวมันจะแตกร้าวเป็นลายพร้อยไปแล้วก็ตาม "

"สมมติว่าเคยไปลองJ-45ของเพื่อนแล้วชอบเกิดอยากได้บ้าง การจะหาJ-45สักตัวที่ได้เสียงเหมือนตัวนั้นมันค่อนข้างยากครับ ต่างจากMartin D28 ที่เสียงค่อนข้างมาตรฐาน"

ลองคิดเล่นๆนะครับ กับมาตรฐาน Gibson ที่เป็นแบบนี้

ถ้าโชคดี J-45 บางตัวก็อาจะเสียงดีเทียบเท่า J-45 Legend

หรือถ้าโชคร้าย J-45 True Vintage บางตัวก็อาจเสียงแย่กว่า
J-45 standard ก็เป็นไปได้ใช่มั้ยครับ

sonic

• member
Re: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:51:21 »

ลองมาเยอะครับ และก็ลองมาหลายๆ รุ่น
เสียงไม่ดียังไม่เคยเจอะ เจอะแต่เสียงไม่ถูกใจครับ

bujarati

• member
Re: รบกวนเล่าประสบการณ์กับ Gibson ให้ฟังทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:00:37 »
J45  ผมลองมาเยอะครับ แล้วก็เจอเยอะที่เสียงไม่คุ้มกับค่าตัว  แต่ตัวที่เสียงดีๆเลย ก็เคยเจอครับ  แต่สัดส่วนที่เจอมันน้อยมาก

คคห ส่วนตัวผมนะ (อาจจะไม่ถูกต้อง)  ถ้าจะซิ้อให้มองที่ป้ายก่อนเลย ขอเอาป้ายส้ม customshop ไว้ก่อน (อุ่นใจ)  ส่วนตัวผมความรู้สึกที่เคยลองๆมาเหมือนเนื้อเสียงมันเหมือนจะโดดเด่นกว่าพวกป้ายขาว ที่เป็นรุ่น std.  แต่ป้ายส้ม มันก็ไม่ได้การันตรีว่าเสียงจะดีทุกตัวนะครับ  เช่นรุ่น J45 TV  ผมก็ลองมา 3-4 ตัว ในรอบ 2-3เดือน  อืมมม เสียงไม่ค่อยจะสมกับราคาเท่าไหร่

สุดท้ายท้ายสุด  ถ้าให้เลือก อยากแนะนำให้ไปมองที่ custom shop ป้ายส้มก่อน  แต่อย่าเพิ่งซื้อจนกว่าจะได้ลองเองนะครับ  (เน้นย้ำ)

มันมีตรรกะแปลกๆ ครับ  ถ้าเจอ Gibson ที่เสียงตุ่ย ฟีบๆ แห้งๆ ไม่มี power  แฟนพันธุ์แท้ก็จะบอกว่า นี่แหละ..เค้าทำมาแบบนี้ มันเป็นเอกลักษณ์  (แต่หลายคนก็มักจะบอกว่า  ต้องลองเป็นตัวๆไป  อ้าว สรุปว่าถ้าบังเอิญเราไปเจอตัวเสียงแห้งๆ ตุ่ยๆ  สรุปแล้ว...มันคือเอกลักษณ์ของ gibson จริงเหรอ?  หรือว่าเราดันซวยไปเจอตัวที่เสียงไม่ดี   งงไหมครับ 555)   
แต่ถ้าเสียงแบบนี้ ไปอยู่ในกีตาร์จีนหลักพันหรือหมื่นกลางๆ คนก็จะบอกว่า  เสียงมันก็ตามราคาน่ะแหละ

จริงอยู่ที่เสียง gibson มันมีเอกลักษณ์ของมัน  แต่ผมเชื่อว่า สุดท้ายเวลาดีดเล่น  ตัวเราจะรู้เองแหละครับ ว่าสิ่งที่เราต้องการเสพคืออะไร? เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ หรือ เสียงที่โดนหูเราจริงๆ !!
บางคนซื้อมา  ก็พยายามปรับตัวเองหรือฝืนใจตัวเองเพื่อทำให้ชอบ   เพราะเชื่อว่ากีตาร์ราคาขนาดนี้  ประวัติศาสตร์ขนาดนี้   มันต้องดีสิ  ทั้งๆที่ในใจส่วนลึกๆ ย่อมรู้ดี แต่ก็ยังหลอกตัวเอง
เหมือนกับไปกินอาหารตามร้านแพงๆ สั่งต้มยำกุ้งมา  แต่บังเอิญทานแล้ว รสชาติตุ่ยๆ ทะแม่งๆ เป็นคุณจะทานต่อไหม หรือคิดแค่ว่า ร้านอาหารหรูขนาดนี้ ราคาขนาดนี้ ยังไงก็ต้องอร่อย อาจจะเป็นสูตรเฉพาะของร้านเค้าก็ได้ (แบบนั้นจริงหรือ?)

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ จริงๆก็มีความต่างของเสียงในรุ่นเดียวกันเหมือนกันครับ  แต่อาจจะมากเท่าไหร่  ซึ่งนั่นก็เป็นเรื่องปกติ 

ปล. ผมก็แฟน Gibson นะครับ เคยมีโอกาสได้ครอบครอง J45 รุ่นนึงที่เสียงดีมากตัวนึง แต่ก็ปล่อยให้น้องที่รู้จักไปแล้ว บังเอิญผมเป็นคนที่ชอบลองอะไรไปเรื่อยๆ ซื้อๆขายๆ  แต่ทุกตัวที่ผมซื้อเข้ามา ต้องวิ่งไปลองเองกับมือทุกตัว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:00:54 »
ความเห็นบางอันที่น้า leomonke ยกมาเป็นประสพการณ์ของผมเองแต่เป็นเรื่องเมื่อสิบปีที่แล้ว (2007) ครับ Gibson รุ่นใหม่ๆเขาใด้ปรับปรุงเรื่องมาตรฐานการผลิตขึ้นมาจนใกล้เคียงกับ Martin แล้วแต่ก็ยังมีความหลากหลายของเสียงในรุ่นเดียวกันมากกว่า Taylor ซึ่งผลิตโดยใช้เครื่องจักร์เป็นหลัก

สมัยนี้กีตาร์ในตลาดส่วนใหญ่เป็นผลงานอุตสาหกรรม ผมหลงไหลกีตาร์ Gibson เพราะมันยังเป็นงานศิลปะอยู่ ใครที่ชอบสะสมนาฬิกาคงจะรู้สึกเหมือนกับผมเพราะไม่งั้นจะสะสม Rolex หรือ Patek Phillips ไปทำไมทั้งๆที่มันเดินไม่ตรงเท่า Seiko หรือ Citizen ด้วยซ้ำ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:38:16 »
ผมมีทั้ง gibson และ Martin สุดท้าย ขาย martin ออกหมด เหลือ แต่ gibson ไว้ ชอบครับ ทั้ง design  และเสียง ออกแอมป์ เยี่ยมมาก  ขึ้น เวที immage ก็ดี ชอบครับ
Line id: 081-8718003

leomonke

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 16:12:14 »
แล้วที่มีคนกล่าวไว้ว่า
"ถัาคุณเจอกีต้าร์  Gibson ที่เสียงดี ก็จงพยายาม เก็บมันเอาไว้
เพราะ คุณจะหาตัวที่เสียงดีแบบนี้ ไม่ได้อีกแล้ว"

ถ้าเป็นแบบนั้นในยุคปัจจุบันที่ Gibson มีมาตรฐานการผลิตที่ดีขึ้น
ปัญหา Gibson เสียงห่วยก็หมดไป ใช่มั้ยครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 18:53:49 »
ผมเคยมี d-28 ตัวนึงที่ซื้อมาจากตัวแทนที่ ctw เสียงต่างจากทั้งหมดที่มีในร้านเลยครับ เพราะตัวที่เหลือก็ใกล้เคียงกันหมด
ที่ผมกำลังจะสื่อคือ ไม่ว่ายี่ห้อไหน ต่อให้รุ่นเดียวกันก็ต้องเลือกเสียงตัวที่เราชอบและถูกใจครับ เพราะมันไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
ผมกล้าท้าเลยครับ ถ้าเอากีต้าร์ 2 ตัวรุ่นเดียวกันมาให้ผมฟังสดๆ ผมแยกออกแน่นอนว่าแตกต่างกันตรงไหน

แน่นอนที่ผมขาย d-28 ออกไปไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ผมเป็นคนที่มีกีต้าร์ไว้เพื่อ accompany กับการร้องเพลงของผม แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องเสียงดี
ในขณะที่ martin ย่านเบสมัน muddy เกินกว่าผมจะร้องให้เสียงตัดกับกีต้าร์ได้

ผมก็เคยเป็นแบบน้า จขกท เลย ทั้งๆที่เป็นความถวิลตั้งแต่เด็กแล้ว กีต้าร์ gibson มันเท่มากๆเวลาอยู่บนเวที
แต่ก็เคยโดน brainwashed ว่า qc ห่วย เสียงต้องเลือกเป็นตัวๆไป เสียงเหมือนกีต้าร์ 3000 บลาๆๆๆๆๆๆ
ผมเลยไปเริ่มที่ martin taylor ซึ่งผมก็ว่า ตอนผมไปเลือกผมก็เลือกเป็นตัวๆไปนะ ขนาดเค้าว่าเสียง martin taylor จากโรงงานไม่ต่างกันมาก
แต่ผมก็ว่ามันก็ต้องเลือกเป็นตัวๆไปอยู่ดี เพราะผมฟังออก

ตัดภาพมาที่ gibson คือ แต่ละคนก็จะมีอุดมคติจินตนาการเรื่องเสียงไม่เหมือนกัน แต่ character ของกิ๊บสันเค้าก็ทำมาไม่เหมือนเจ้าอื่นใน mainsteam
เบสก็จะทำมาเป็นลักษณะ gibson thump แต่ไม่ทุกรุ่น อย่าง line production ของ gibson ใหม่ๆเค้าก็ทำเบสมา modern (น้ากฤษณ์เคยเขียนเรื่องนี้ไว้ หาอ่านดูได้ครับ)
เสียงรวมๆโน้ต fundamental จะเก็บตัวเร็ว ซึ่งถือว่าเป็นข้อดีสำหรับนักร้อง ร้องสบายขึ้นมาก (ปัจจุบันก็มีอยู่ 2 ตัว)
ซึ่งก็ต้องดูครับ ว่าน้าต้องการเสียงแบบไหน อยากได้เสียงคุณหนู เสียงสวย ไปเล่น fingerstyle เพราะๆ ก็ไม่เหมาะเท่าไหร่
แต่ถ้าเอาไปเล่น blues นี่เอาเรื่องเลยครับ

ส่วนที่น้าบอก
"ลองคิดเล่นๆนะครับ กับมาตรฐาน Gibson ที่เป็นแบบนี้
ถ้าโชคดี J-45 บางตัวก็อาจะเสียงดีเทียบเท่า J-45 Legend
หรือถ้าโชคร้าย J-45 True Vintage บางตัวก็อาจเสียงแย่กว่า
J-45 standard ก็เป็นไปได้ใช่มั้ยครับ"

คำว่าเสียงดี เพราะแต่ละคนนิยามคำว่าเสียงดีไม่เหมือนกัน รสนิยมต่างกัน ผมมองว่ามันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะครับ
ลองคิดดูดีๆสิครับ ถ้าคนเราหูเหมือนกันหมด และมีอุดมคติและรสนิยมเรื่องเสียงเหมือนกัน มันคงไม่มีกีต้าร์หลายยี่ห้อหลายรุ่นมาให้เลือกสรรหรอกครับ
เอาเป็นว่าเลือกเสียงตัวที่ถูกใจแล้วคิดว่ามันคุ้มค่าสำหรับราคาที่จ่ายแล้วกันครับ

ถ้าจะให้มองลึกลงไปถึงคำถามคือ ผมอาจพูดได้ว่ารุ่น std tv legend เค้า tune เสียงและ bracing มาไม่เหมือนกันนะครับ
เพราะฉะนั้นการเปรียบเทียบเสียงว่าอันไหนดีกว่า มันขึ้นอยู่กับ tone ที่คุณอยากได้ยินแล้วครับ
Depend on your taste

leomonke

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:05:25 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนครับ

ผมเคยลอง Martin HD-28V มา
เสียงดีกว่า D-28 ของผมมากทีเดียว

แล้ว J-45 True Vintage เสียงดีกว่า standard
แบบจะจะเลยรึเปล่าครับ หรือต้องลองเป็นตัวๆไป

chris804

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:40:40 »

เสียงดีกว่า D-28 ของผมมากทีเดียว

แล้ว J-45 True Vintage เสียงดีกว่า standard
แบบจะจะเลยรึเปล่าครับ หรือต้องลองเป็นตัวๆไป

HD-28V scalloped x-bracing/forward-shifted
D-28 standard x-bracing

แสดงว่าชอบเบสดูมๆ เสียง mellow ใช่ไหมครับ

หวังว่านี่จะเป็นแนวทางครับ

! No longer available

leomonke

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:52:54 »

HD-28V scalloped x-bracing/forward-shifted
D-28 standard x-bracing

แสดงว่าชอบเบสดูมๆ เสียง mellow ใช่ไหมครับ

หวังว่านี่จะเป็นแนวทางครับ

! No longer available

ขอบคุณน้า chris804 ครับ

ผมชอบตัว J-45 True Vitage มากกว่าครับ
มันหนาๆ Mellow ดี ไม่เหมือนตัว standard ผมว่าใสไปหน่อย

คาแรคเตอร์เสียง Gibson ที่ดี ควรหนาๆ Mellow ซักหน่อยป่ะครับ

มีใครเคยลอง J-45 Legend มั๊ยครับ (แพงเหลือเกิน)
เสียงมันดิบๆ Mellow สไตล์ True Vintage
หรือใสๆสไตล์ standard ครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:40:15 »
Legend โน้ตเต็ม หนา mellow vintage กว่า tv อีกครับ แต่คอเท่าไม้เบสบอลได้ 55555555

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:01:29 »

ลองกิ๊บสันมาไม่เยอะ แต่ประสบการณ์ที่ดีมักจะมาพร้อมกับความประทับใจครั้งแรกเสมอๆ
- J-45 Standard, J-45 True vintage ลองแล้วไม่ประทับใจ
- J-45 Custom Rosewood ลองแล้วชอบมากๆ ( กล้าซื้อ )
- Songwriter Studion EC ลองแล้ว ประทับใจ ( ซื้อมาเล่น )

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 00:31:06 »
J45  ผมลองมาเยอะครับ แล้วก็เจอเยอะที่เสียงไม่คุ้มกับค่าตัว  แต่ตัวที่เสียงดีๆเลย ก็เคยเจอครับ  แต่สัดส่วนที่เจอมันน้อยมาก

คคห ส่วนตัวผมนะ (อาจจะไม่ถูกต้อง)  ถ้าจะซิ้อให้มองที่ป้ายก่อนเลย ขอเอาป้ายส้ม customshop ไว้ก่อน (อุ่นใจ)  ส่วนตัวผมความรู้สึกที่เคยลองๆมาเหมือนเนื้อเสียงมันเหมือนจะโดดเด่นกว่าพวกป้ายขาว ที่เป็นรุ่น std.  แต่ป้ายส้ม มันก็ไม่ได้การันตรีว่าเสียงจะดีทุกตัวนะครับ  เช่นรุ่น J45 TV  ผมก็ลองมา 3-4 ตัว ในรอบ 2-3เดือน  อืมมม เสียงไม่ค่อยจะสมกับราคาเท่าไหร่

สุดท้ายท้ายสุด  ถ้าให้เลือก อยากแนะนำให้ไปมองที่ custom shop ป้ายส้มก่อน  แต่อย่าเพิ่งซื้อจนกว่าจะได้ลองเองนะครับ  (เน้นย้ำ)

มันมีตรรกะแปลกๆ ครับ  ถ้าเจอ Gibson ที่เสียงตุ่ย ฟีบๆ แห้งๆ ไม่มี power  แฟนพันธุ์แท้ก็จะบอกว่า นี่แหละ..เค้าทำมาแบบนี้ มันเป็นเอกลักษณ์  (แต่หลายคนก็มักจะบอกว่า  ต้องลองเป็นตัวๆไป  อ้าว สรุปว่าถ้าบังเอิญเราไปเจอตัวเสียงแห้งๆ ตุ่ยๆ  สรุปแล้ว...มันคือเอกลักษณ์ของ gibson จริงเหรอ?  หรือว่าเราดันซวยไปเจอตัวที่เสียงไม่ดี   งงไหมครับ 555)   
แต่ถ้าเสียงแบบนี้ ไปอยู่ในกีตาร์จีนหลักพันหรือหมื่นกลางๆ คนก็จะบอกว่า  เสียงมันก็ตามราคาน่ะแหละ

จริงอยู่ที่เสียง gibson มันมีเอกลักษณ์ของมัน  แต่ผมเชื่อว่า สุดท้ายเวลาดีดเล่น  ตัวเราจะรู้เองแหละครับ ว่าสิ่งที่เราต้องการเสพคืออะไร? เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ หรือ เสียงที่โดนหูเราจริงๆ !!
บางคนซื้อมา  ก็พยายามปรับตัวเองหรือฝืนใจตัวเองเพื่อทำให้ชอบ   เพราะเชื่อว่ากีตาร์ราคาขนาดนี้  ประวัติศาสตร์ขนาดนี้   มันต้องดีสิ  ทั้งๆที่ในใจส่วนลึกๆ ย่อมรู้ดี แต่ก็ยังหลอกตัวเอง
เหมือนกับไปกินอาหารตามร้านแพงๆ สั่งต้มยำกุ้งมา  แต่บังเอิญทานแล้ว รสชาติตุ่ยๆ ทะแม่งๆ เป็นคุณจะทานต่อไหม หรือคิดแค่ว่า ร้านอาหารหรูขนาดนี้ ราคาขนาดนี้ ยังไงก็ต้องอร่อย อาจจะเป็นสูตรเฉพาะของร้านเค้าก็ได้ (แบบนั้นจริงหรือ?)

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ จริงๆก็มีความต่างของเสียงในรุ่นเดียวกันเหมือนกันครับ  แต่อาจจะมากเท่าไหร่  ซึ่งนั่นก็เป็นเรื่องปกติ 

ปล. ผมก็แฟน Gibson นะครับ เคยมีโอกาสได้ครอบครอง J45 รุ่นนึงที่เสียงดีมากตัวนึง แต่ก็ปล่อยให้น้องที่รู้จักไปแล้ว บังเอิญผมเป็นคนที่ชอบลองอะไรไปเรื่อยๆ ซื้อๆขายๆ  แต่ทุกตัวที่ผมซื้อเข้ามา ต้องวิ่งไปลองเองกับมือทุกตัว
+ 10 like
MUGEN_guitar_SHOP

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 05:32:55 »
อ่าน ๆ มา gibson ดูเลวร้ายมากเลยครับ แบบนี้ต้องแอบเงินภรรยาที่รักไปหา j45 มาลองสักตัว

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 20:11:25 »
จำได้ตอนลอง Gibson ตอนแรกเสียงนี่ช่างผิดหวังจริงๆ คิดในใจนี่หรอ Gibson ตอนนั้นมีทั้ง Martin Taylor Takamine Yamaha แต่สุดท้ายขายหมดเหลือแต่ Gibson ...-_-'
Line id:bugwalter

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 21:40:17 »
<a href="http://youtu.be/OkEpZ-KKNvI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/OkEpZ-KKNvI</a>

ติดตรงที่ความโก้ ที่แกะไม่ออกจริงๆ Gibson น่าจะมาที่หนึ่ง ตอนผมเริ่มหัดเล่นกีต้าร์นักดนตรีแนวเรา มักแต่จะถวิลหา แต่ Martin ไม่ค่อยมีใครพูดถึงGibson ด้วยซ้ำไป

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 01:23:49 »
กีตาร์โปร่งที่ราคาแพงที่สุดในโลกก็คือ Gibson J-160E ปี 1962 ที่มีคนซื้อไปในราคา 85 ล้านบาทในปี 2558 ครับ

มันคือตัวที่ John เล่นในคลิปนี้ ผมว่าเสียงค่อนข้างห่วยถ้าเอามาเทียบกับ Gibson ยุคปัจจุบันนะครับ

<a href="http://youtu.be/O_vqE2hBWkg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/O_vqE2hBWkg</a>

pkeerati

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:32:23 »
แสดงว่าผมโชคดีที่ซื้อ gibson j200 tv มาโดยไม่ได้ลอง แล้วเจอตัวที่เสียงดี ถูกใจ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 12:12:16 »
ในฐานะแฟนMartin ผมโอเคกับGibsonยุคRen Fergusonเป็นต้นมา แต่ถ้าเก่ากว่านั้นไม่ไหวครับ อย่างพวกdouble X bracingสมัยNorlinนี่ขอผ่านเลย ส่วนGibsonที่ผมชอบกลับเป็นพวกparlorหรือพวก12fretsมากกว่า(ยุคปัจจุบันนะ) รุ่นเดียวกันmodelเดียวกัน ผมว่าเสียงดีและไม่แตกต่างกันมากครับ

ถ้าเป็นของแนววินเทจจริงๆผมเคยได้ลองLG-0ปี1954ตัวนึง สภาพเหมือนเพิ่งผ่านสงครามโลกมาแต่เสียงนี่สุดยอด มันน่าจะเป็นกีตาร์All mahoganyราคาถูกๆที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมเคยสัมผัสมา ราคาพอๆกับMartin Mexico(ต่ำกว่า$500) ทำให้ที่เคยได้ยินเค้าบอกกันมาว่ากีตาร์ladder bracingเสียงไม่ดีนี่ผมเถียงเลย

gttle

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:54:45 »
ไม่ค่อยได้ลอง gibson เท่าไหร่ครับ....เท่าที่ได้ลองมาผมเฉยๆจำได้ว่าเป็น SJ รุ่นพิเศษอะไรสักรุ่นแล้วก็ J อะไรสักตัวนี่แหละครับเอาเท่าที่จำได้ .... ผมรู้สึกว่าเป็นกีตาร์ที่อยู่บนเวทีแล้วดูดีมีเอกลักษณ์มากเลย...แต่เสียง+feel มันน่าจะดีกว่านี้ในราคาระดับนี้ ....คือไม่ได้หมายความว่าเสียงต้องเหมือน martin taylor อะไรแบบนี้นะครับแต่คุณภาพของเสียงในแนวทางตัวเองกับ feel เวลาเล่นที่มันสื่อมาถึงตัวผู้เล่นมันน่าจะดีกว่านี้..ไม่รู้จะอธิบายยังไงแต่ถ้าเคยผ่านกีตาร์หลายๆแบรนด์หลายๆระดับมาผมว่าน่าจะเข้าใจ