Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขันคอกีตาร์เเล้วไม่ไปครับ  (อ่าน 6079 ครั้ง)

purit

• member
ขันคอกีตาร์เเล้วไม่ไปครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:21:28 »
กีตาร์ผมตัวนึงเก็บไว้นานครับ วันก่อนเอาออกมาใส่สายเเล้วเจอว่าคอมันเเอ่นมากๆ
เลยลองขันคอ ขันไปซักพักรู้สึกว่ามันไม่มีเเรงตึงครับ
ตอนนี้ขันยังไงก็ไม่ไปเเล้วครับ เเต่ถ้าขันกลับมาถึงตรงที่มีเเรงตึงอยู่ก็ยังตั้งคอได้
เหมือนว่าตอนนี้ตั้งได้เเค่คอเเอ่นมากหรือเเอ่นน้อยตั้งให้ตรงไม่ได้ครับ
มีวิธีอะไรที่จะทำได้บ้างครับ
กีตาร์ yamaha f-310 ครับ
ขอบคุณครับ

Traveler

• member
Re: ขันคอกีตาร์เเล้วไม่ไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:48:43 »
ที่บอกว่าขันจนไม่มีแรงตึงนี่ขันทวนเข็มนาฬิกาใช่ไหม และตึงจนขันไม่ได้นี่คือขันตามเข็มจนตึงสุดใช่ไหม
ถ้าเป็นเช่นนี้ ให้ลองใหม่อีกทีนะครับ ขันทวนเข็มไปเรื่อยๆจนหลวมสุดๆ แล้วค่อยๆขันตามเข็ม สังเกตุว่ามีการเปลี่ยนแปลงยังไงบ้าง (หายแอ่น หรือตรงขึ้นไม๊) ลองดูมันจะมีบางจุดที่ตรงครับ
ที่ตอบเช่นนี้เพราะเจอกับตนเองครับ ตอนแรกนึกว่า Trus Rod ขาดแล้ว แต่กว่าจะเข้าที่เข้าทางเล่นเอาหลายวันเพราะทดลองว่าเป็นไงและเสียสายไป 2-3 เส้น (หมุนเข้าหมุนออกขาดครับ) ก็เพิ่งเข้าที่เมื่อวานนี้เองครับ ลองดูนะครับ
อ้อ! ดูด้วยครับว่า Saddle สูงเกินไปหรือเปล่า อาจต้องฝน Saddle ช่วยด้วยครับ

purit

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:53:54 »
คือขันทวนเข็มไปเเล้วมันจะหลวมมากๆครับ เเล้วพอขันตามเข็มมันก็ยังหลวมอยู่จนถึงจุดนึงมันถึงจะมีเเรงตึง
เหมือนเวลาหมุนฝาขวดน้ำน่ะครับ พอหมุนออกมาจนฝาหลุดเเล้วยังหมุนต่อไปเรื่อยๆก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
เช่นสมมติว่า
หมุนคอทวนเข็มไปครบ 2 รอบเเล้วหมดเเรงตึงพอดี หมุนต่อไปอีก 2 รอบ(ไม่มีเเรงตึงเเล้ว)
หมุนกลับตามเข็ม 2 รอบจะไม่มีเเรงตึง หมุนต่อไปอีก 2 รอบ (มีเเรงตึง)
ช่วงที่หมุนเเล้วตั้งคอได้คือ ช่วงที่มีเเรงตึงเวลาหมุนน่ะครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:23:02 »
ตรงจุดที่เริ่มมีแรงตึง ให้ค่อยๆหมุนทวนเข็มทีละ 1/4 สังเกตุดีๆ มันจะค่อยๆแอ่น แล้วขึ้นสายลองดีดดู อย่าลืม! Saddle สูงเกินไปไหม อีกอย่าง! ท้องป่องมากไม๊
ค่อยๆทำครับ  ดูด้านข้างจะง่ายกว่า ตอนแรกเล็งตามยาวผมเล็งจนตาเหล่เลยล่ะ

purit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 13:07:58 »
ลองเเล้วมันไม่เเอ่นขึ้นเลยน่ะครับ พอหมุนทวนเข็มมันก็หลวมเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 13:32:42 »
ดูอย่างไรว่าคอไม่แอ่นขึ้นครับ

ผมใช้วิธี ขันทีละ 30 องศา หรือ 1/4 รอบ แล้ว วัดที่ f12 ถ้าตึงมือ อย่าฝืน trussrod อาจขาด ได้ ครับ ลองถอยกลับมาตั้งหลักใหม่ดูครับ
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 18:42:48 »
ตามที่น้า Tom บอกเลยครับ
เพิ่มเติมอีกนิด ของผม FG-332 เวลาขันคอมันจะไม่แอ่นอย่างเห็นได้ชัด วางตัวกีต้าร์ในแนวระนาบแล้วลองขันทีละ 1/4รอบ เล็งตรงที่มันตกท้องช้างจะเห็นว่าขยับขึ้นทีละนิดครับ มันอาจจะไม่แอ่นขึ้นจนเห็นเป็นเหมือนสะพานนะครับ อย่างเก่งอาจจะแค่ตรง เลยอาจจะต้องฝนแซดเดิลช่วยครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 23:17:18 »
ถ้าหมุนได้รอบทิศขนาดนั้นผมว่าทัชโรสอาจจะมีปัญหาแล้วหล่ะครับ..เอาใจช่วยครับผม ;) ;)

omaha

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 18:46:25 »
การดัดคอให้ตรงนั้น ใช้ขัน truss rod อย่างเดียวไม่พอ ต้องใช้ไม้และ c-clamp ดัดให้คองอกลับหลังก่อนแล้วค่อยๆขัน truss rod ทีละนิด