Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีน้าท่านใดเล่นทั้งกีต้าร์โปร่งและกีต้าร์คลาสสิคไหมครับ  (อ่าน 1268 ครั้ง)

wachiraza567

• member
คือผมเล่นกีต้าร์โปร่งมาหลายปีแล้วเล่นจนคล่องแล้วเมื่อต้นเดือนไปซื้อกีต้าร์คลาสสิคมาเล่นพอกลับไปเล่นกีต้าร์โปร่งมือซ้ายผมกดสายไม่แม่นเหมือนเดิม หรือต้องสลับเล่นวันละตัว ระยะยาวจะมีผลเสียไหมครับ มีน้าท่่านใดเป็นเหมืนผมไหมครับ

TOM1869

• member
คงต้อง ปรับตัวให้เข้า กับ กีต้าร์ หรือจะปรับกีต้าร์ ให้เข้ากับตัวเรา
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
เล่นไปเถอะครับ

virgoromance

• member
เล่นทั้งสองอย่าง  ผมไม่มีปัญหานะ
เริ่มฝึกจากสายเหล็กก็จริง
แต่หลังๆมาจับสายเอ็นซะส่วนใหญ่เพราะขี้เกียจเสียอารมณ์เรื่องสนิมขึ้นสาย
จับสายเหล็กเฉพาะเวลาขึ้นเวที
จาริกรอบใจตน

pas

• member
ส่วนตัว...ผมเล่นทั้งโปร่ง คลาสสิค และไฟฟ้า ปัญหาที่คอกีตาร์มันต่างกัน แต่เล่นบ่อยๆ มันก็ชินเอง เป็นแค่ช่วงจับแรกๆ ของมันเคยบ่อยๆ เดี๋ยวมันก็ชิน

wachiraza567

• member
ขอบคุณครับน้า เล่นไปเล่นมาผมเริ่มจะชินขึ้นมาเรื่อยๆแล้วครับ

Kai Acoustic™

• member
กีต้าร์คลาสสิคกับโปร่ง คอต่างกัน วิธีการจับสาย วางนิ้ว และท่าเล่น ก็ต่างกันครับ เล่นไปซักพักจะชินเองคับ

gttle

• member
เล่นทั้งสองอย่างครับ...หัดกีตาร์โปร่งได้ปีนึงไปเรียนกีตาร์ classic ...เวลาเปลี่ยนกีตาร์ก็ปรับตัวนิดนึงเพราะกีตาร์ classic คอมันกว้างแล้วระยะห่างระหว่างสายมันมากกว่าพอมาเล่นกีตาร์สายเหล็กคอแคบมันก็อย่างนี้ล่ะครับปรับเดี๋ยวก็เล่นได้ครับ ..... แต่พอเล่นกีตาร์ classic แล้วผมชอบกีตาร์สายเหล็กที่คอกว้าง+ระยะสายห่างหน่อยมากกว่ามันเล่นสะดวกดี (nut 44 mm.อะไรงี้น่ะครับเจออย่างพวก martin ทรง D nut 42mm. นี่เล่นได้ปกตินะแต่รู้สึกแคบไม่ถัดความสนุกมันลดลง 55)......แล้วก็ท่านจะไม่กลัวกีตาร์สายเหล็กคอกว้างอีกเลยครับ

smart2011

• member
ใช้ครับ ถ้าเป็นสายเอ็นคอเล็กกว่าปกติ ประมาณ 48 mm ก้อไม่ใหญ่มาก พอเล่นไปสักพักเลยอยากหาสายเหล็กพวก 45 mm มาอีก มันรู้สึกเล่นสบาย แต่ผมก้อมีทั้งคลาสสิคคอปกติด้วยแล้วก้อสายเหล็ก 42-43 mm ก้อมี เล่นได้ครับนิ้วเราก้อปรับไปเอง