Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor gs mini รบกวนแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 7970 ครั้ง)

Nattawutjudo 28

• member
Taylor gs mini รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 11:31:45 »
อยากหาซื้อกีต้ารไซร์เล็กๆ  ไว้เล่นสักตัว
เคยมี taylor gs mini รุ่นธรรมดา ที่ Top เป็น Solid Sitka Spruce
Back & sides เป็น Sapele ก็รู้สึกชอบเหมือนกัน
แต่อยากทราบ taylor gs mini รุ่นที่เป็น koa, rosewood และ mahogany รุ่นไหนน่าเล่นที่สุดครับ
Line= Nattawutjudo28

kmtc

• member
Re: Taylor gs mini รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 14:05:45 »
เสียงไม่ต่างกัน เลือกตามสเปค หรือ ลายไม้ที่เราชอบ

• member
Re: Taylor gs mini รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 14:11:08 »
ขอบคุณครับ น้าkmtc

Realalifeify

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 16:03:53 »
ช่วย confirm ครับ ว่าเสียงไม่ต่าง ชอบสีไม้ตัวไหนมเลือกตัวนั้นครับ ^^

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 16:12:57 »
ช่วย confirm ครับ ว่าเสียงไม่ต่าง ชอบสีไม้ตัวไหนมเลือกตัวนั้นครับ ^^

ขอบคุณมากครับน้า งั้นงบน้อยกลับมาเล่น ตัว top Solid Sitka Spruce
Back & sides  Sapele   ดีก่า ประหยัดตังค์ดีครับ

Dream.Flutist

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 01:58:57 »
Finger Style พุ่งๆ:  Mahogany
Finger Style/Strum สะอาด ซาวเคลีย เล่นร้าน : Koa
Finger Style/Strum หวานๆ : Rosewood
ทั้งนั้นทั้งนี้ GS Mini ปกติจะStrumไม่ออกครับ แก้โดยการเปลี่ยน End pin เป็น Bone  แต่ก็จะทำให้ Finger Style ดรอปลงไปหน่อยนึงครับ
แต่ถ้าอยากกลางๆ Finger Style/Strum ก็ใช้ Ebony End Pin ครับ
ปล.Sapele ไม่เคยลอง
แต่กีตาร์แต่ละตัวก็ไม่เหมือนกันครับ ลองหลายๆตัว ชอบตัวไหนก็ซื้อ ตัวมือ1ปีใหม่ๆส่วนใหญ่เสียงยังไม่เปิดจะตันๆใกล้เคียงกันหมด

bailey

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 11:26:52 »
photo uploading websites
         :D :D :D    หลังจากตัดสินใจอยู่นาน ตกลงได้ GS Mini-e Koa  มาเเล้วครับ เสียงดี ลายไม้สวยถูกใจ  มากครับ    ;D ;D ;D

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 13:28:32 »
Finger Style พุ่งๆ:  Mahogany
Finger Style/Strum สะอาด ซาวเคลีย เล่นร้าน : Koa
Finger Style/Strum หวานๆ : Rosewood
ทั้งนั้นทั้งนี้ GS Mini ปกติจะStrumไม่ออกครับ แก้โดยการเปลี่ยน End pin เป็น Bone  แต่ก็จะทำให้ Finger Style ดรอปลงไปหน่อยนึงครับ
แต่ถ้าอยากกลางๆ Finger Style/Strum ก็ใช้ Ebony End Pin ครับ
ปล.Sapele ไม่เคยลอง
แต่กีตาร์แต่ละตัวก็ไม่เหมือนกันครับ ลองหลายๆตัว ชอบตัวไหนก็ซื้อ ตัวมือ1ปีใหม่ๆส่วนใหญ่เสียงยังไม่เปิดจะตันๆใกล้เคียงกันหมด

ผมขอบคุณน้า Dream.Flutist มากเลยครับ
ให้ข้อมูลได้ละเอียดมาก ผมพยายามหากระทู้เก่าๆอ่านถึงความแตกต่าง ไม่ค่อยมีข้อมูลเลย หรืออาจจะมีแต่หาไม่เจอ ถ้าตามนี้ผมคงมองไปทาง Rosewood น่าจะตรงกับใจที่สุด

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 13:30:35 »
photo uploading websites
         :D :D :D    หลังจากตัดสินใจอยู่นาน ตกลงได้ GS Mini-e Koa  มาเเล้วครับ เสียงดี ลายไม้สวยถูกใจ  มากครับ    ;D ;D ;D
Taylor GS Mini-e Koa ตัวนี้ของน้าbailey สวยงามน่าเล่นมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 13:32:12 »
start ที่ rose wood ก่อน  แล้วค่อยไป koa  เสียงดีครับ ตัวเล็กเสียงดัง
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 23:55:11 »
start ที่ rose wood ก่อน  แล้วค่อยไป koa  เสียงดีครับ ตัวเล็กเสียงดัง

ขอบคุณครับน้า TOM1869 ไม้ koa นี่ลายสวยมากเลยครับ ยังไม่เคยได้เล่น koa สักครั้งเลย อยากลองเหมือนกัน

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 00:02:30 »
อยากหาซื้อกีต้ารไซร์เล็กๆ  ไว้เล่นสักตัว
เคยมี taylor gs mini รุ่นธรรมดา ที่ Top เป็น Solid Sitka Spruce
Back & sides เป็น Sapele ก็รู้สึกชอบเหมือนกัน
แต่อยากทราบ taylor gs mini รุ่นที่เป็น koa, rosewood และ mahogany รุ่นไหนน่าเล่นที่สุดครับ

ผมมีกีต้าร์อยู่ 4 ตัว แต่หลังๆส่วนใหญ่จะเล่น GS MINI เป็นหลัก เล่นง่าย หยิบง่าย เสียงใส เสียงหวาน เล่นแล้วเพลินๆมีความสุขดีครับ เข้ามาเชียร์ด้วยคน

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 17:14:57 »

ผมมีกีต้าร์อยู่ 4 ตัว แต่หลังๆส่วนใหญ่จะเล่น GS MINI เป็นหลัก เล่นง่าย หยิบง่าย เสียงใส เสียงหวาน เล่นแล้วเพลินๆมีความสุขดีครับ เข้ามาเชียร์ด้วยคน
ขอบคุณครับน้า Artragorn ใกล้จะได้ไป กทม. แล้วครับ
ว่าจะแวะไปจัดอยู่ครับถ้าได้ลองคงตัดสินใจไม่ยากว่าจะเลือกตัวไหนดี

Dezember

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 23:20:39 »
ภาคไฟฟ้าของGs mini koa นี่เปน es1 รึ es2 อ่ะคับ......ดูยังไง เหรอคับ ระหว่าง 1 กะ 2 ขอบขุนลว่งหน้าคับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 23:38:37 »
เลือกแบบ 9v ครับ
Line id: 081-8718003

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:46:38 »
ES-T เรียบๆ ไม่มีหมุด

ES-2 มีหมุดสำหรับปรับแต่ง 3 ตัว

ทั้ง 2 ระบบ ใช้ถ่าน 9v ทั้งคู่ครับ

bailey

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:01:03 »
     gs mini koa   ปัจจุบัน เป็น es2 ครับ

Dezember

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:08:01 »
ขอบขุนคราปป..น้าๆทุกท่าน แล้วไม้ ตัวไหนน่าเล่นสุดคับ...เอาส่วนตัวเลยก็ได้นะคับ เหน หลายท่านบอกเสียง พอๆกัน ไม่แตกต่างอ่ะคับ

TOM+

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 15:36:13 »
ผมมี GS mini 3 ตัวครับ
- Spele
- e Rosewood
- e Koa

แล้วก็เคยลองเล่น mahogany ของน้อง

ผมว่า เสียงมันไม่เหมือนกันซะทีเดียวเลยนะครับ ต่างกันตามไม้

ตอนที่ยังไม่มี koa. ได้ไปลองเล่นตัวที่ music collection แจ้งวัฒนะ
ชอบเสียง กับทัชชิ่งมันมากๆ. ติดอยู่ตรงที่ลายไม้ยังไม่ถูกใจ

เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปที่ guitar room น้องที่ร้านหยิบจากหลังร้านมาให้ดู
ถูกใจ ใช่เลย. เลยรับกลับมาอยู่ด้วย

Koa ลายสวยๆนี่ มันสวยจริงครับ.  :)

image uploading site

bailey

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 15:49:24 »
ผมมี GS mini 3 ตัวครับ
- Spele
- e Rosewood
- e Koa

แล้วก็เคยลองเล่น mahogany ของน้อง

ผมว่า เสียงมันไม่เหมือนกันซะทีเดียวเลยนะครับ ต่างกันตามไม้

ตอนที่ยังไม่มี koa. ได้ไปลองเล่นตัวที่ music collection แจ้งวัฒนะ
ชอบเสียง กับทัชชิ่งมันมากๆ. ติดอยู่ตรงที่ลายไม้ยังไม่ถูกใจ

เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปที่ guitar room น้องที่ร้านหยิบจากหลังร้านมาให้ดู
ถูกใจ ใช่เลย. เลยรับกลับมาอยู่ด้วย

Koa ลายสวยๆนี่ มันสวยจริงครับ.  :)

image uploading site
    ว้าว ! ลายไม้ koa ตัวนี้สวยมากครับ พี่ TOM+  ;D ;D ;D