Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ---ทำยังไงกันครับ----  (อ่าน 1994 ครั้ง)

guitarwood

• member
---ทำยังไงกันครับ----
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:09:15 »
คืออยกจะถามน้าๆว่า  น้าๆมีวิธีการปรับ sound กีต้าร์ที่ต่อเข้ามิกซ์ยังไงให้ได้เสียงที่ออกมาใกล้เคียงกับเสียงเล่นป่าวๆ  มากที่สุดครับ
ขอแยกเป็นหัวข้อนะครับ
  1 ถ้า เล่นแบบ picking
  2 แบบ Stumming
  3 แบบ Fringer style
ปล. ผมว่ากระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์กับหลายๆคนที่กำลังเริ่มเล่นร้าน  ยังไงอยากให้ช่วยกันแชร์ความรู้นะครับ
     ขอบคุณน้าๆทุกท่านล่วงน้าเลยนะครับ
เล่นไปเถอะครับดนตรี

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: ---ทำยังกันครับ----
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:11:46 »
เอ่อ.....คือถามว่า "ทำยังไงกันครับ"  ใช่รึเปล่าครับ  อ่านหัวข้อตอนแรกก็ งง ครับ ^_^

ส่วนคำถาม น่าสนใจมากครับ รอฟังคำตอบด้วยครับ อยากรู้ๆ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

guitarwood

• member
Re: ---ทำยังไงกันครับ----
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:18:44 »
ขอบคุณมากครับน้า
  ผมคนนึงที่มีปัญหาเรื่องนี้ตลอด
รอน้าๆผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

iamoh

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:07:56 »
สมมุติกีต้าร์รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่เสียงไม่เหมือนกัน
แล้วการปรับแต่งจะเหมือนกันเหรอครับ
หรือแล้วแต่ประสบการ์ณ แต่ละคน

รอคำตอบอีกคนครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 17:19:48 »
ใช้ไมค์ดีๆจ่อครับ.........

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 17:26:26 »
โดยส่วนตัวนะครับ ผมว่า ปิ๊กอับ แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ของเสียงเป็นของตัวเองครับ
ดั้งนั้น การปรับให้เหมือนเสียงเปล่านั้น เป็นเรื่องยากครับ ขึ้นอยู่กับการให้เสียงของปิ๊กอับยี่ห้อนั้นด้วยครับ
เพราะเวลาเราเสียบออกภาคไฟฟ้า เสียงที่ออกจาลำโพง คือเสียงที่ได้จาก ปิ๊กอับ(สาย>แซดเดิล>เปียโซ่>ปรี>ลำโพง) ครับ ไม่ใช่เสียงจาก Sound box(สาย>แซดเดิล>บลิจ>ไม้หน้า>ซาวน์โฮล)
ซึ่งปิ๊กอับบางรุ่น นั้นให้เสียงเป็นธรรมชาติ แต่บางรุ่น ให้เสียงออกจะ เว่อๆ อลังการๆ
โดยส่นตัว ผมจะปรับให้ฟังดู อคูสติก ที่สุดครับ ไม่สนใจว่าจะเหมือนเสียงกีตาร์เปล่า หรือป่าวครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

guitarwood

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 22:10:02 »
โดยส่วนตัวนะครับ ผมว่า ปิ๊กอับ แต่ละยี่ห้อ จะมีเอกลักษณ์ของเสียงเป็นของตัวเองครับ
ดั้งนั้น การปรับให้เหมือนเสียงเปล่านั้น เป็นเรื่องยากครับ ขึ้นอยู่กับการให้เสียงของปิ๊กอับยี่ห้อนั้นด้วยครับ
เพราะเวลาเราเสียบออกภาคไฟฟ้า เสียงที่ออกจาลำโพง คือเสียงที่ได้จาก ปิ๊กอับ(สาย>แซดเดิล>เปียโซ่>ปรี>ลำโพง) ครับ ไม่ใช่เสียงจาก Sound box(สาย>แซดเดิล>บลิจ>ไม้หน้า>ซาวน์โฮล)
ซึ่งปิ๊กอับบางรุ่น นั้นให้เสียงเป็นธรรมชาติ แต่บางรุ่น ให้เสียงออกจะ เว่อๆ อลังการๆ
โดยส่นตัว ผมจะปรับให้ฟังดู อคูสติก ที่สุดครับ ไม่สนใจว่าจะเหมือนเสียงกีตาร์เปล่า หรือป่าวครับ

ขอบคุมากครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 22:35:11 »
น้องปาร์คครับ..กำลังเข้าทางพอดี

ผมลองเล่นกับพีเอที่บ้าน ทำให้ลืมแอมป์อคูสติคไปเลยครับ

เนื่องจากอุปกรณ์เสริมไม่มี ผมเสียบตรงไลน์โมโน ของอินพุทอุปกรณ์ (แถบ ๆ ขวามือ)

ปรับเกนเยอะหน่อย เพราะสัญญาณค่อนข้างอ่อน ประมาณ บ่ายสองบ่ายสาม

ทรีเบิ้ลประมาณบ่ายโมง ลดมิดเดิ้ลลงประมาณสิบเอ็ดโมง เบสเที่ยง มิกซ์นี้มีรีเวิร์บปรับประมาณสิบหรือสิบเอ็ดโมง

เลื่อนสไลด์เฟดเด้อร์ ใกล้ 0 (อย่าลืมปรับที่เพาเวอร์แอมป์ด้วยประมาณบ่ายสาม)

ไมค์ร้องก็เสียบปกติ ปรับปกติ (ต่ำกว่าไลน์กีต้าร์มากพอสมควร)

ปิกกิ้ง ให้ปรับอีคิวที่กีต้าร์ สูงหน่อย

สตรัม ก็ลดลงมาหน่อย

ฟิงเก้อร์ ก็เหมือนปิกกิ้ง

....เสียงกีต้าร์ที่ได้ ใสกิ๊ง ตีคอร์ดนุ่ม กังวาน ที่เคยเจอหึ่งฮัมในอคูสติคแอมป์เพราะ พียู ราคาต่ำยี่ห้อสูง หายเกลี้ยง...ลืมอคูสติคแอมป์ไปเลยครับ

แต่ถ้าเล่นร้านใหญ่ ๆ ลำโพงพีเออยู่ไกล ก็ลำบากหูอยู่เหมือนกันครับ ต้องมอนิเตอร์อีกหรือต้องใช้อคูสติคแอมป์มอนิเตอร์

(ยังเล่นแถวอมรอยู่หรือเปล่าครับ จะแวะ ๆ ๆ ๆ หลายหนแล้ว นอนก่อนทุกที ฮือ)

yod69

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 01:17:34 »
ขึ้นอยู่กับกีต้าร์ที่ใช้ครับ...แต่ปกติจะปรับไว้กลางหมด(เบอร์5)แต่ถ้าเป็น Guild 50eก็จะเหลือเบส ซัก1-2-3 ครับ

lambretta

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 01:41:26 »
มาขอความรู้จากท่านๆ ด้วยคับ ผมก็กำลังจะเล่นร้านน TT แต่ไม่มีประสบการณ์เลย