Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: tremolo picking ฝึกยังไงครับ  (อ่าน 7102 ครั้ง)

assassin

• member
tremolo picking ฝึกยังไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:19:17 »
เหมือนที่เล่นในตอนท้ายของเพลง more than word ของ sungha jung และเพลงสายฝน อยากรู้วิธีฝึกและวิธีเล่นครับ

redtopup

• member
Re: tremolo picking ฝึกยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 15:20:58 »
เทมโมโร่ นับเป็นเทคนิค ขั้นกลางของกีต้าร์คลาสสิค  ก็ คือ การเล่นโน๊ตตัวเดียวกันซ้ำ 3 ครั้ง
วิธีเล่น คือ ดีด  เบส  1 ครั้ง แล้วก็  รัว เสียงทำนอง 3 ครั้ง
วิธี ฝึก  ต้องฝึกกับ เมโทรนอม  ใน 1 จังหวะ เล่นโน๊ต 4 ตัวให้หมดภายในหนึ่ง จังหวะ

ตัวอย่างเช่น  
จับ คอรท์ am  
นิ้วโป้งดีด เบส สาย 5 พอดีดเสร๊จ ที่ เหลืออีก 3 นิ้ว ก็ดีด สายที่ 1 ใช้นิ้ว นางกลางชี้ดีด

เวลาฝึกเน้น จังหวะที่คงที่  สม่ำเสมอ  นิ้วโป้งเวลาฝึกใหม่ๆต้องเหวี่ยงเป็น รูปวงรี  ขนานกับพื้น  
พอนิ้วโป้ง ดีด สายเบส ใช้วิธี ตวัดออกไปให้ ขนานกับ พื้น ไม่ใช่กดลงไปตรงๆ
พอฝึกได้แล้ว ถึงจะกดลงไปตรงๆ หรือ เหวี่ยงเป็น วงรี แล้วแต่ ถนัด  
การฝึกต้อง ออกแรงทุกนิ้ว ไม่ใช่พอนิ้ว นางเกี่ยวสายเสร๊จ อีก 2 นิ้วไม่ออกแรงแต่ตวัดขึ้นมาเฉยๆ  เน้นจะต้องออกแรงทุกนิ้ว
นิ้วเป๋นิ้วใดนิ้วหนึ่ง เสียงเทมโมโร่จะไม่ต่อเนื่องและไม่น่าฟัง   ต้องฝึกช้าๆกับ เมโทรนอน  ฝึกทุกวัน
เมื่อเรารู้สึกว่า เล่นช้าๆได้แล้ว ค่อยๆเพิ่มความเร็ว ขึ้นทุกวันจนถึง  ความเร็ว มาตราฐาน  

การฝึกเทคนิคเทมโมโร่นั้น   น้อยคนนักที่จะเล่นได้เสียงออกมาสะอาด  ต่อเนื่องไม่เป็นลูกระนาด  
คนที่จะฝึกได้เสียงต่อเนื่อง  จะต้องมีความเข้าใจในจังหวะ  และ นิ้วต้องฟรี  ถึง ฝึกได้ แล้วเสียงออกมาดี

การฝึกเทมโมโร่นั้น  ตัวเองเท่านั้นที่จะต้องเข้าใน นิ้วตัวเอง  ถ้าตัวเราเองไม่เข้าใจในนิ้วของตัวเอง
ทั้งชวิตก็จะไม่มีวันที่จะฝึกได้สำเร็จ  แล้วเล่นให้เสียงออกมาสะอาดได้  

พื้นฐานที่สำคัญของเทคนิคนี้คือ  ฝึกแล้วก็ฝึกเพื่อให้นิ้วมีกำลัง  ต้องเข้าใจนิ้วของตัวเอง   ต้องเข้าใจจังหวะ

หากพื้นฐานในการวางมือขวาไม่ถูกต้องตั้งแต่แรกที่หัดเล่นกีต้าร์  ฝึกทั้งชาติก็จะไม่มีวันได้  เสียงออกมาดี  
ดังนั้น พื้นฐานที่สำคัญ ยิ่งยวดคือ  ตำแหน่งการวางมือขวา  การเหวี่ยงของนิ้ว  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: tremolo picking ฝึกยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 16:47:51 »
ผมเองกว่าจะฝึกเล่นเทคนิคทรีโมโล่ ให้แค่พอเล่นได้ ใช้เวลาอยู่พอสมควรเลย และต้องอาศัยความพยายามฝึกอย่างมากเลยครับ ขนาดนี้ยังแค่ได้แบบพอเล่นได้เองครับ แต่เป็นเทคนิคที่น่าสนใจครับ เอามาใช้กับกีตารืโฟล์คก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใช้กับกีตาร์คลาสสิกเสมอไป

ลองดูวิธีฝึกของคนนี้ดูครับ

Classical guitar lesson - 3 finger tremolo Pami

tacky

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 21:26:33 »
จะฝึกด้วยวิธีไหนก็แล้วแต่  แต่ต้องใจเย็นๆ  เล่นช้าๆเค้าไว้ครับ  เทคนิค tremolo(รัว)นี้ใครใจร้อนรีบเล่นเร็วเป็นอันจบเห่กันทุกรายไป  ขนาด Andres Segovia ยังเคยกล่าวไว้ว่าเค้าใช้เวลาตั้ง20ปีแน่ะกว่าจะฝึก tremolo จนเล่นได้อย่างสมบูรณ์แบบ

David Russell plays A.Barrios - Sueno en la Floresta

ลองดูเพลงนี้ครับ  เป็นเพลงสุดยอดการเล่น  tremolo เพลงหนึ่งในใจผมเลยครับ  A.Barrios - Sueno en la Floresta

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 21:46:48 »
ผมก็เริ่มอยากเล่นคลาสสิกขึ้นมาบ้างละครับ

ผมเองกว่าจะฝึกเล่นเทคนิคทรีโมโล่ ให้แค่พอเล่นได้ ใช้เวลาอยู่พอสมควรเลย และต้องอาศัยความพยายามฝึกอย่างมากเลยครับ ขนาดนี้ยังแค่ได้แบบพอเล่นได้เองครับ แต่เป็นเทคนิคที่น่าสนใจครับ เอามาใช้กับกีตารืโฟล์คก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใช้กับกีตาร์คลาสสิกเสมอไป

ลองดูวิธีฝึกของคนนี้ดูครับ

Classical guitar lesson - 3 finger tremolo Pami

วิธีตานี่ดูแล้วทำอย่างเดียวเลย :P