Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความคิดเตลิดอีกแล้ว^_^  (อ่าน 12960 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: ความคิดเตลิดอีกแล้ว^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:05:28 »
ผม เลือกเสียงก่อน เสป็ค

เเต่ถ้าให้เลือกเก็บ  ผมจะเลือกตัวที่เสียงถูกใจ คอเล่นง่ายไว้ก่อน ยี่ห้อ

เป็นนักเล่น ไม่เน้นขึ้นหิ้งเหมือนกันสินะครับ ^_^    บางทีก็ งง งง นะครับเวลาไปซื้อกีต้าร์แล้วร้านไม่ให้ลองอ่ะครับ 55555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

iamoh

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:12:50 »
มันอยู่ที่ความเชื่อและแรงศรัทธา

ผมเลือกเสียงเป็นหลัก ครับ เพราะไม่รู้อนาคตว่า solid เสียงมันจะดีขึ้นจริงหรือเปล่า หรือมันเป็นแค่วิชาการและหลักการ หรืออาจจะเลิกเล่นกีต้าร์ ก่อนเสียงไม้เปิดก้อได้ อิอิ

pong

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:25:47 »
ความเป็นโซลิต ไม่ว่าจะ topโซ หรือallโซ เราเชื่อว่าเสียงมันสามารถพัฒนาไปได้
จากตอนแรกเสียงดีอยู่แล้ว เล่นไปนานๆ เสียงยิ่งดีขึ้นใช่ไหมครับ
all ลามิเน็ท ที่เก่าๆนาน อย่างพวก ยามาฮ่า เห็นน้าๆบอกกันว่าเสียงโคตรดี แสดงว่าจิงๆแล้ว all ลามิเน็ท
ก็สามารถพัฒนาเสียงได้ดีเช่นกันใช่ไหมครับ ผมมี all ลามิเน็ท โนเนมตัวนึง อายุ2-3ปีเอง เสียงไม่แพ้ ปลาคราฟ Ga7n เลยครับ
กับอีกตัวของผม maya all ลามิเน็ท  อายุ40ปีขึ้นครับ เสียงก็ดีมากๆเช่นกันครับ
หากเอาไว้ใช้งาน เอาความสบายใจ เสียงโอเค และแข็งแรงๆ น่าจะโอนะครับ ^^

nantfa

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:49:48 »

เเต่ถ้าให้เลือกเก็บ  ผมจะเลือกตัวที่เสียงถูกใจ คอเล่นง่ายไว้ก่อน ยี่ห้อ

เป็นนักเล่น ไม่เน้นขึ้นหิ้งเหมือนกันสินะครับ ^_^    บางทีก็ งง งง นะครับเวลาไปซื้อกีต้าร์แล้วร้านไม่ให้ลองอ่ะครับ 55555

ใช่ครับน้า ผมเป็นนักเล่น ไม่เน้นขึ้นหิ้ง จริงๆ ครับ    .......   เเต่ไม่ได้เเอนตี้ ของขึ้นหิ้งนะครับ มีโอกาสได้เป็นเจ้าของผมก็

จะคว้าทันทีเหมือนกัน(ถ้ามีงบ)

สาเหตุที่ไม่เน้น เนื่องจากปัญหาทางด้านปัจจัยเป็นหลัก เเล้วก็ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ ใช้เวลาว่างจากการทำงานมาเล่น  ^_^   เเถมฝีมือก็ห่วยขั้นเทพ

เเต่ก็เล่นเพราะชอบ เเละรักที่จะเล่น  ...  เเต่เมื่องบจำกัด ก็มองของที่มีราคาย่อมเยา ที่พอจะมีความสามารถเป็นเจ้าของ

ได้ มาทดเเทน  ...    ซื้อกีต้าร์แล้วร้านไม่ให้ลอง กีต้าร์ที่ไม่ให้ลอง ผมไม่ซื้อครับ !!    อิอิ 

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Traveler

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:20:57 »
ผมขอตอบตาม choice ที่ให้มานะครับ
ผมเลือกข้อ 2
เหตุผล
1. ประหยัดเงิน
2. ก็บอกเองอยู่แล้วนี่ ว่าเสียงดีมากๆ
3. ลุยได้สบายมาก ไม่ต้องถนอมมากมาย
และถ้า รูปทรงถูกใจ ยิ่งไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้วครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:26:08 »

ใช่ครับน้า ผมเป็นนักเล่น ไม่เน้นขึ้นหิ้ง จริงๆ ครับ    .......   เเต่ไม่ได้เเอนตี้ ของขึ้นหิ้งนะครับ มีโอกาสได้เป็นเจ้าของผมก็

จะคว้าทันทีเหมือนกัน(ถ้ามีงบ)

สาเหตุที่ไม่เน้น เนื่องจากปัญหาทางด้านปัจจัยเป็นหลัก เเล้วก็ไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ ใช้เวลาว่างจากการทำงานมาเล่น  ^_^   เเถมฝีมือก็ห่วยขั้นเทพ

เเต่ก็เล่นเพราะชอบ เเละรักที่จะเล่น  ...  เเต่เมื่องบจำกัด ก็มองของที่มีราคาย่อมเยา ที่พอจะมีความสามารถเป็นเจ้าของ

ได้ มาทดเเทน  ...    ซื้อกีต้าร์แล้วร้านไม่ให้ลอง กีต้าร์ที่ไม่ให้ลอง ผมไม่ซื้อครับ !!    อิอิ 

ผมก็ไม่ซื้อครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:27:22 »
มันอยู่ที่ความเชื่อและแรงศรัทธา

ผมเลือกเสียงเป็นหลัก ครับ เพราะไม่รู้อนาคตว่า solid เสียงมันจะดีขึ้นจริงหรือเปล่า หรือมันเป็นแค่วิชาการและหลักการ หรืออาจจะเลิกเล่นกีต้าร์ ก่อนเสียงไม้เปิดก้อได้ อิอิ

นั่นสิครับ ไม่รุ้ว่าเราจะอยู่ถึงวันมันพัฒนารึเปล่า ถ้าใช้งานอาจจะรอนานพอดู สินะครับ^_^

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:31:11 »
ผมขอตอบตาม choice ที่ให้มานะครับ
ผมเลือกข้อ 2
เหตุผล
1. ประหยัดเงิน
2. ก็บอกเองอยู่แล้วนี่ ว่าเสียงดีมากๆ
3. ลุยได้สบายมาก ไม่ต้องถนอมมากมาย
และถ้า รูปทรงถูกใจ ยิ่งไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ ชัดเจนดีครับ^_^
แต่ที่ถามก็เพราะสงสัยว่าทำไมหลายๆคนถึงซื้อกีต้าร์โดยที่ไม่ได้ฟังเสียงด้วยซ้ำ และ Laminate จะไม่ค่อยได้ถูกพูดถึงซักเท่าไหร่ครับ
^_^

tacky

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 19:36:30 »
ในความคิดเห็นของผม  การใช้กีตาร์ไม้แบบไหนราคาเท่าไหร่  มันเหมือนกับการที่เราใส่เสื้อผ้าหรือใช้ของแบนเนมแหละครับ  คือต่อให้เราใส่เสื้อยืดแบนเนมราคาตัวละ  2,000 หรือจะใส่เสื้อมือสอง สามตัวร้อย  ความรู้สึกของเรามันต่างกันขนาดไหนล่ะครับ  ก็ลองคิดดู  

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 20:20:09 »
ในความคิดเห็นของผม  การใช้กีตาร์ไม้แบบไหนราคาเท่าไหร่  มันเหมือนกับการที่เราใส่เสื้อผ้าหรือใช้ของแบนเนมแหละครับ  คือต่อให้เราใส่เสื้อยืดแบนเนมราคาตัวละ  2,000 หรือจะใส่เสื้อมือสอง สามตัวร้อย  ความรู้สึกของเรามันต่างกันขนาดไหนล่ะครับ  ก็ลองคิดดู 

ของแบรนด์เนม ส่วนใหญ่ย่อมต้อง ดีกว่าและแพงกว่า วัสดุดีกว่า เป็นธรรมดาครับ  แต่กับกีต้าร์เรื่องเสียงเป็นสิ่งสำคัญ ประเด็นคือ จะเลือกตัวที่เสียงดีอยู่แล้ว หรือ รอให้เสียงดี ครับ
ความรู้สึกบางทีอาจไม่ต่าง แต่เครดิตของแบรนด์ก็ค่อนข้างทำให้หลายๆคนมั่นใจครับ ^_^
ขอบคุณที่แนะนำครับ ^_^

tacky

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 20:39:05 »
ผมว่าถ้าเราจะว่ากันเรื่องต้องรอเสียงเปิดหรือไม่เปิดเนี่ย  ยิ่งกีตาร์ราคาแพงเท่าไหร่แทบยิ่งไม่ต้องรอครับเพราะเค้าจะเอาไม้ที่แทบจะแห้งสุดๆดีสุดๆมาทำอยู่แล้ว  แต่ต่อให้เป็น  all solid  ถ้าเป็นตัวระดับล่างๆรุ่นถูกๆของเค้า  ก้ออาจต้องรอนานเป็นสิบปีเลยทีเดียวนะครับ  เห็นเค้าว่ากันอย่างนั้น

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 20:45:01 »
ผมว่าถ้าเราจะว่ากันเรื่องต้องรอเสียงเปิดหรือไม่เปิดเนี่ย  ยิ่งกีตาร์ราคาแพงเท่าไหร่แทบยิ่งไม่ต้องรอครับเพราะเค้าจะเอาไม้ที่แทบจะแห้งสุดๆดีสุดๆมาทำอยู่แล้ว  แต่ต่อให้เป็น  all solid  ถ้าเป็นตัวระดับล่างๆรุ่นถูกๆของเค้า  ก้ออาจต้องรอนานเป็นสิบปีเลยทีเดียวนะครับ  เห็นเค้าว่ากันอย่างนั้น

อืม ความรู้ใหม่ครับ ^_^  ขอบคุณครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 23:40:46 »
ในความคิดเห็นของผม  การใช้กีตาร์ไม้แบบไหนราคาเท่าไหร่  มันเหมือนกับการที่เราใส่เสื้อผ้าหรือใช้ของแบนเนมแหละครับ  คือต่อให้เราใส่เสื้อยืดแบนเนมราคาตัวละ  2,000 หรือจะใส่เสื้อมือสอง สามตัวร้อย  ความรู้สึกของเรามันต่างกันขนาดไหนล่ะครับ  ก็ลองคิดดู  

เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ อ่านแล้วทำให้ผมเข้าใจตัวเองมากขึ้นเยอะเลย
ตู้เสื้อผ้าผมทั้งตู้ไม่มีแบรนด์เนมเลยสักตัวเดียว รวมไปถึงกระเป๋า รองเท้า ฯลฯ แถมไม่เคยสนใจว่าเป็นผ้าอะไร หนังแท้หรือเปล่า
เพชรพลอยก็ไม่เคยสนใจ ของอะไรก็ไม่สะสม กีตาร์ที่มีก็เป็นของเพื่อนให้มาซะกว่าครึ่ง
ที่ซื้อเองก็ราคาไม่เคยเกินหมื่น แถมยังซื้อแบบรักแรกพบด้วย
...
แล้วผมจะมองกีตาร์แบรนด์เนมไปทำไม ในเมื่อมันไม่ใช่ตัวตนของผมเลย

ขอบคุณมากสำหรับประเด็นที่จุดความคิดให้ครับ
:)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:12:02 »

เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ อ่านแล้วทำให้ผมเข้าใจตัวเองมากขึ้นเยอะเลย
ตู้เสื้อผ้าผมทั้งตู้ไม่มีแบรนด์เนมเลยสักตัวเดียว รวมไปถึงกระเป๋า รองเท้า ฯลฯ แถมไม่เคยสนใจว่าเป็นผ้าอะไร หนังแท้หรือเปล่า
เพชรพลอยก็ไม่เคยสนใจ ของอะไรก็ไม่สะสม กีตาร์ที่มีก็เป็นของเพื่อนให้มาซะกว่าครึ่ง
ที่ซื้อเองก็ราคาไม่เคยเกินหมื่น แถมยังซื้อแบบรักแรกพบด้วย
...
แล้วผมจะมองกีตาร์แบรนด์เนมไปทำไม ในเมื่อมันไม่ใช่ตัวตนของผมเลย

ขอบคุณมากสำหรับประเด็นที่จุดความคิดให้ครับ

ถ้าน้ายินยอมปลงแล้ว อยากปล่อยกีต้าร์สู่อ้อมอกคนอื่นบ้าง สงสัยขายดีนับเงินกันไม่ทันเลยครับ ^_^

ปล.ชอบคำว่า "ตัวตน" จังครับ บางทีเราก็ลืมความรู้สึกตอนมีความสุขกับกีต้าร์ตัวแรกไป ยิ่งมีมากยิ่งเล่นมาก ก็ยิ่งลืม จนกว่า จะกลับมาเล่นมันใหม่ วันที่เราจำตัวตนของความสุขได้อีกครั้ง ^_^ ชอบจังครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:15:01 »
มันขายไม่ได้อะดิครับน้า เพื่อนให้มาทั้งนั้น แล้วผมเป็นแนวผูกพันกะของด้วยครับ
ไม่เกี่ยวกะราคานะ เกี่ยวกับประวัติมัน กับความประทับใจ อะครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:18:10 »
มันขายไม่ได้อะดิครับน้า เพื่อนให้มาทั้งนั้น แล้วผมเป็นแนวผูกพันกะของด้วยครับ
ไม่เกี่ยวกะราคานะ เกี่ยวกับประวัติมัน กับความประทับใจ อะครับ

ผมก็หวงของเหมือนกันครับ กีต้าร์ที่มี ไม่อยากขายเลยครับ มันมากกว่าสิ่งของไปแล้วครับ มันผูกพัน ลองคิดแค่ว่า แฟนเรา เรากอด ปีนึงกี่หน แต่กีต้าร์เนี่ยโอบกอดอย่างทะนุถนอมแทบทุกวัน อยู่กับเค้า วันละหลาย ชั่วโมง แฟนยังไม่กล้าทิ้ง แล้วจะทิ้ง กีต้าร์ได้ลงคอเหรอครับ T^T

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:19:10 »
ปล.แต่ก็มีกิ๊กอยู่หลายตัว อิอิ ;D

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:22:19 »
กลัวขายไปแล้วจะได้ขอซื้อคืนราคาแพงกว่าเดิมครับ ฮ่าๆๆ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:23:22 »
กลัวขายไปแล้วจะได้ขอซื้อคืนราคาแพงกว่าเดิมครับ ฮ่าๆๆ

5555 ^_^ นั่นสิครับน้า

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 00:33:30 »
แฟนผมเขาก็ไม่ยอมให้ผมขายกีตาร์ครับ เพราะเขากลัวว่าผมจะได้มีเหตุผลจะซื้อเพิ่มอีก
ดีใจดีมั้ย?