Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความคิดเตลิดอีกแล้ว^_^  (อ่าน 12958 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ความคิดเตลิดอีกแล้ว^_^
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:04:46 »
คือผมสงสัยว่า ถ้าจะเลือกกีต้าร์ซักตัวมาใช้งาน ย้ำนะครับว่าใช้งาน ไม่ใช่เก็บขึ้นหิ้ง หรือการค้านะครับ ระหว่าง Solid กับ Laminate

1.จะเลือก Solid ที่เสียงธรรมดา เพื่อรอเวลาให้มันเสียงดี ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่านานเท่าไหร่ (ราคาสูง)

หรือ

2.จะเลือก Laminate ที่เสียงดีมากๆ พร้อมใช้งาน ซึ่งมันก็คงไม่พัฒนาเรื่องเสียงอีก (ราคาถูก)

น้าๆจะเลือกแบบไหน เพราะเหตุใดบ้างครับ ^_^

เป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ความรู้น้อยเช่นผมครับ ^_^

ประมาณว่าจะเลือกเสียงธรรมดามารอหรือขอเสียงดีๆมาใช้อ่ะครับ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

apinan14

• member
Re: ความคิดเตลิดอีกแล้ว^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:10:12 »
laminate  japan ปีเก่า เสียงก้อ ไม่ธรรมดานะครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:14:49 »
laminate  japan ปีเก่า เสียงก้อ ไม่ธรรมดานะครับ

นั่นแหล่ะครับ ที่มาของคำถาม ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:23:43 »
อาจารย์ที่เคารพของผมเคยพูดว่า กีตาร์ดีหรือไม่อยู่ที่ First impression ครับ
ถ้าตัวไหนใช่ ก็ตัวนั้นแหละ
จัดไปโดยไม่ต้องสนสเปคมันครับ ยิ่งถูกยิ่งต้องรีบจัดครับ

แต่ต้องระวังดีๆ อย่าไปประทับใจเยอะนะครับ ถ้าไม่อยากนอนนอกบ้าน อิอิ
:)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:48:35 »
อาจารย์ที่เคารพของผมเคยพูดว่า กีตาร์ดีหรือไม่อยู่ที่ First impression ครับ
จัดไปโดยไม่ต้องสนสเปคมันครับ ยิ่งถูกยิ่งต้องรีบจัดครับ

แต่ต้องระวังดีๆ อย่าไปประทับใจเยอะนะครับ ถ้าไม่อยากนอนนอกบ้าน อิอิ

ตัวที่น้าจองก็เป็นแบบนั้นแหล่ะครับ ลองเล่นครั้งเดียว หลงเลยครับ ^_^  แต่เป็น All Laminate เลยลังเลอยู่ 2 วิ    พอต่อราคาได้ลดเกือบพัน ณ เวลานั้นไม่สนเรื่องไม้แล้วครับ 55555

ส่วนเรื่องประทับใจเยอะเนี่ย ตะก่อนเล่นไฟฟ้าไม่เคยนะครับ  แต่พอมาเป็นสมาชิกบ้านไม้ ไหงมากันเพียบ 555555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:19:16 »
Gretsch ผมก็ ลามิเนททั้งแท่ง แต่ผมหลงรักตั้งแต่แรกเห็น (ในเว็บ) สั่งซื้อมาโดยไม่ลังเลเหมือนกันครับ ฮิฮิ ยิ่งถ้าใช้งานผมว่าเอาที่ใช้งานได้เลย เอาแบบถูกใจสุด ๆ ดีกว่าครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:22:15 »
ถ้าผมเอาไว้ใช้งานจริงๆ ลุยๆ ผมจะเลือกท้อปโซลิด ติดปิ้คอัพกลางๆซักตัวก็เพียงพอ แต่ควรเคลือบกรอสด้วยจะเช็ดทำความสะอาดง่าย เสียงมีการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ครับ และได้ความแข็งแรงของลามิเนตด้านข้างและหลัง ถ้าจำพวกออลโซลิดควรเก็บไว้เล่นที่บ้านแน่นอนครับ ออกมาลุยมากๆ มีหวัง"น้ำตาตกได้ครับ555"
MUGEN_guitar_SHOP

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:37:16 »
เคยลองย้ายไปเล่นหลายๆที่เช่นเขาใหญ่ (สูงประมาณ๗๐๐ฟุต) All Solid เสียงจะเด่นอย่างเห็นได้ชัดครับ รวมถึง รัอน หนาว ฝน ฯลฯ ตอบคำถามไหมครับ ?

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:53:33 »
เคยลองย้ายไปเล่นหลายๆที่เช่นเขาใหญ่ (สูงประมาณ๗๐๐ฟุต) All Solid เสียงจะเด่นอย่างเห็นได้ชัดครับ รวมถึง รัอน หนาว ฝน ฯลฯ ตอบคำถามไหมครับ ?

อุณหภูมิมีผลต่อเสียงใช่ไหมครับ  แล้วถ้าซื้อกีต้าร์จากต่างประเทศในเมืองหนาว เอากลับมาไทยเสียงมันจะดร็อปลงรึเปล่าครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 13:26:49 »
ไม้ Laminate ในกีตาร์บางตัวบางรุ่นก็เสียงดีมากครับ แต่สำหรับผม ไม้ Solid มันสามารถให้เสียงบางอย่าง แบบที่ไม้ Laminate ให้ไม่ได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:05:21 »

ถ้าสมมุติ ให้ Sunga Jung  มาเล่นกีต้าร์ ตัวละ  4 - 5 พันบาท มี Back & Side  เป็น  Laminate  น้าคิดว่า  Sunga Jung  จะเล่นได้ไพเราะ มั๊ยครับ ?

ถ้าคำตอบที่ คือ ไพเราะ...  งั้นก็แสดงว่า  ความเป็น All Solid  หรือ  Laminate  คงไม่ได้เป็นเหตุผลหลัก ในการที่จะทำให้ เพลงไพเราะ

ส่วนตัว เชื่อว่า  Sunga Jung  เล่นกีต้าร์ ในทุกระดับราคา ตั้งแต่ครึ่งหมื่น ไปจนถึงระดับราคาเป็นแสน  มั่นใจว่า  เล่นออกมาไพเราะ ทุกเพลง ครับ

เพราะฉนั้น  จึงคิดว่า  มีงบ มีกำลังเท่าไร  ก็จัดหา จัดซื้อ  กีต้าร์ ตัวที่ดี เหมาะสมกับงบประมาณ ที่มีอยู่ ดีที่สุดครับ  ส่วนไพเราะ หรือไม่  ต้องไปฝึกซ้อมเพิ่มเติม ต่อยอด เอาเอง  ดีกว่า ครับ

หากมีกีต้าร์ดี ราคาแพง  แต่ไม่มีวินัยในการ  หมั่นขยันฝึกซ้อม  อย่างสม่ำเสมอ  เล่นยังไง ก็ไม่มีทางไพเราะ ไปได้..   เผลอ ๆ ฟังไปฟังมา  ความไพเราะ อาจเหมือน เล่นกีต้าร์ ราคาไม่กี่พัน ก็อาจเป็นได้ ครับ

Finger Picking Style

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:14:25 »

ถ้าสมมุติ ให้ Sunga Jung  มาเล่นกีต้าร์ ตัวละ  4 - 5 พันบาท มี Back & Side  เป็น  Laminate  น้าคิดว่า  Sunga Jung  จะเล่นได้ไพเราะ มั๊ยครับ ?

ถ้าคำตอบที่ คือ ไพเราะ...  งั้นก็แสดงว่า  ความเป็น All Solid  หรือ  Laminate  คงไม่ได้เป็นเหตุผลหลัก ในการที่จะทำให้ เพลงไพเราะ

ส่วนตัว เชื่อว่า  Sunga Jung  เล่นกีต้าร์ ในทุกระดับราคา ตั้งแต่ครึ่งหมื่น ไปจนถึงระดับราคาเป็นแสน  มั่นใจว่า  เล่นออกมาไพเราะ ทุกเพลง ครับ

เพราะฉนั้น  จึงคิดว่า  มีงบ มีกำลังเท่าไร  ก็จัดหา จัดซื้อ  กีต้าร์ ตัวที่ดี เหมาะสมกับงบประมาณ ที่มีอยู่ ดีที่สุดครับ  ส่วนไพเราะ หรือไม่  ต้องไปฝึกซ้อมเพิ่มเติม ต่อยอด เอาเอง  ดีกว่า ครับ

หากมีกีต้าร์ดี ราคาแพง  แต่ไม่มีวินัยในการ  หมั่นขยันฝึกซ้อม  อย่างสม่ำเสมอ  เล่นยังไง ก็ไม่มีทางไพเราะ ไปได้..   เผลอ ๆ ฟังไปฟังมา  ความไพเราะ อาจเหมือน เล่นกีต้าร์ ราคาไม่กี่พัน ก็อาจเป็นได้ ครับ

นั่นก็เป็นปัจจัยที่ทำให้ผมสงสัยครับ  เพราะเห็นน้าๆหลายๆท่าน จะไม่สนใจ ลามิเนตเลย ซึ่งผมมาคิดว่าถ้าจะใช้งานจริงเวลาลองเราก็จะได้ยินเสียงตัวนั้นๆ ถ้าชอบจึงจะตัดสินใจซื้อถูกไหมครับ  แต่กับ Solid จะสั่งซื้อกันเลยแม้จะยังไม่ทันเห็นหรือได้ยินเสียงก็ตาม เนื่องจากคาดหวังว่ามันจะดี เลยสงสัยว่าจริงๆแล้วน้าๆ สนใจใน...เสียง  หรือ  ความคาดหวังในเนื้อไม้ในอนาคตครับ (ถ้าไม่รวมเรื่องเก็บสะสมกับขายต่อนะตรับ)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:24:23 »

First impression เช่นเดียวกันครับอาจารย์
แต่ผมจะตั้งใจไว้ก่อนว่าผมต้องการกีต้าร์ลักษณะไหนครับ   

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:26:52 »

ระหว่าง All Solid,  Solid + Laminate,  All Laminate  ถ้าให้ใคร หลาย ๆ คน เลือก..  เชื่อว่า คำตอบที่ได้  ก็จะเรียงตามลำดับ ข้างต้น นั่นแหละครับ

ความไพเราะ ของบทเพลง  ส่วนใหญ่ ขึ้นอยู่กับฝีมือ ประสบการณ์  ความขยันฝึกซ้อม  ที่ประกอบกัน  นำมาบรรเลง  ให้คนทั่วไป ได้รับฟัง

ส่วนกีต้าร์  ขึ้นอยู่กับ งบประมาณ ครับ...

หากในงบประมาณ เดียวกัน  มีให้เลื่อกทั้ง  All Solid,  Solid + Laminate,  All Laminate  คิดว่า.. ควรตัดสินใจเลือก  ตามลำดับ ที่เรียงไว้ นั่นแหละครับ

Finger Picking Style

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:30:32 »
ผมก็เห็นเช่นเดียวกับน้ากวางนะครับ แต่น้าๆบางท่านที่จะซื้อ solid หรืออะไรก็ตามที่ราคาค่อนข้างสูง เพราะเชื่อมั่นในคุณภาพของวัสดุและเสียง เนื่องจากฝีมือของน้าๆหลายๆท่าน เล่นตัวไหนก็เพราะ ที่แต่ถ้ายิ่งได้อุปกรณ์ดี เสียงที่ได้ก็ดีตามไปด้วยเช่นกันครับ สนองความพึงพอใจส่วนบุคคล

แต่ทุกอย่างล้วน ขึ้นอยู่กับความคิดเห็นส่วนบุคคลครับผม

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:31:38 »

ระหว่าง All Solid,  Solid + Laminate,  All Laminate  ถ้าให้ใคร หลาย ๆ คน เลือก..  เชื่อว่า คำตอบที่ได้  ก็จะเรียงตามลำดับ ข้างต้น นั่นแหละครับ

ความไพเราะ ของบทเพลง  ส่วนใหญ่ ขึ้นอยู่กับฝีมือ ประสบการณ์  ความขยันฝึกซ้อม  ที่ประกอบกัน  นำมาบรรเลง  ให้คนทั่วไป ได้รับฟัง

ส่วนกีต้าร์  ขึ้นอยู่กับ งบประมาณ ครับ...

หากในงบประมาณ เดียวกัน  มีให้เลื่อกทั้ง  All Solid,  Solid + Laminate,  All Laminate  คิดว่า.. ควรตัดสินใจเลือก  ตามลำดับ ที่เรียงไว้ นั่นแหละครับ

ครับ ขอบคุณครับ ^_^  

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:35:15 »
ผมก็เห็นเช่นเดียวกับน้ากวางนะครับ แต่น้าๆบางท่านที่จะซื้อ solid หรืออะไรก็ตามที่ราคาค่อนข้างสูง เพราะเชื่อมั่นในคุณภาพของวัสดุและเสียง เนื่องจากฝีมือของน้าๆหลายๆท่าน เล่นตัวไหนก็เพราะ ที่แต่ถ้ายิ่งได้อุปกรณ์ดี เสียงที่ได้ก็ดีตามไปด้วยเช่นกันครับ สนองความพึงพอใจส่วนบุคคล

แต่ทุกอย่างล้วน ขึ้นอยู่กับความคิดเห็นส่วนบุคคลครับผม

ขอบคุณครับ ^_^  ถ้ากีต้าร์ที่เรารักเกิดเป็น Laminate จะได้ไม่น้อยเนื้อต่ำใจครับ ^_^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:45:27 »

ขอบคุณครับ ^_^  ถ้ากีต้าร์ที่เรารักเกิดเป็น Laminate จะได้ไม่น้อยเนื้อต่ำใจครับ ^_^
ภูมิใจได้เลยครับน้า Aip studio
ผมเองยังชอบและอยากได้พวก FG 140, FG 180 กีต้าร์เสียงเยี่ยมซึ่งเป็น Lanimate เลยครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:53:34 »

ขอบคุณครับ ^_^  ถ้ากีต้าร์ที่เรารักเกิดเป็น Laminate จะได้ไม่น้อยเนื้อต่ำใจครับ ^_^
ภูมิใจได้เลยครับน้า Aip studio
ผมเองยังชอบและอยากได้พวก FG 140, FG 180 กีต้าร์เสียงเยี่ยมซึ่งเป็น Lanimate เลยครับ

สงสัยถ้าเป็นตัวกีต้าร์เองอาจน้อยใจในชาติกำเนิด จนต้องเข้าบ้าน AF จนมีชื่อเสียงโด่งดังในเวลาต่อมา ใช่ไหมครับ ^^
เรื่องสะสมกับราคาขายมันต้องเป็น Solid อยู่แล้วครับ  เพียงแค่คิดว่าบางทีถ้าเอามาใช้งานลุยๆ Laminate น่าจะเหมาะกว่าครับ ^_^

ปล.Yamaha เป็น Laminate ที่คุ้มมากๆเลยจริงๆครับ ^_^

nantfa

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:00:47 »
ผม เลือกเสียงก่อน เสป็ค

เเต่ถ้าให้เลือกเก็บ  ผมจะเลือกตัวที่เสียงถูกใจ คอเล่นง่ายไว้ก่อน ยี่ห้อ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก