Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าเกิดทำกีตาร์ใช้ไม้หน้าไม้สนไทยจะสู้พวกSitka ในระยะยาวได้ไหมครับ  (อ่าน 1388 ครั้ง)

rakboon

• member
ท่าเกิดทำกีตาร์ใช้ไม้หน้าไม้สนไทยจะสู้พวกSitka ในระยะยาวได้ไหมครับ

Piyawat.H

• member
ถ้า Structure & Architecture ถูกต้องตามหลักการทำกีต้าร์ เสียงน่าจะสู้ ( เอาไว้เล่นทดแทน ) ได้อย่างสบายๆ
แต่ถ้ามองในแง่การตลาด หรือช่องทางการจำหน่ายในระยะยาว ( 10-20 ปี ) ยังต้องพัฒนาและสร้างแบรนด์อิมเมจ อีกนาน

กฤษณ์

• member
ไม้สนไทยมีอยู่ 8 ชนิด ส่วนใหญ่เนื้ออ่อนและมีน้ำมันครับ ไม่น่าจะเอามาทำไม้หน้ากีตาร์โปร่งใด้

ไม้ spruce อยู่ในสกุล picea ไม้สนอยู่ในสกุล (genus) pinus ครับ