Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การปรับแต่งเสียง EQ effect กีตาร์แบบมืออาชีพหน่อยคับ ว่ามีอย่างไรบ้าง  (อ่าน 1194 ครั้ง)

Game pinyo

• member
Guitar taylor gs mini
Zoom h1
Camera k zoom
Adobe Audition + cubase 5

ผมอยากทราบว่า การปรับแต่ง EQ หรือ Effect ในโปรแกรมต่างๆ แบบมืออาชีพเค้าทำกัน มีวิธีแนะนำยังไงบ้างคับ

ตัวอย่าง ปล.
https://youtu.be/t6RJ9EyTfyA

Dream.Flutist

• member
คลิปนี้เข้าถ่ายหลายเทค ทำMVแยก แล้วเอาภาพเสียงมาซิงค์กันนะครับ
ถ้าจะอัดเสียงให้ได้แบบนี้ ต้องศึกษาหลักการอัดกีตาร์ก่อนครับ เอาไมจ่อตรงไหนบ้าง ใช้ไมกี่ตัว

แต่ถ้าจะเอาใกล้เคียง ก็EQ32Band ไล่MixทีละBandครับ ค่อยๆฟังแล้วปรับทำไปเรื่อยๆ
เสร็จแล้วค่อยใส่ Reverbอ่อนๆ แล้วปรับค่าTone แล้วถ้าอยากอลังการมีเนื้อเสียงตามๆหน่อยก็เติมDelayนิดเดียวครับ
จากนั้น ทำVolume Limitกันเสียงแตก Panซ้ายขวา

ไฟล์ดิบ(เสียงสดจากการอัดจาก Zoom h1 )  ก่อนอัดให้หาจุดที่วางเครื่องอัดที่รับเสียงได้ตรงใจที่สุดก่อนครับ ถ้าไฟล์แรกวางมุมพลาด Balanceจะไม่ได้ แล้วแก้งานยาก

Game pinyo

• member
ขอบคุณผู้รู้มากๆนะคับ :)
เป็นการเรียนรู้ที่ดีเลยคับ