Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ เรื่องกำลังขับระบบ PA  (อ่าน 2179 ครั้ง)

mybestplace22

• member

ขอเข้าประเด็นเลยนะครับ

ตามรูปที่ผมแนบมานี้ เป็นการใช้งานระบบ PA เพื่อใช้ในการซ้อมดนตรีของผมครับ อุปกรณ์ทุกอย่างเป็นรุ่นเดียวกับที่ใช้งานอยู่จริง

ยกเว้นกีตาร์ทั้งสองตัว ปัญหาของผมคือ เวลาซ้อมโดยใช้อุปกรณ์ทั้งหมดนี้พร้อมกัน สิ่งที่เกิดขึ้นคือเสียงของเครื่องดนตรี ทั้งหมด/หรือบางชิ้น

จะเบาลง/หรือบางชิ้นจะมีเสียงเบามากจนถึงแทบไม่ได้ยินเลย ผมจึงลองใช้แค่กีตาร์และไมค์ร้อง ซึ่งไม่พบว่ามีอาการเสียงเบาลง

ด้วยความที่ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบเครื่องเสียง ผมจึงเดาเอาว่า กำลังขับไม่พอ(หรือเปล่า) หรือมีความเป็นไปได้มั้ย

ที่อุปกรณ์ชิ้นไหนของผมมีปัญหา หรือว่าผมต้องหา Power amp มาช่วยเพิ่มกำลังขับมั้ย และผมต้องเชื่อมต่อยังไงหากต้องซื้อเพิ่มหรือที่ต่ออยู่ไม่ถูกต้องครับ

จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำในปัญหาที่ผมเจออยู่ในตอนนี้หน่อยครับ หรือมีประเด็นอื่นที่ผมอาจจะยังไม่ทราบ ขอความกรูณาช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

กฤษณ์

• member
Re: รบกวนสอบถามครับ เรื่องกำลังขับระบบ PA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 17:32:05 »
น่าจะต่อผิดหรือปรับผิดครับ ขอยี่ห้อและรุ่นของ mixer และ powered speakers ด้วยครับ

ตามปกติถ้าเราใช้ mixer เป็นปรีแอมป์เราควรปรับตัว powered speaker เป็น power amp โดยเปิด volume ของตัว powered speaker ให้สูงสุดและใช้ master gain ของ mixer เป็นตัวปรับระดับความดังของ PA ส่วน input gain ใช้ปรับความดังของสัญญาณขาเข้าและ channel gain ใช้ปรับ balance ของ channel output

• member
Re: รบกวนสอบถามครับ เรื่องกำลังขับระบบ PA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:17:06 »
Mixer : ยี่ห้อ BEHRINGER รุ่น XENYX 1204USB

Powered speakers : ยี่ห้อ NTS รุ่น PD-15AU

รบกวนถามเพิ่มเติมจากที่แนะนำมาครับ

จากรูป

- Master gain ที่คุณกฤษณ์ว่า หมายถึง Main Mix ใช่ไหมครับ

- Chanel gain ที่คุณกฤษณ์ว่า หมายถึง gain หมายเลข 1-8 ใช่ไหมครับ

- Input gain หมายถึงตัวไหนครับ(Volume Guitar หรือเปล่าครับ)

- หากผมจะเพิ่ม Power amp (จำเป็นมั้ยครับ) และจะเชื่อมต่อยังไง( Guitar--> Mixer--> Power amp-->Speaker อย่างนี้ถูกมั้ยครับ)

ขออภัยที่อาจถามลงรายละเอียดมากไปหน่อย คือวันนี้จะกลับบ้านไปลองทำตามที่แนะนำครับ เลยอยากทราบให้เข้าใจ

จะได้ไปลองทำแบบไม่ต้องกลับมาถามไป ทำไปครับ

ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:12:26 »
เหลือภาพ  power spk ครับ   มีภาพการเชื่อมต่อหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:55:42 »

ข้างบนเป็นรูปชัดที่สุดเท่าที่หาให้ได้ในตอนนี้ครับ ตอนนี้อยู่ที่ทำงานครับ ถ้ายังไง มองไม่ออกจริงๆ กลับบ้านจะถ่ายให้ดูอีกทีครับ

นี่เป็นเสปคของ Speaker ครับ(หามาจากในเนตครับ)

Technical Specification
Frequency Response   40Hz - 18KHz
Sensitivity [1w/1m]   98dB
RMS Power Handling   300W
Voice Coil   3" KSV
Magnet   60 Oz.
Low Frequency   15" woofer
High Frequency   44 mm. titanium driver
Nominal Impedance   8Ω
Power Amplifier & USB Slot / LCD Screen
Rated Power   300W
AC Main   220 VAC, 50Hz

นี่เป็นเสปคของ Mixer ครับ(หามาจากในเนตครับ)

Total # Of Inputs   12 Inputs
Mic/Line Inputs   4 x XLR Microphone Inputs
6 x 1/4" TRS Line-Level Inputs
Stereo Line Inputs   2 x 1/4" TRS Left & Right Paired Inputs
AUX Sends   2
AUX Returns   2 Stereo Returns
Inserts   None
BUS (Group) Outputs   2 Sub Groups
2 Trk Master I/O   2 x Balanced XLR Outputs
ALT I/O   2 x 1/4" TRS ALT 3 - 4 Outputs
Stereo RCA 2-Track Outputs
Monitor Outputs   2 x 1/4" TRS Control Room Outputs
1 x 1/4" Stereo Headphone Output
EQ Section   3-Band EQ on Every Channel
Solo/Mute   Mute Button on Every Channel
Channel Level Control   60mm Faders
Trim/Gain Control   Yes
Phantom Power   +48 V Phantom
Metering   12-Segment Stereo LED Meters
Clip LEDs on Every Channel
Frequency Response   Mic Input to Main Output:
<10 Hz - 90 kHz (+0 dB / -1 dB)
<10 Hz - 160 kHz (+0 dB / -3 dB)
Dynamic Range   Not Specified by Manufacturer
Signal-to-Noise Ratio   110 dB A-weighted (0 dBu In @ +22 dB Gain)
Total Harmonic Distortion (THD)   0.005% / 0.004% A-weighted
Power Supply   Power Consumption:
40 W
Mains Voltage:
100 - 240 V, 50/60 Hz
Dimensions   3.81 x 9.72 x 13.15" (97 x 247 x 334 mm)
Weight   5.64 lb (2.56 kg)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 13:00:26 »
" จะเบาลง/หรือบางชิ้นจะมีเสียงเบามากจนถึงแทบไม่ได้ยินเลย ผมจึงลองใช้แค่กีตาร์และไมค์ร้อง ซึ่งไม่พบว่ามีอาการเสียงเบาลง  "

เสียบกีต้าร์ โปร่ง + ไมค์ร้อง   หรือ เสียบ กีต้าร์ ไฟฟ้า กับ ไมค์ ร้อง ครับ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 14:21:20 »
" จะเบาลง/หรือบางชิ้นจะมีเสียงเบามากจนถึงแทบไม่ได้ยินเลย ผมจึงลองใช้แค่กีตาร์และไมค์ร้อง ซึ่งไม่พบว่ามีอาการเสียงเบาลง  "

เสียบกีต้าร์ โปร่ง + ไมค์ร้อง   หรือ เสียบ กีต้าร์ ไฟฟ้า กับ ไมค์ ร้อง ครับ

คุณ TOM1869 ครับ ลองทั้ง 2 แบบ เลยครับ เล่น+ร้องได้ปกติครับ แต่พอเล่น กีตาร์สองตัว+ไมค์ร้อง+กลอง เสียงมันเบาลงเลยครับ

คือซ้อมๆอยู่ เสียงไมค์ร้อง หายมั่ง กลองหายมั่ง กีตาร์หายไปไลน์นึงมั่งครับ (เลยสงสัยเรื่องกำลังขับครับ แต่ว่ามาถามผู้รู้ดีกว่าครับ)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 14:39:18 »
ลำโพงที่ใช้อยู่มี power amp ในตัวอยู่แล้วครับ ไม่สามารถเพิ่ม power amp ใด้

ปุ่ม input gain คือปุ่มสีดำบนสุดครับ

ผมสงสัยว่าปัญหาอาจมาจากตัว mixer รวนเพราะยี่ห้อนี้ผมเคยซื้อมาใช้ครั้งหนึ่งปรากฎว่า input เริ่มรวนทีละช่องจนเหลือแค่สามช่องที่ใช้ใด้จาก 12 ช่อง ลองสลับ input channel ดูก่อนครับว่ามีปัญหาหรือเปล่า

SONK

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:25:31 »
ปัญหาน่าจะเป็นอย่างที่น้ากฤษณ์วิเคราะห์ครับ ลองหายืมมิกซ์เล็กๆ4ch มาลองทดสอบดูครับ เพราะในระบบมิกซ์มันเป็นวงจรที่ค่อนข้างจะพึ่งพากัน chดีแต่บางครั้งช่องรูxlrหรือรูLineรวน บางครั้งก็รวนที่Main out put ส่วนตัวActive speakerไม่น่าเสีย เพราะดังได้100%เมื่อยามใช้เครื่องผ่านมิกซ์น้อยชิ้น แต่ถ้ามิกซ์เสียจริงๆก็ซ่อมไม่แพงครับ หรือหาซื้อใหม่ก็ราคาไม่สูงครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:44:12 »
ลำโพงที่ใช้อยู่มี power amp ในตัวอยู่แล้วครับ ไม่สามารถเพิ่ม power amp ใด้

ปุ่ม input gain คือปุ่มสีดำบนสุดครับ

ผมสงสัยว่าปัญหาอาจมาจากตัว mixer รวนเพราะยี่ห้อนี้ผมเคยซื้อมาใช้ครั้งหนึ่งปรากฎว่า input เริ่มรวนทีละช่องจนเหลือแค่สามช่องที่ใช้ใด้จาก 12 ช่อง ลองสลับ input channel ดูก่อนครับว่ามีปัญหาหรือเปล่า

ขอบคุณครับคุณกฤษณ์ ผมจะลองกลับไปตรวจสอบ Input Chanel ตามที่แนะนำครับ

แต่ผมควรจะตรวจสอบยังไงดีครับ ใช้กีตาร์ตัวเดียวเสียบดูทีละ chanel สังเกตุเสียง  หรือ เล่นแบบครบทุกชิ้นสังเกตุเสียง แล้วค่อยสลับ chanel วนไป

ที่ผมคิดได้คือสองแบบนี้ หรือว่ามีวิธีอื่นมั้ยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:53:00 »
อย่าลืม เช็ค กำลังไฟ ด้วยน่ะ ครับ ว่า เข้ามาเท่าไร กระแสเรียบหรือเปล่า อีก ประเด็น คือ สายสัญญาณ ด้วยครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:53:14 »
ปัญหาน่าจะเป็นอย่างที่น้ากฤษณ์วิเคราะห์ครับ ลองหายืมมิกซ์เล็กๆ4ch มาลองทดสอบดูครับ เพราะในระบบมิกซ์มันเป็นวงจรที่ค่อนข้างจะพึ่งพากัน chดีแต่บางครั้งช่องรูxlrหรือรูLineรวน บางครั้งก็รวนที่Main out put ส่วนตัวActive speakerไม่น่าเสีย เพราะดังได้100%เมื่อยามใช้เครื่องผ่านมิกซ์น้อยชิ้น แต่ถ้ามิกซ์เสียจริงๆก็ซ่อมไม่แพงครับ หรือหาซื้อใหม่ก็ราคาไม่สูงครับ

ตอนนี้ผมไม่มีใครที่พอจะหยิบยืมได้เลยครับ อาจจะต้องทดลองอย่างที่แนะนำมาก่อนครับ T__T

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 15:56:05 »
อย่าลืม เช็ค กำลังไฟ ด้วยน่ะ ครับ ว่า เข้ามาเท่าไร กระแสเรียบหรือเปล่า อีก ประเด็น คือ สายสัญญาณ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่มีอุปกรณ์เช็คกำลังไฟ(ทำไงดี) ส่วนเรื่องสายสัญญาณนี่พอไหวครับ ปล.เช็คเกือบทั้งระบบแล้วมั้ยครับเนี่ย 555

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 21:08:49 »
ถ้าไมค์เป็นแบบมืออาชีพที่ใช้กับสาย XLR ก็ลองเช็คด้วบวิธีนี้ครับ

1. เสียบแจ็ค XLR จากไมค์เข้า powered speaker โดยตรง ลองทั้ง 2 ช่อง ผมว่ามันน่าจะใช้ใด้ทั้งคู่ ถ้าช่องไหนเสียก็ใช้ช่องที่ไม่เสียครับ

2. ใช้ไมค์อย่างเดียวทดสอบ channel 1-4 ที่มี XLR input ปรับปุ่ม gain สีดำใว้ตรงกลาง ถ้าดังเท่ากันทุกช่องก็ใช้ใด้ ส่วน channel อื่นใช้กีตาร์ลองก็ใด้ครับ

3. ถ้าทุก channel ใช้ใด้แต่พอ mix แล้วสัญญาณดรอปก็ส่งช่างใด้เลยครับ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 09:10:03 »
มารายผลครับ ผมตรวจสอบตามที่ทุกท่านแนะนำมา ผลคือ Mix น่าจะเสียจริงครับ เนื่องจากทดสอบทีละ Chanel

พบว่ามีเพียง Chanel 4 ที่จะเสียงเบากว่า Chanel อื่นเล็กน้อยเท่านั้น แต่พอ Mix ทุกอย่างพร้อมกัน จะมีอาการสัญญานดรอป เสียงจะวูบ เบาลง

ทั้งนี้แยกเช็ค ลำโพง สายสัญญาน แล้ว ไม่พบว่าผิดปกติ ครับ คงต้องส่งช่างเช็คอีกที

** T__T ตังยิ่งไม่ค่อยมี

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำมากนะครับ

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 16:27:29 »
ลองปิดคอมเพรสเซอร์ดูครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 00:40:56 »
ขออนุญาตออกความเห็นครับ

อุปกรณ์ที่เป็นเอฟเฟค ถ้าต่อตรงเข้ามิกเซอร์เลย เสียงจะจมครับ (เบาลง) ต้องมีวงจร simulator speaker คั่นก่อนเสียบเข้ามิกเซอร์

ไม่ทราบว่าดรัมแมชชีน อยู่ในจำพวกเอฟเฟคด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ตามที่ท่านมายเบสท์เพสซ22 แจ้งไว้ในตอนต้นกระทู้ ว่า....

"..ผมจึงลองใช้แค่กีตาร์และไมค์ร้อง ซึ่งไม่พบว่ามีอาการเสียงเบาลง .."

MUI

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 00:52:13 »
ตัวอย่างการทำงานของ speaker simulator ครับ (ในคลิปเขาเรียก Cab Sim)

<a href="http://youtu.be/ClL-7m3KSZ8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ClL-7m3KSZ8</a>

pannpower

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 22:15:17 »

อาจจะนะครับ

1.Power ไม่พอ - เสียงกรณีทุกชิ้นเบาลง เวลาซ้อมเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรบ้างครับ กีตาร์ต่อแอมป์หรือเปล่า

2.ALT3/4 Switch/Volume

3.สายสัญญาณ(ภายใน)ต่อสลับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:58:20 »
น้า panpower  ทริป หน้าอย่าพลาดเด้อ