Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสายเคลือบ Dad ดีไหมครับ ทนไหม เสียงเป็นไงบ้างครับ เมื่อเทียบกับ Elixer  (อ่าน 2457 ครั้ง)

aodza13

• member

น้ำพริกฮ้า

• member
เคยใช้แต่ Elixer มารอชมความเห็นน้าๆด้วยครับ ^^

yokybear

• member
Elixer ความทนกินขาด Dad เคลือบ 3เท่าตัว จากการใช้ของผม elixerให้เสียงโน้ตที่ชัดกว่าด้วยครับ
ถ้าอยากรู้ลองด้วยตัวเองก็ดีครับ

กฤษณ์

• member
Elixer ความทนกินขาด Dad เคลือบ 3เท่าตัว จากการใช้ของผม elixerให้เสียงโน้ตที่ชัดกว่าด้วยครับ
ถ้าอยากรู้ลองด้วยตัวเองก็ดีครับ

ที่บอกว่า Elixir ทนกว่าสามเท่านี่หมายความถึงสาย D'Addario รุ่นที่ไม่ใช่สายเคลือบหรือเปล่าครับ

mai_911

• member

ที่บอกว่า Elixir ทนกว่าสามเท่านี่หมายความถึงสาย D'Addario รุ่นที่ไม่ใช่สายเคลือบหรือเปล่าครับ

เท่าที่เทียบกับ exp ผมก็ยังว่าทนกว่าอย่างน้อยเท่านึงครับ

กฤษณ์

• member
ถ้าสาย Elixir ทนกว่า D'Add EXP หนึ่งเท่าและ D'Add EXP ทนกว่า D'Add EJ หนึ่งเท่าก็หมายความว่า Elixir ทนกว่า D'Add EJ 4 เท่าตัว

ถ้าดูราคาขายของร้านสปอนเซอร์

สาย Elixir = 600 บาท = D'Add EXP 2 ชุด = 1,000 บาท = D'Add EJ 4 ชุด = 1,040 บาท

ดังนั้นใช้สาย Elixir จึงน่าประหยัดกว่าสายยี่ห้ออื่นของอเมริกา ผมเลยสงสัยว่าทำไมยังมีคนซื้อสายยี่ห้ออื่นๆมาใช้กันอยู่ถ้าเรื่องเสียงไม่ใช่ประเด็น (ผมใช้ Elixir เพราะขี้เกียจเปลี่ยนสายแต่ไม่ใช่เพราะเรื่องเสียง)

konnmao

• member
Elixir ทนกว่า Dad แน่นอนครับ จากประสบการณ์เคยใช้ทั้งสองแบบ แต่เรื่องเสียง ผมว่าแล้วแต่รสนิยมนะ ตัวแรก เสียงมันใสเกินไปสำหรับหูและกีตาร์ที่ผมมี ถ้าตัวหลังได้เนื้อเบสมากกว่า และผมก็ชอบแบบนั้นมากกว่า Elixir ใช้จนโทรมจะเป็นขุยๆแต่ไม่คล้ำเท่าไหร่ Dad ผมไม่เจอขุยแต่มันจะสีหมองจนสังเกตได้เหมือนกัน และช่วงแรกมันจะดูต่างจากตอนใส่สายใหม่ๆเร็ว แต่พอเก่าแล้วเหมือนมันนิ่งคงที่ ไม่ทึบลงมาก   แต่ elixir มันทนได้ทนดีจนถึงที่สุดแล้วมันจะเป็นขุยๆ

mai_911

• member
ถ้าน้ากฤษณ์เคยมีสตางค์น้อย จะเข้าใจครับ
บางทีเสียงไม่ใช่ประเด็น แต่เงินตอนจะจ่าย บางทีมัน้ป็นประเด็นครับ

รู้ว่าจ่ายแพงแต่คุ้ม แต่ตอนจะจ่าย บางทีข้าวก็ยังไม่ได้กินครับ เลยต้องแบ่งเงินไว้ซื้อข้าวกินบ้าง
สายก็แก้ขัดไปก่อนครับ

Thammarat

• member
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
Elixer ก็ใช่ว่าจะใช้ได้ดีกับกีต้าร์ทุกตัวครับ

TOM1869

• member
ผมใช้ ทั้ง 2 แบบ  ทั้ง Elixer  และ DAD EXP   รวมทั้ง Martin lifespan  ด้วย

Elixer   ทนสุด บางท่าน บอก แหลมไป  ราคา แพงสุด  แต่ ผมซื้อ ตอนจัด โปร  ครับ

DAD EXP ร้าน ย่ง เส็งเป็น ตัวแทน เสียงดี ทนเช่นกัน  ซื้อ lot ใหญ่ ร้านจะ ลด % ให้
Martin lifespan  ทนเหมือนกัน แต่ ผมชอบ 2 ตัวบนมากกว่า

ZIKO มาใหม่ สายเคลือบ ราคา สุดคุ้ม เพียง 200 บาท   ลองใส่ ไป ตัว นึงแล้ว ยังดีอยู่ เสียง ดีเช่นกันครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
ผมใช้แต่สายMartinอ่ะครับ ทั้งSP LifespanและFlexible core เรื่องเสียงผมว่ากินขาดทั้งสองยี่ห้อ เสียตรงที่สายไปเร็วกว่าเพื่อน แต่ก็นะ...มันได้อย่างเสียอย่าง

jewaros

• member
โดยส่วนตัวชอบ EXP มากกว่า เพราะรู้สึกว่าสาย elixir มันลื่นไปหน่อยครับเล่นไม่ถนัด
ส่วนเสียงถ้าเล่น ชอบเสียงเบส และอุ่นกว่าก็ EXP
ถ้าแนว finger ก็ Elixir เลยครับเสียงคมมากๆ บางทีก็รู้สึกว่าแหลมจนบาดหู เลยครับ
แต่ถ้าเล่นตีคอร์ด ผมเชียร์ EXP ครับ
 :) :) :)

aodza13

• member
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากๆครับผม ที่เข้ามาแนะนำครับ

nhoy

• member
เรียนน้า aodza13
ผมเองชอบและใช้ทั้งสาย EXP และ Elixir ครับ ขึ้นอยู่กับบุคลิกของกีต้าร์แต่ละตัวในส่วนหนึ่งด้วยครับ

ขออนุญาตเรียนว่า Elixir ทนกว่าแน่ครับ  แต่ EXP ถ้าใช้ตามปกติก็ใช้ได้นานไม่ขี้เหร่ครับ
ส่วนเรื่องของเสียง..สุดแล้วแต่ว่าเราชอบอย่างไร เพราะแต่ละท่านความชอบไม่เหมือนกัน..
สำหรับผมเอง ถ้าเฉพาะในเรื่องของเสียงผมมองไปที่ EXP สักหน่อย ดูให้สัมผัสที่นุ่มนวลเป็นธรรมชาติกว่า 
แต่กีต้าร์ที่ผมเก็บสะสมไว้ นานๆ เอาออกมาเล่นที ผมมักจะใช้ Elixir ครับ (ทั้งนี้ไม่คำนึงถึงบุคลิกเสียงที่เหมาะกับกีต้าร์ตัวนั้นๆ เป็นสำคัญนะครับ)