Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ..รบกวนถามน้าๆเกี่ยวกับความชื้นสูงกับกีตาร์ All solid  (อ่าน 2462 ครั้ง)

Mod1961

• member
..เวลาผมจะเล่นกีตาร์ ถ้าอากาศมีความชื้นสูงเกิน 60%ผมจะเปิดแอร์เพื่อคุมความชื้นภายในห้องให้อยู่ในช่วง45-60% ค่อยเอาออกมาเล่นครับ มีน้องข้างบ้านเค้าเอากีตาร์มาให้ดูไม้หน้าแตกเป็นทางยาว 2 เส้น น้องเค้าเก็บกีตาร์ไว้ในห้องนอนเปิดแอร์ แต่ไม่ได้เก็บไว้ในเคส ตอนเช้าก็เอาออกจากห้องนอน ทำแบบนี้บ่อยๆ ..น้าๆบางคนคงเคยเอากีตาร์ออกมาเล่นทั้งๆที่ความชื้นยังสูงอยู่มั้ยครับ มีประสพการณ์ หรือมีผลกับกีตาร์อย่างไรบ้างครับ เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ขอบคุณมากครับผม

TOM1869

• member
กีต้าร์อะไรครับ
Line id: 081-8718003

Mod1961

• member
..กีตาร์โปร่งของน้องเค้ายี่ห้อ DD All solid ของผม Collings om2he ครับ น้าทอม ถ้าความชื้นสูง ปกติน้าทอมเอาออกมาเล่นหรือเปล่าครับ

TOM1869

• member
ผมไม่มีเครื่องวัดครับ  แต่ฝนตกผมเอา silents มาเล่นแทนครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
เข้าใจผิดอย่างมากแล้วครับ เรื่องไม้หน้าแตกนี่เกิดจากการหดตัวของไม้หน้าเนื่องจากความชื้นต่ำเกินไป

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่าเป็นไปไม่ใด้ที่อากาศในเมืองไทยจะมีความชื้นต่ำจนไม้หน้าแตก  มาวันหนึ่งไปร้านนครหลวงเห็นเขามีแก้วน้ำวางอยู่ในตู้โชว์กีตาร์หลายแก้วก็เลยถามว่าวางใว้ทำไม เขาบอกว่าเคยเจอความชื้นต่ำจนไม้หน้าแตกมาแล้วเพราะในศูนย์การค้าเปิดแอร์เย็นมากเลยต้องเอาน้ำไส่แก้ววางใว้เพื่อเพิ่มความชื้นในอากาศ

ในโรงงานผลิตกีตาร์เขารักษาระดับ RH ใว้ที่ 45% ถ้าความชื้นต่ำกว่านี้ไม้ก็จะหดตัวซึ่งอันตรายกว่าการขยายตัวเพราะความชื้นสูงมากมาย การเปิดแอร์นอนทั้งคืนในหน้าร้อนนั้นความชื้นอาจลงไปต่ำกว่า 30% ทำให้ไม้หน้าแตกตามแนวเกรนใด้ครับ

Mod1961

• member
..ขอบคุณน้าทอมกับน้ากฤษณ์มากคร้าบ เวลาน้ากฤษณ์เล่นกีตาร์จะดูความชื้นมั้ยครับ

กฤษณ์

• member
เครื่องดูดความชื้นที่ใช้ใด้ดีที่สุดคือเครื่องปรับอากาศครับ อย่างขณะนี้มีฝนตกปรอยๆ อุณหภูมินอกบ้าน 27 C ความชื้น 92% แต่ในบ้านอุณหภูมิ 25.6 C ความชื้น 58% (ผมตั้งแอร์ใว้ที่ 26 C)

ถ้าที่บ้านไม่มีแอร์ก็ควรเก็บกีตาร์ใว้ในกล่องเพื่อไม่ให้ความชื้นเปลี่ยนแปลงอย่างเฉียบพลันเกินไป ถ้าความชื้นสูงมาก (อย่างในตอนฝนตก) ก็ไม่ควรเอากีตาร์ออกมาจากกล่องโดยไม่จำเป็นครับ

Mod1961

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับ สรุปคือใช้วิธีเดียวกันเป๊ะๆเลยคร้าบ

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
ผมจับ Taylor All Solid มาลุยช่วงฝนตกพรำๆเลย คือมันเป็นช่วงที่ได้บรรยากาศมากครับ

สำหรับผมกีต้าร์ซื้อมาต้องเล่น ต้องลุย ต้องมีร่องลอย งั้นมันไม่สนุกครับ (เป็นความเห็นส่วนตัว) :-*

เสร็จแล้วก็เก็บเข้า Hardcase พร้อมเครื่องดูดความชื้น

สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

kiti guitar

• member
ความขื้นมากไม้จะขยายตัว ป่อง
ความชื้นน้อยไม้ก้อหดตัว

ความชื้นเหมาะสมสำหรับกีตาร์ 40-50%RpH
ยิ่งกีตาร์เก่าๆ ต้องดูแลเรื่องความชื้นดีๆ
vintage guitar

กฤษณ์

• member
ความขื้นมากไม้จะขยายตัว ป่อง
ความชื้นน้อยไม้ก้อหดตัว

ความชื้นเหมาะสมสำหรับกีตาร์ 40-50%RpH
ยิ่งกีตาร์เก่าๆ ต้องดูแลเรื่องความชื้นดีๆ

ทำไมกีตาร์เก่าๆถึงค้องดุแลเรื่องความชื้นมากกว่ากีตาร์ใหม่ครับ

kiti guitar

• member
กีตาร์เก่าไม้เก่าอายุเยอะ ความแข็งแรงย่อมลดลงตามกาลเวลา กาวก้อน่าจะหมดอายุ
กีตาร์เก่าจะ sensitive มากกับเรื่องของความชื้น เช่นเกิดอาการติดเฟรต สายสุง อาการป่อง

กีตาร์ใหม่ ไม้ใหม่ความแข็งย่อมดีกว่าไม้เก่าๆ กาวต่างๆยังคงสภาพดีอยุ่
(ไม้ใหม่หมานถึงอายุไม้น้อยกว่าหรือไม้ที่ผ่านขบวนการอบ เพิ่อลดการยืดหดเพื่อมาทำกีตาร์)

อีกประเภท

กีตาร์ใหม่ แต่ใช้ไม้เก่าเก็บมาทำ กาวต่างๆยังสภาพดีอยุ่
ก้อต้องดูแลดีๆ แต่ยังดูแลไม่มากเท่ากีตาร์เก่า

เคยอ่านเจอในเวปกีตาร์เก่ามากๆ อายุ 70-80ปี เมืองนอกเค้าอนุรักษ์
เค้าแยกส่วนประกอบแล้วทำการอัดกาวประกอบขึ้นใหม่ แต่
ยังอุปกรณ์ เก่าทั้งหมด ดูแล้วเจ๋งมากๆ
vintage guitar

กฤษณ์

• member
กาวไม้ที่ใช้ในเครื่องดนตรี vintageไม่น่าจะมีวันหมดอายุครับ ถ้าเป็น hot hide glue นี่จะแข็งตัวเป็นเนื้อเดียวกับไม้ไปเลย (ละลายใด้ชั่วคราวโดยใช้ความร้อน) ไวโอลิน Stradivarius อายุสามร้อยกว่าปีราคาหลายร้อยล้านบาทก็มีศิลปินเอามาใช้ในคอนเสิร์ตเป็นประจำ กีตาร์สมัยใหม่มักใช้ Tite Bond wood glue ซึ่งไม่แข็งตัว 100% แต่ใช้ง่ายกว่า

เรื่องอายุของ glue joint นี่ลองหาอ่านใด้ใน woodcentral.com ชื่อเรื่อง Joint life (how long will it last) ครับ

"There have been some discussions about how long various glues will last till the glue degrades and the joint fails. It will take another few hundred years to answer this question with certainty but apparently there is not yet any cause for concern.
The product sold as Titebond Original Wood Glue has been marketed since the early 1950's, and we are not aware of any tendency for bonds made with that product to change or degrade over time."

ไม้กีตาร์ยิ่งอายุมากน่าจะยิ่ง stable ขึ้นนะครับเพราะจะดูดคายความชื้นน้อยลงทำให้ยืดหดตัวน้อยลงด้วย (ยกเว้นไม้ที่โดนปลวกแทะ)

ผมก็ไม่ใด้รู้จริงนะครับแต่จากประสพการณ์ของตัวเองกีตาร์โปร่งมักมีปัญหาเรื่องความชื้นน้อยลงเมื่ออายุเกินห้าหกปีขึ้นไป

Mod1961

• member
..ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ผมว่าไม้ยิ่งแห้งจะไม่ค่อยมีผลกับความชื้น มีผลน้อยมากตามระยะเวลา เพราะไม้ยิ่งนานไม้จะคลายยางออกมาเรื่อยๆตามธรรมชาติ ไม้เก่าปลวกจะไม่ชอบกินเพราะมันมียางเยอะและไม้จะไม่อุ้มน้ำ เพราะน้ำและความชื้นจะแทรกเข้าไปในเนื้อไม้ลำบาก สังเกตุได้จากประตูถ้าเป็นไม้ใหม่ พอถึงหน้าฝนจะปิดลำบากมากๆเพราะไม้บวม แต่พอทอดเวลาสักปีสองปี ประตูบานเดียวกันนี้แหละครับ จะเปิด ปิดได้ตามปกติ ถึงแม้จะอยู่ในหน้าฝน รอความคิดเห็นน้าๆท่านอื่นครับ แลกเปลี่ยนความรู้ ขอบคุณครับผม

nhoy

• member
เรียนน้า Lung Mod
ผมว่าการที่กีต้าร์ต้องรับสภาพการเปลี่ยนแปลงของอากาศแบบฉับพลันโดยไม่มีอะไรปกป้องย่อมอันตรายมากๆ ครับ
ผมเองเมื่อเล่นกีต้าร์เสร็จจะเก็บไว้ในเคสเสมอ และวางไว้ในที่ที่ไม่ชื้นหรือร้อนจนเกินไป
ความชื้นที่เหมาะสมน่าจะอยู่ที่ 45-55% แต่ผมเองไม่ได้จัดหาที่วัดความชื้นมาใช้ครับ
เครื่องปรับอากาศจะเป็นตัวช่วยให้ความชื้นอยู่ในสภาพที่เหมาะสมในส่วนหนึ่ง และในวันที่ฝนตกอากาศชื้นมากๆ ผมมักจะไม่นำกีต้าร์ออกจากเคสมาเล่นครับ

ส่วนเรื่องไม้กีต้าร์ที่มีอายุมากผ่านกาลเวลามานานมีความแห้งและเสถียรดี ผมว่าการยืดหดตัวของไม้ย่อมน้อยลงครับ
ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ที่รักนะครับน้า Lung Mod

Mod1961

• member
ขอบคุณน้าnhoy มากๆครับผม ที่ผมให้ความชื้นอยู่ที45-60% เพราะช่วงหน้าฝนความชื้นสูงๆเช่น 80+ เปิดแอร์เพื่อที่จะลดความชื้นให้ลงมาอยู่ในช่วง 45-55% มันหนาวมากเกินสำหรับผม(ขี้หนาว) เลยยืดหยุ่นให้ ถึง 60% ครับ (เพิ่มเพื่อความสบายให้ตัวเองครับ อิอิ)