Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามต่อกีต้าร์เข้าไอแพดไอโฟน  (อ่าน 2524 ครั้ง)

stepicon1

• member
สอบถามต่อกีต้าร์เข้าไอแพดไอโฟน
« เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 23:43:57 »
สวัสดีครับ ผมอยากถามแบบไม่รู้เลยนะครับ ผมอยากอัดเสียงกีต้าร์เข้าไอแพด ผมมีไมค์ของ irig studio ซึ่งสามารถอัดได้ปกติ แต่ผมอยากได้ยินเสียงภาคไฟฟ้าจาก es2 ของกีต้าร์ที่ผมใช้ ผมต้องมีอุปกรณ์อะไรมั่งครับ โดยไม่ใช้แอมป์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
Re: สอบถามต่อกีต้าร์เข้าไอแพดไอโฟน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 01:17:01 »
มารอฟังด้วยคนครับ
ผมเคยใช้แต่ irig กับกีต้าร์ไฟฟ้า เสียงที่ได้แทบจะไม่เหลือความเป็นเอกลัษณ์ของ pu และเอกลักษณ์ของกีต้าร์ที่ใช้เลย มันเป็นเสียงสังเคราะห์เหมือนๆกันหมด ไม่ว่าจะเปลี่ยนเป็นกีต้าร์เป็นตัวอื่นๆ
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

pickpanther

• member
    • My Page
Re: สอบถามต่อกีต้าร์เข้าไอแพดไอโฟน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 01:44:15 »
ผมเคยทำอยู่ 2 วิธีครับ
- ใช้ apogee jam เสียบกีตาร์เข้าอุปกรณ์ ios ได้เลย (อุปกรณ์ค่าย apogee ส่วนใหญ่จะต่อเข้าอุปกรณ์ ios ได้หมดครับ)
- ซื้อสาย camera kit จาก istudio มาต่อกับ audio interface เปลี่ยนจาก usb เป็นหัว lightning เสียบเข้าอุปกรณ์ ios (วิธีนี้ผมลองกับ Focusrite 6i6 และ zoom H6 ใช้ได้ทั้ง 2 ตัว) เปิดแอพ garageband เลือก input ได้ตามปกติ อัดหลายๆ track พร้อมกันได้เหมือนคอม
FB/PickFingerstyle

naisema

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 09:10:37 »
IRig HD ครับ ต่อเข้า iPad ได้โดยตรงโดยใช้สาย Lightning ได้เลยแต่ถ้าเป็น iPad แบบหัวต่อ 30 Pin ต้องซื้อสายแยกครับ

IRig HD ตัวนี้ดีตรงสามารถปรับ Gain ได้ครับ ยังมีอีกตัว คือ Irig 2 หรือ Irig 1 ซึ่งตัวนี้เวลาใช้งานจะมีปัญหากับพวกที่เป็น Magnetic ก็เลยไม่แนะนำครับ ส่วน Apoogee JAM ก็ใช้งานได้เหมือน ๆ กันกับ IRig HD ครับ

ส่วนตัวผมเองใช้ LR Baggs M1 => LR Baggs Para Di => Irig 1 => iPhone5 ครับ กับโปรแกรมจำพวก Amplitube, Garageband, MultiTrack DAW, Loopy

IRig HD => http://www.ikmultimedia.com/products/irighd/
Apoogee JAM => http://www.apogeedigital.com/products/jam
line id: naisema

stepicon1

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 09:16:45 »
ขอบคุณน้า pickpanther , naisema , CalmForHappy สำหรับข้อมูล ละเอียดและเห็นภาพตามเลยครับ :)