Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามน้าๆ ว่า ใช้นำ้ยาเช็ดกระจกทำความสะอาดกีต้าร์ได้ไหมครับ  (อ่าน 1802 ครั้ง)

pkeerati

• member
อยากถามน้าๆ ว่า ใช้นำ้ยาเช็ดกระจก หรือพวกนำ้ยาทำความพื้นผิว มาทำความสะอาดกีต้าร์ได้ไหมครับ

Ods16339

• member
ใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์น่าจะดีกว่า
จะเช็ดกีตาร์ก็ควรใช้นำ้ยาเช็ดกีตาร์
ราคามันก็ไม่ได้แพงมาก. ขวดละร้อยกว่าสองร้อยกว่า
ใช้ได้นานหลายปีเลยครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
เห็นด้วยกับน้า Manoch16339 ซื้อน้ำยาเช็ดกีต้าร์ไปเลยถ้าจะเช็ด ผมเคยเอาน้ำยาลบรอยขุดขีดรถยนต์มาทากีต้าร์ทิ้งไว้เพราะลืม กะว่าจะมาเช็ดที่หลังแต่ลืมสีหลุดออกมาเลย
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

pkeerati

• member
ผมเห็นนำ้ยาทำความสะอาดพื้นผิวมันระบุในฉลากว่าทำความสะอาดพื้นไม้ปาเก้ได้ ก็คิดว่ามันน่าจะใช้ได้อะครับ เพราะกีต้าร์ก็เป็นไม้ทาแลคเกอร์เหมือนพื้นปาเก้ คือว่านำ้ยาทำความสะอาดมันมีใช้ที่บ้านอยู่แล้ว

TOM1869

• member
หากกีต้าร์ ราคาไม่สูง อาจจะลองดู ในพื้นที่ แคบๆ ครับ  แต่เป็นกีต้าร์ แพงๆ ผมไม่กล้าเสี่ยงครับ  เนื่องจาก วิธีการเคลือบกีต้าร์ มีหลายแบบครับ
Line id: 081-8718003

gttle

• member
ไม่กล้าเสี่ยงอ่ะครับไม่รู้ว่าน้ำยาใช้กับผิวเคลือบแบบไหนได้บ้าง .... ซื้อน้ำยาเช็ดกีตาร์มาใช้สบายใจกว่านะผมว่า...ผมซื้อของ martin มาขวดนึงพึ่งหมดไปใช้มาเกือบ 10 ปีได้

guitar_import

• member
ถ้าถามว่าใช้แล้วจะเป็นอะไรมั๊ย? ผมใช้อยู่และconfirmว่าไม่เป็นอะไรครับ ผมจะพับผ้าเช็ดกีตาร์เป็น2ทบแล้วก็ฉีดน้ำยาเช็ดกระจกลงบนผ้า จากนั้นก็ใช้ด้านที่แห้งเช็ดทำความสะอาดอีกที ส่วนท่านอื่นถ้าไม่กล้าใช้ก็ไม่ว่ากันครับ

pkeerati

• member
สรุปว่าลองละครับ ใช้นำ้ยาเมจิกคลีน กะ martin j40 (เพราะตัวนี้มีลอยเยอะละเลยกล้าลอง)เช็ดเรียบร้อย สะอาดเอี่ยม คราบลอยมือ ลอยเทปกาวหายเกี้ยง แลคเกอร์ยังอยู่ดีไม่ลอกครับ ตอนนี้กีต้าร์ยังปลอดภัยดี

hs3ade

• member
ขอบคุณครับความรู้ใหม่ ๆ ทำให้อยากรู้ต่อว่าแล้วใช้พวกน้ำยาขัดห้องน้ำ พวกเป็ด เป็ดโปร วิกซอลสูตรกลิ่นหอมจะพอได้ม่ะ น้า ๆ คนไหนลองแล้วบอกต่อก็ดีนะครับ

nhoy

• member
อยากถามน้าๆ ว่า ใช้นำ้ยาเช็ดกระจก หรือพวกนำ้ยาทำความพื้นผิว มาทำความสะอาดกีต้าร์ได้ไหมครับ
เรียนน้า pkeerati
เรื่องน้ำยาเช็ดกีต้าร์นี่ ถ้าไม่จำเป็นผมมักจะไม่ใช้เลยครับ
ผมจะใช้เพียงผ้าสะอาดๆ นิ่มๆ เช็ดเบาๆ หลังการเล่นเท่านั้น แล้วเก็บกีต้าร์ไว้ในเคส
ส่วนในกรณีที่จำเป็นหรือนานๆ ครั้งที่อาจจะต้องใช้บ้าง ผมจะใช้น้ำยาเช็ดที่ใช้กับกีต้าร์เท่านั้นครับ (แม้ว่าบางอย่างอาจจะใช้ได้ก็ตาม แต่โดยส่วนตัวผมว่าไม่เหมาะครับ)

Ods16339

• member
ผมเห็นนำ้ยาทำความสะอาดพื้นผิวมันระบุในฉลากว่าทำความสะอาดพื้นไม้ปาเก้ได้ ก็คิดว่ามันน่าจะใช้ได้อะครับ เพราะกีต้าร์ก็เป็นไม้ทาแลคเกอร์เหมือนพื้นปาเก้ คือว่านำ้ยาทำความสะอาดมันมีใช้ที่บ้านอยู่แล้ว

พื้นปาร์เก้ส่วนมากทาด้วยยูรีเธนครับ.  สามารถทนนำ้ทนแดดได้ระดับนึง
แต่แล๊คเกอร์ที่เคลือบกีตาร์.  อาจจะไม่เหมือนยูรีเธน. เช็ดด้วยนำ้ยาที่ไม่ได้ผลิตมาเพื่อกีตาร์
อาจจะมีความเสี่ยงที่จะเสียหายได้

pkeerati

• member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ