Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หัด Fingerstyle แบบเบสิคสุดๆ ยังไงให้ได้ผล  (อ่าน 8395 ครั้ง)

FoNDuE

• member
คือตอนนี้ อยากหัด Fingerstyle แบบจริงจังแล้วค่ะ ก่อนหน้านี้เคยเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ แต่เลิกเล่นมาประมาณ 2 ปีแล้ว
ตอนนี้มือแข็งเปลี่ยนคอร์ดไม่ค่อยทัน จับคอร์ดยังมีพลาดๆอยู่ ส่วนคอร์ดทาบ...ไม่ต้องพูดถึงเลย บอดตลอด
อยากทราบว่า จะเริ่มหัดใหม่ยังไงดีอ่ะคะ? เพราะคิดว่าโปร่งกับไฟฟ้าคงไม่เหมือนกัน
ถ้าดูวีดิโอของลุง Tommy Emmanuel แล้วหัดตามจะสามารถเล่นได้เลยมั้ยอ่ะคะ?
หรือควรจะใช้แบบฝึกหัดไหน ตอนนี้ใจร้อนอยากเล่นเป็นเพลงเร็วๆ พอเล่นไม่ได้ตามที่หวังก็ท้ออ่ะค่ะ

TOM1869

• member
Re: หัด Fingerstyle แบบเบสิคสุดๆ ยังไงให้ได้ผล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 11:08:51 »
เล่นกีต้าร์ ใจร้อน คงต้องไป ปั่นจักรยานให้ใจเย็นๆ ก่อนน่ะ

ลองฝึก Picking ง่ายๆ  pattern 3/4  4/4  ดูก่อน แบบฝึก ใน Google มีมาก พอควรครับ

แต่ อยากเป็นเร็ว  มางานมิตติ้งดู ครับ หลายท่านให้คำแนะนำได้ ดีมากครับ
Line id: 081-8718003

FoNDuE

• member
Re: หัด Fingerstyle แบบเบสิคสุดๆ ยังไงให้ได้ผล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 11:22:47 »
เล่นกีต้าร์ ใจร้อน คงต้องไป ปั่นจักรยานให้ใจเย็นๆ ก่อนน่ะ

ลองฝึก Picking ง่ายๆ  pattern 3/4  4/4  ดูก่อน แบบฝึก ใน Google มีมาก พอควรครับ

แต่ อยากเป็นเร็ว  มางานมิตติ้งดู ครับ หลายท่านให้คำแนะนำได้ ดีมากครับ

ขอบคุณคุณ TOM1869 นะคะ ใจร้อนตรงที่ เล่นยังไงก็ไม่ได้สักทีอ่ะค่ะ เข้าใจว่ามันต้องใช้เวลาแต่ก็มีบางอารมณ์ที่ท้อ TT^TT

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 12:59:36 »
เล่นดนตรี ใจร้อนไม่ได้ครับ ต้องอดทน ฝึกฝนเล่น กีต้าร์ อนาคตโชติช่วงชัชวาล

จะเริ่มหัดใหม่ ทำยังไง ขั้น แรก ต้องหากีต้าร์ ดีๆ ก่อน ครับ ทรง OM หรือ Parlor ก็ ดี
ยิ่งได้ไป เรียน ก็ จะเป็นเร็วครับ  มันจะมีตัวกระตุ้น ให้อยาก กลับมาฝึก

FoNDuE

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 13:24:46 »
เล่นดนตรี ใจร้อนไม่ได้ครับ ต้องอดทน ฝึกฝนเล่น กีต้าร์ อนาคตโชติช่วงชัชวาล

จะเริ่มหัดใหม่ ทำยังไง ขั้น แรก ต้องหากีต้าร์ ดีๆ ก่อน ครับ ทรง OM หรือ Parlor ก็ ดี
ยิ่งได้ไป เรียน ก็ จะเป็นเร็วครับ  มันจะมีตัวกระตุ้น ให้อยาก กลับมาฝึก

ตอนนี้ใช้ Veelah V1DCE อยู่อ่ะค่ะ จับคอร์ดพื้นฐานพอได้ แต่ยังเปลี่ยนไม่ค่อยทัน กำลังคิดอยู่เหมือนกันค่ะว่าจะไปเรียน
แต่อยากลองหัดด้วยตัวเองก่อนอย่างน้อยถ้าได้ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเรียน เสียเงินค่ากีต้าร์แทน

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:04:45 »
หัดfingerstyle. ให้เริ่มจากเพลงง่ายก่อนครับ
ลองเข้าไปโหลดเพลงจาก
Www.lickbyneck.com
Www.acousticpower.com
เลือกเพลงง่ายๆมาหัดเล่นก่อน. พอเริ่มมีทักษะ
คราวนี้ก็หัดเพลงของtommy emmanuelได้
หาtabเพลงที่อยากเล่น.  แล้วดูในyoutube.  ลดสปีดvdoดูไปเล่นตามไปครับ
และหาdvd.  Upclose ของtommy มาดูแล้วเล่นตามก็ดีครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:06:12 »
ส่วนกีตาร์มีอยู่แล้ว.  ไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ครับ
ทรงอะไรก็เล่นfingerstyleได้หมด
เล่นเก่งแล้วค่อยไปซื้อแบบเฉพาะทางให้เหมาะกับการเล่นครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:50:16 »
ส่วนกีตาร์มีอยู่แล้ว.  ไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ครับ
ทรงอะไรก็เล่นfingerstyleได้หมด
เล่นเก่งแล้วค่อยไปซื้อแบบเฉพาะทางให้เหมาะกับการเล่นครับ
แต่อย่าลืมนำกีตาร์ไปทำSetupก่อนล่ะครับ ถ้าแอคชั่นไม่ได้ก็จะทำให้เล่นยากและสุดท้ายก็จะเบื่อไปเสียก่อน

FoNDuE

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:07:35 »
แต่อย่าลืมนำกีตาร์ไปทำSetupก่อนล่ะครับ ถ้าแอคชั่นไม่ได้ก็จะทำให้เล่นยากและสุดท้ายก็จะเบื่อไปเสียก่อน

ทำแล้วค่าา กดเฟรตแรกๆง่ายสบายนิ้วแต่พอไปช่วงกลางคอจะเริ่มลำบากหน่อย เปลี่ยนสายไปสักพักแล้วด้วยค่ะ

FoNDuE

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:08:30 »
หัดfingerstyle. ให้เริ่มจากเพลงง่ายก่อนครับ
ลองเข้าไปโหลดเพลงจาก
Www.lickbyneck.com
Www.acousticpower.com
เลือกเพลงง่ายๆมาหัดเล่นก่อน. พอเริ่มมีทักษะ
คราวนี้ก็หัดเพลงของtommy emmanuelได้
หาtabเพลงที่อยากเล่น.  แล้วดูในyoutube.  ลดสปีดvdoดูไปเล่นตามไปครับ
และหาdvd.  Upclose ของtommy มาดูแล้วเล่นตามก็ดีครับ

2 เว็บข้างบน ขอบคุณมากนะคะ ส่วน DVD Upclose มีอยู่พอดีค่ะแต่พอดีไม่ค่อยเก่งภาษา เลยยังดองไว้อยู่
ขอบคุณมากนะคะ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:46:43 »
! No longer available

ดูน้องคนนี้ เล่น แล้วกัน เหมือน ง่าย

FoNDuE

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 16:21:33 »
! No longer available

ดูน้องคนนี้ เล่น แล้วกัน เหมือน ง่าย

Sungha Jung ดูเหมือนง่ายแต่เอาเข้าจริงนี่ยากโพดๆเลยค่ะ

Tongsan

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 20:39:49 »
บางทีก็คิดข้ามขั้นไปเล่นแบบ finger style เลย ทั้งๆที่พื้นฐานยังไม่แน่น การจะเล่น finger style ได้ดี คือต้องผ่านพื้นฐานเล่นแบบเกาได้ก่อน หรือเรียกว่า finger picking และจะเล่นแบบ finger picking ได้ดี ก็ต้องจับคอร์ดให้คล่องก่อน และนอกจากนี้ยังต้องฝึกดีดไล่สเกลด้วยนิ้วด้วย เพื่อจะทำให้นิ้วคล่องตัวและไล่ตำแหน่งโน๊ตได้ง่ายขึ้น นอกจากนี้การเล่นแนว finger style บางเพลงเขาก็ไม่ได้จูนสายแบบสแตนดาร์ดด้วย มีการดรอป D เป็นต้น หลายๆคนที่กำลังหัดใหม่ เห็นคนเล่นเก่งๆ แล้วอยากเล่นได้เหมือนเขาเร็วๆ ทั้งๆที่พื้นฐานหลายๆอย่างไม่แน่น อยากบอกว่า จงมองเขาเป็นแรงบันดาลใจก่อน แล้วเราค่อยไล่พื้นฐานไปทีละนิดๆ มีคนบอกว่า ถ้าเราอยากเก่งอะไร ควรใช้เวลาฝึกฝน ไม่ต่ำกว่า 10,000 ชั่วโมง หรือปีกว่าๆ สู้ต่อไปครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 00:59:25 »
ค่อยๆฝึกไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ที่เห็นเล่นๆกันอยู่ บางเพลง บางทักษะ บางเทคนิค กว่าจะเล่นกันได้เขาฝึกมาเป็นปีๆกันเลยครับ กำลังเรียนอยู่ชั้นอนุบาล ก็ต้องหัดทำข้อสอบชั้นอนุบาล อย่าเพิ่งไปหัดทำข้อสอบ ป.ตรี, ป.โท ;)
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 12:16:01 »
ใจจริงอยากแนะนำให้ไปเรียนครับ ยิ่งใจร้อนยิ่งต้องไปเรียน อาจารย์เค้าจะสอนตั้งแต่เริ่มต้นให้เลย แล้วค่อยๆฝึกไป ได้แบบฝึกหัดมาก็พยายามเล่นให้ได้ตามแผนที่วางไว้ เราก็ค่อยๆ ขอเพลงจากอาจารย์ผู้สอน(เค้าจะมีเพลงตามระดับความยากง่ายไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ) ผมว่าถ้าตั้งใจจริงๆ ซัก 1 ปี รับรองว่าคุณจะมีเพลงที่เล่นได้อยู่ในมือเยอะเลย ขณะเดียวกันพื้นฐานในการเล่นก็จะดีขึ้นตามไปด้วย แต่ถ้ายังไงก็ไม่อยากไปเรียน ก็เริ่มไปตามสเต็ปที่น้า Manoch16339 แนะนำไว้ก็ได้

thanatgo123

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 10:15:35 »
ผมจะเล่าประสบการณ์ ผมให้ฟังครับ  ผมยิ่งไม่มีพื้นฐานเลยครับตอนเริ่ม

ตอนแรกเริ่มผมเล่นกีต้าโปร่งครับเห็น พี่เล่นกีต้าก็อยากเล่น ผมเลยกะจะตีคอร์ด ร้องเพลงธรรมดา แต่ผมตีคอร์ดไม่เป็น จังหวะตีไม่ได้รู้สึกยากมาก แล้วผมก็ไปเจอsungha jung รู้สึกทำให้ผมชอบกีต้าจริงจังไม่คิดว่ากีต้าร์มีความสามารถมากขนาดนี้  แล้วเพลงที่ผมชอบมากที่สุดคือlove story ผมก็หาแทปมเล่นคือในsongsterr คือเข้าใจไหมครับไม่เคยเล่นกีต้ามาก่อนแล้วมเล่นฟิงเกอสไตลเลยผมก็พยายามเล่นตั้งหลายครั้ง  แล้วมันเล่นไม่ได้ จนสุดท้ายผมก็เลิกเล่น ผ่านมา 2ปี ผมมาเจอเพื่อนที่ชอบเล่นฟิงเกอในมหาลัยเหมือนกัน ทำให้ผมกลับมาฝึกเล่นใหม่ เล่นlove storyนั่นแหละครับ จนสำเร็จ คือมันต้องใช้ความพยายามมากและรู้เทคนิค  ตอนแรกผมไม่รู้เทคนิคเล่นยังไงก็ไม่เหมือน  และยิ่งกีต้าที่ผมเล่นเป็นกีต้า10ปีที่แล้วactionยิ่งสูงทำให้เล่นลำบาก          กีต้าร์ก็มีผล เรื่องเสียงเรื่องต่างๆหาที่เข้ามือ พอผมจบเพลงแรกประมาณ3เดือน  เพลงต่อไป ที่ผมฝึกก็ของsungha jungเพราะผมชอบเขา เขาarrangeเพลงได้เทพดี ผมก็ฝึก river flow in you ไม่บอกเธอ thinking out lound photograph ต่อเพลงต่อไปดูแทปแล้วก็จะเล่นง่ายขึ้น แต่ก็ต้องฝึก เพราะว่าต้องจำโน๊ตฝึกให้คล่อง เข้าใจอารมณ์เพลงน้ำหนักการเกาแต่ละโน๊ตก็จะได้  อย่างแรกผมแนะนำในyou tube มีสอน  เพลงlove story และthinking outloud คือไม่ต้องเข้าใจภาษาอังกฤษก็รู้เรื่อง         
แค่มีความพยายามก็พอ ยกตัวอย่างพี่ผม พี่ผมตีคอร์ดเป็นอย่างเดียว ผมเล่นฟิงเกอสไตล์พอผมเล่นคล่องเหมือนต้นฉบับพี่ก็ใหสอน  แต่พี่พอลองแล้วไม่ไหว เพราะมันต้องใช้เวลา  พี่ผมเลยบอกว่ากับไปตีคอร์ดง่ายกว่า

สรุแที่ผมจะบอกคือ ใจคุณต้องรักในการเล่นจริง  และต้องมีความพยายาม  ผมรู้สึกว่ากว่าผมจะเล่นพอได้อย่างงี้ต้องผ่านอะไรมาเยอะผมรู้สึกโตไปกับมัน ตอนแรกเล่นได้แต่อารมไม่ได้น้ำหนัดการเกาไม่ได้ จนในที่สุดเข้าใจอารมณ์แต่ละเพลงจึงเกาได้เพราะ จนมีคนชม   

อย่างแรกมันมีคลิปสอนต่างๆ  เช่นpercussive  slapผมว่ามันจำเป็นเลย ลองดูครับ  มีอะไรถามผมได้ถ้าผมพอช่วยได้ ผมอยากให้คนมาเล่นฟิงเกอสไตเยอะๆ ผมขะได้นั่งฟังบ้าง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 12:04:50 »
หัวใจ สำคัญ คือ การฝึกซ้อม ครับ 

ดังนั้น  หลายอย่างต้องประกอบ กัน  กีต้าร์ ดีๆ ที่เล่นง่าย  เล่นแล้ว ติดมือ เสียงดี จะทำให้ไปได้เร็ว ได้อาจารย์ ที่ดี  ได้แบบฝึกที่ง่ายเป็นฐานที่ดี  ได้เพื่อนได้กลุ่มที่คุยกันถูกคอ แนวเพลงเดียวกัน  มีค้นแบบ  ไปได้เร็วครับ