Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องวัดความชื้น ของ Taylor ( ตัวเล็ก ) ปกติเค้าใส่กันในเคส หรือ ใส่ในกีตาร์  (อ่าน 2837 ครั้ง)

l2obinZ

• member
ขอสอบถามหน่อยครับ ตามหัวข้อเลยครับ ผมซื้อมาจาก MC ตัววัดความชื้นไซส์เล็ก  ปกติแล้วควรใส่ไว้ในตัวกีตาร์ หรือในเคสครับ

TOM1869

• member
หลักง่ายๆ คือใส่ตรงไหน วัดตรงนั้นครับ

หากใส่ ตรงหัวในเคสกีต้าร์  ก็จะได้ความชื้น โดยรอบของหัวกีต้าร์  หากใส่ ในตัวกีต้าร์ ก็จะได้ข้อมูลความชื้น โดยรอบเครื่องวัดในตัวกีต้าร์ ผมว่าซื้ออีกตัวน่าจะดีน่ะครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
เครื่องวัดความชื้นควรจะวางใว้ในบริเวณที่มองเห็นใด้ง่ายๆตลอดเวลา ไม่ควรเอาไปใส่ใว้ในกล่องกีตาร์เพราะไม่มีประโยชน์ครับ

hs3ade

• member
อ่านดูยังไม่ค่อยเข้าใจครับสรุปว่าเป็นเครื่องวัดความชื้นหรือเครื่องดูดความชื้น หรือทั้งวัดทั้งดูด

l2obinZ

• member
Re: เครื่องวัดความชื้น ของ Taylor ( ตัวเล็ก )
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 03:33:16 »
เครื่องวัดความชื้นควรจะวางใว้ในบริเวณที่มองเห็นใด้ง่ายๆตลอดเวลา ไม่ควรเอาไปใส่ใว้ในกล่องกีตาร์เพราะไม่มีประโยชน์ครับ

ผมเข้าใจตอนแรกว่า เอามาใส่ไว้ใน hard case กีตาร์ เพื่อวัดความชื้นในเคสกีตาร์ ( เพราะผมเก็บกีตาร์ไว้ในเคสตลอด )
             เผื่อว่าจู่ๆ ความชื้นมันมากเกินไป ไม่ว่าด้วยสาเหตุเกิดจากอะไรก็ตาม จะได้รู้ทันก่อนที่จะสาย

รบกวนน้า กฤษณ์ ให้ข้อมูลเรื่องการใช้งานของไอ้เจ้าตัววัดความชื้นตัวนี้อย่างละเอียดๆได้ไหมครับ

Kai Acoustic™

• member
อ่านดูยังไม่ค่อยเข้าใจครับสรุปว่าเป็นเครื่องวัดความชื้นหรือเครื่องดูดความชื้น หรือทั้งวัดทั้งดูด

เค้าหมายถึงเครื่องวัดครับ (Hygrometer)

free_willy

• member
ผมใส่ใน case ครับ แต่ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยอ่านผลการวัดความชื่นเลย ว่าจะเปลี่ยนไปไว้ในกล่องใส่กล้องแทนแล้ว

TOM1869

• member
ใส่ตรงไหน วัดตรงนั้น เหมือน วัด อุณหภูมิ อากาศ  ตั้งเทอร์โมมิเตอร์ ไว้ที่ กลางแจ้ง ในร่ม ใต้ต้นไม้ หรือ ในห้องแอร์  ระดับความสูงต่างกัน  อุณหภูมิ ไม่เท่ากัน จึงต้องตั้งไว้ในตู้ green  เป็นมาตรฐาน  ในตู้ก็มีเครื่องวัดความชื้นสัมพัทธ์  ด้วย เป็นแบบตุ้มเปียก  ตุ้มแห้ง  ของผมก็มี  แต่ไปสนใจเครื่องวัดน้ำฝนมากกว่า  อันที่เป็นตัวแทน ได้ก็ต้องตั้งในที่โล่ง ไม่อยู่ในเงาฝน

เครื่องวัดความในตัวกีต้าร์ ก็เช่นกัน  ใส่ตรงหัว ก็ได้ข้อมูลตรงหัว  ใส่ตรง sound hole ก็ได้ ข้อมูลตรง sound hole  ใส่  2 อัน ก็ได้ข้อมูล 2  ตัว  จะให้ดี ติดข้างฝา อีกอัน จะได้รู้ว่า ความชื้นในห้องเท่าไร
แต่ผมไม่มีสักอันเลยครับ  กลัวแต่หลังคารั่ว เท่านั้นแหละ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
เครื่องวัดความชื้นดีๆมีความไวสูงมากครับ ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเอาไปใส่กล่องกีตาร์เพราะพอคุณเปิดฝากล่องเพื่ออ่านค่ามันก็จะเปลี่ยนมาวัดความชื้นของอากาศในห้องทันที ถ้าอยากลองก็หยิบมาวางในมุมต่างๆของห้องดูครับว่ามันเปลี่ยนทันทีหรือเปล่า

เครื่องวัดความชื้นไม่ใด้ช่วยเรื่องสุขภาพของกีตาร์แม้แต่น้อยในกรณีความชื้นสูงอย่างในเมืองไทย ถ้าเป็นเมืองหนาวที่เปิดเครื่องทำความร้อนนี่ความชื้น RH อาจลงไปต่ำกว่า 10% ใด้ง่ายมากโดยคุณไม่รู้ตัวจนกระทั่งกีตาร์เกิดอาการท้องยุบหรือไม้หน้าแตก ส่วนความชื้นสูงนั้นไม่มีอันตรายถาวรเพราะเมื่ออากาศแห้งขึ้นตัวกีตาร์ก็จะคายความชื้นกลับออกมาครับ

ผมมีเครื่องวัดความชื้นในห้องที่ใช้อัดเสียงและลองกีตาร์เพราะถ้าความชื้นสูงเกิน 65% กีตาร์จะเริ่มเสียงทึบดังนั้นผมจะเร่งแอร์ไล่ความชื้นก่อนอัดเสียงถ้าจำเป็นครับ สำหรับเรื่องเก็บรักษาผมคิดว่าอย่าเอากีตาร์ไปเก็บในที่ๆคนอยู่ไม่สบายก็โอเคแล้วครับ

กฤษณ์

• member
ขอขยายความเรื่องการควบคุมความชื้นโดยใช้แอร์เพราะน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ยังไม่รู้ครับ รูปข้างล่างคืออุณหภูมิและความชื้นสัมพัทธ์ที่ระเบียงนอกบ้านเปรียบเทียบกับอุณหภูมิและความชื้นในบ้าน (ตัวนอกบ้านผมใช้เดรื่องวัดแบบ dry-wet bulbs ตัวในบ้านเป็นดิจิตัล)

รูปข้างบนถ่ายเวลาห้าโมงเย็นวันนี้ จะเห็นใด้ว่าอุณหภูมิภายในเย็นกว่าภายนอกแค่ 2 องศา (24.5 vs 26.6) แต่ความชื้น RH ลดจาก 79% เหลือแค่ 59% ซึ่งมีผลกับสุขภาพกีตาร์เป็นอย่างมาก ถ้าผมต้องการให้ความชื้นลดลงไปอีกก็ทำใด้ง่ายๆโดยการเร่งพัดลมแอร์ครับ

แอร์บ้านใช้เป็นเครื่องดูดความชื้นใด้ดีเพราะเมื่ออากาศร้อนถูกเป่าผ่านคอยล์เย็นไอน้ำก็จะกลั่นเป็นหยดน้ำทันทีเหมือนกับหยดน้ำที่เกาะอยู่กับขวดเบียร์

ความชื้นที่หายไปนี่จะกลับมาสูงขึ้นใด้เมื่อมีอากาศด้านนอกรั่วเข้ามาในห้องมากมายเท่านั้นเพราะแอร์บ้านไม่มีระบบ make-up air ดังนั้นห้องที่เปิดแอร์วันละหลายๆชั่วโมงจึงมี RH ต่ำกว่าอากาศด้านนอกเสมอครับ